డెత్ ఆఫ్ ఏ సేల్స్ మాన్ ..విలియం ఫాక్ నర్

డెత్ ఆఫ్ ఏ సేల్స్ మాన్

అన్న పేరు తో అమెరికా రచయిత ఆర్ధర్ మిల్లర్ గొప్ప నాటకం రాశాడు .అది అమెరికా ఆర్ధిక డిప్రెషన్ సమయం .ఇందులో ‘’విల్లీ లోమాన్ ‘’ ముఖ్య పాత్ర . సేల్స్ మాన్ గా జీవితం గడుపుతూ  ఏదో ప్రత్యేకం గా సాధించాలని ఆ నాటి అమెరికా జేవితం గడిపాడు .కాని ఎందులో కాలు పెట్టినా ఎదురు దెబ్బలూ నిరాశే మిగిలింది .ఏదీ కలిసి రానే లేదు ..63వ ఏట జీవితం చెడు మలుపు తిరిగింది .పిల్లలతో భార్యతో కూడా ఇమడ లేక పోయాడు .’’యారొగంట్ ‘’గా మారాడు .ఊహా ప్రపంచం లో జీవించాడు .తన పాత జీవితం ఏదో చేస్తున్దని భావించాడు .’’if Willy is an American dream shared by all those who are aware of the gap between wht they might have been and what they are ‘’.మంచి నాటకం గొప్ప నాటకం చదివిన అనుభూతి కలిగింది .

 

Inline image 1   

 

విలియం ఫాక్ నర్

‘’రిచర్డ్ బ్రాడ్ హెడ్ ‘’ఫాక్ నర్ జీవితం పై రాసిన పుస్తకం ప్రతిభా వంతం గా ఉంది .ఫాక్ నర్ కు  సాహిత్యం లో నోబెల్ ప్రైజ్ 1877లో వచ్చింది .అమెరికా లోని మిసిసిపి రాష్ట్రం  న్యు ఆల్బని లో పుట్టాడు .1962జులై ఆరున మరణించాడు .’’అబ్సలాం ‘’,’’అజ్ ఐ లే డై యింగ్ ‘’ వంటి అనేక  గొప్ప నవలలు రాశాడు .’’man in Faulkner is a heroic tragic figure ‘’అని అందరూ మెచ్చిన రచయిత .ఆఫ్రికా అమెరికన్స్ అంటే నీగ్రో లను సమగ్రం గా ,సజీవం గా ఆయన చిత్రించి నట్లు వేరెవరూ చేయలేదని అందరి ఏకాభిప్రాయం .’’none other has exposed his imagination so freely to discover at what ever pain or discomfort their meaning for American life .One can not imagine modern letters without Joice ,one can not imagine modern Ireland without Yeats .For the 20th century gave birth to a fouth English ,that international modernism .a new international tradition Picasso analogously international than to the history of Spanish or history of French .Virgenia Wolf’s works are simply English .Hemingway is American and so Fitzerald and Faulkner ‘’.అని రచయిత నిగ్గు తేల్చాడు .

ఫాక్ నర్ ‘’man’s enlightenment he lived –by man’s in gratitude he died –pause here ,son of sorrow remember death ‘’అన్నాడు .ఫాక్ నర్ రాసిన ‘’ఆజ్ ఐ లే డై యింగ్ ‘’లో ‘’translating in coherence ,into incoherence from life to art .It is innocent of both moral and morality .The novel is to be seen not understood ,experienced ,felt and not analyzed .The malignity it portrays oth of the land and sky and  of man is aesthetic .What it unfolds before us is simply is autonomy of misfortune .In it we see living in terrible ‘’.అని ఆ నవల సారాన్ని అందించాడు రిచర్డ్ .

Inline image 3          Inline image 4

 

      స్త్రేన్జ్ ఇంటర్ లూడ్

ప్రముఖ అమెరికా నాటక రచయిత యూజీన్ ఒ.నీల్ రాసిన నాటకం ‘’స్త్రేన్జ్ ఇంటర్ లూడ్ ‘’ను అక్షరం కూడా వదల కుండా చదివాను .లోతైన మనస్తత్వ పరిశీలన అంతటాకని పిస్తుంది . ప్రతి పాత్రా కూ స్వగతం ఉంటుంది .పైకి చెప్పేదొకటి ,లోపల ఆలోచిన్చేదోకటి .సైకాలజీ ని సైన్సు ను జోడించి నీల్ అద్భుత ప్రయోగం చేశాడు ఇందులో .ఇందులో ఎవరికి వారు అవతలి వారిని సంతోష పెట్టేట్లు చేసే ప్రయత్నం కని పిస్తుంది .ఇంతకు ముందు వారం ఈ నాటకాన్ని ఊరికే తిరగేశాను కాని  ద్రుష్టి పెట్టి చదవ లేదు. ఇప్పుడు చదివి  ఆనందించాను  .చదవి ఉండక పొతే ఎంతో మిస్ అయి ఉండేవాడిని అని పించింది .అందుకే మొదటి సారిగా నోబెల్ ప్రైజ్ చరిత్రాలో నాటక విభాగానికి ఒ నీల్ నోబెల్ సాధించాడు .ఇందులో కొన్ని సంభాషణలు బాగా ఉన్నాయి .వాటిని అందిస్తున్నాను .

డారెల్ ,ఇవాన్స్ మాల్ద్లీన్ లు తనను పెళ్లి చేసుకోవాలను కొంటు ,పైకి చెప్పకుండా ,వాళ్ళల్లో వాళ్ళు మాట్లాడుకోవటం విన్న హీరో ‘’I have suddenly seen the lies in the sounds called words ‘’అను కొంటాడు .నీనా అనే పాత్ర ‘’with you the lies have become only truthful things ‘’అంటుంది .ఆ పాత్ర తోనే ‘’li…….f…e-you see ,life is just a long drawn out with a sniffing sigh at the end ‘’ అనీ  ‘’you would better let my words overflow or they will burst the dam ‘’అనీ అనిపిస్తాడు నీల్ .

‘’the mistake began when when god was created in a male image .but the gods of gods –the boss has always been a man .We should have imagined life as created in the birth pain of god –the mother .We would not know that our life’s rhythm beats from her great heart ,torn with the agony of love and birth .We would feel that death meant re union with her ,a passing back into her substance ,blood of her blood again ,peace of her peace ‘’ఇలా చాలా అర్ధ వంతమైన డైలాగులను నీనా తో చెప్పిస్తాడు నాటక రచయిత నీల్ .

‘’old age is always sad to young folks ‘’,’’desire is natural male reaction to the beauty of the female ‘’,’’being happy is the nearest we can ever come to knowing what good is ‘’,you doctors are a pack of good damned ignorant liars and hypocrites ‘’’’వంటివి చాలా ఆలోచింప జేసే వాక్యాలే.డారెల్ అనేపాత్ర నీనా ప్రేమను ‘’రొమాంటిక్ ఇమాజినేషన్ ‘’అనటం బాగుంది .అలాగా మార్ద్సేన్ ను’’సుపీరియర్ బాచేలర్ ‘’అనటమూ నవ్వు పుట్టిస్తుంది .ఆర్ద్సేస్ తో ‘’not to be afraid of one’s shadow ..that must be the highest happiness of heaven ‘’అని నీడను చూసి భయ పడే వారి గురించి అని పిస్తాడు .

ఇందులో టీనా అనే అమ్మాయి గార్డాన్ అనే వాడిని ప్రేమించి ,వాడు చస్తే ,ఇవాన్స్ ను పెళ్లి చేసుకొని ,చివరికి డారెల్ తో పిల్లాడిని కన్నది . మొదట్నించీ ఇంట్లో ఉన్న మార్డ్స్ సన్ పై చివరికి ప్రేమ ప్రకటిస్తుంది  .అదే తండ్రి ప్రేమ చూపించే వింత పాత్ర .Inline image 5    

 

20-10-2002 ,21-10-2002 ఆదివారం సోమ వారం నాటి నా అమెరికా (హూస్టన్ )డైరీ నుండి

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -14-3-14-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.