ఎంఎల్ సి శ్రీ కొల్లూరి

ఎంఎల్ సి శ్రీ కొల్లూరి

యువకుడి గా ఉండి విద్యార్ధుల కోసం ఒక మాస పత్రిక పెట్టాలనే ఆలోచన రావటమే అరుదు .వచ్చిన ఆలోచనను ‘’తెలుగు విద్యార్ధి ‘’గా రూపొందించి అవిచ్చిన్నం గా అరవై ఒక్క ఏళ్ళుగా నడపటం అనితర సాధ్యం .అందులో విద్యార్ధులకు ఉపాధ్యాయ అధ్యాపకులకు బాల బాలికలకు అవసరమైన అన్ని విషయాలు ఉండేట్లు చేయటం, ప్రభుత్వం జారీ చేసే అన్ని జి వొ లనుప్రచురించటమే కాదు,  ప్రశ్నలు జవాబులు శీర్షిక పెట్టి చదువరుల ప్రశ్నలకు ఆర్ధిక రంగ నిపుణులైన స్వర్గీయ మామిడి పూడి వెంకట రంగయ్య గారు ,ప్రముఖ న్యాయ మూర్తి స్వర్గీయ ఆవుల సాంబశివ రావు గారి లాంటి వారితో సమాదానాలిప్పించటం తో కొత్త వరవడి సృష్టించారు .’’పద బంధం ‘’ను ఏర్పరచి స్వర్గీయ వేమూరి జగపతి రావు గారితో దాదాపు ముప్ఫై ఏళ్ళు నిర్వహింప చేయటం ఒక సవాలు .విద్యారంగం లో వచ్చే ప్రతి మార్పుకూ ప్రాముఖ్యమిచ్చి వ్యాసాలూ రాయించి అవగాహన కల్పించారు .సైన్సులో సాంకేతిక విషయాలలో శ్రీ సి వి సర్వేశ్వర రావు వంటి ఉద్దండులచేత ప్రత్యెక వ్యాసాలూ రాయించటం మరో ఆకర్షణ .శ్రీ సోమంచి రామం శ్రీ గీతా సుబ్బారావు వంటి వారితో పిల్లలకధలు గేయాలూరాయించి  కార్టూన్లు వేయించి వారికీ అభిరుచి కలిగించటం ముఖ్యవిషయమే .సాహిత్య వ్యాసాలూ ప్రముఖుల పై ప్రత్యెక వ్యాసాలూ పత్రికకు అదనపు ఆకర్షణ .సంపాదకీయం లో  సమకాలీనతకు అద్దం పట్టారు .స్వర్గీయ చలసాని సుబ్బారావు గారు  ఎన్నో సంవత్సరాలు తెలుగు విద్యార్ధితో అవినాభావ సంబంధం కలిగి ఉన్నవారు .అలాగే శ్రీ మాది రాజు రామ లింగేశ్వర రావు గారి ఆర్టికల్స్ విలువైనవి గా ఉండేవి .యై ఎస్ హయాం లో తెలుగు విద్యార్ధికి స్వర్ణోత్సవం ,కిరణ్ కుమార్ పాలనలో రజతోత్సవం అత్యుత్సాహం గా జరిపించటం ఆయనకే సాధ్యమైంది .ఎన్నో విలువైన గ్రంధాలయాలను తక్కువ ధరకే ముద్రించి అందు బాటులోకి తెచ్చారు .దాతలను,శాశ్వత చందా దారులను ప్రోత్సహించి  ప్రోత్సహించి గ్రంధాలయాలకు విద్యా సంస్థలకు తెలుగు విద్యార్ధి అందేట్లు చేయటం ఆయనకే సాధ్యమైంది .చందాలు కట్టినా కట్టక పోయినా ,ప్రతి హైస్కూల్ కు పత్రికను ప్రతి నెలా పంపేవారు .ఆయనే తెలుగు విద్యార్ధి సంపాదకులు శ్రీ కొల్లూరి కోటేశ్వర రావు . ఎనభై ఒక్క ఏళ్ళు నిండు జీవితాన్ని గడిపి ఈనెల పందొమ్మిదవ తేదీ మరణించి విద్యా సాంస్కృతిక రంగాలకు తీరని లోటు కల్పించారు .

బందరు జాతీయ కళా శాలలో బి ఇ డి చేసి జై హింద్ హైస్కూల్ లో ఉపాధ్యాయుడు గా  చేరి శ్రీ పిన్నమ నేని కోటేశ్వర రావు కృష్ణా జిల్లా పరిషత్ అధ్యక్షులైనప్పుడు ,మహా వైభవం గా కోన సాగుతున్న కృష్ణా జిల్లా టీచర్స్ గిల్డ్ నుండి శ్రీ కొల్లూరి ని శాసన మండలికి1968 లో  అభ్యర్ధిగా ప్రకటిస్తే, పిన్నమనేని ఆ భారాన్ని తన భుజస్కంధాలపై వేసుకొని కొల్లూరి గెలుపుకు అవిశ్రాంత కృషి చేసి గెలిపించారు .జిల్లా అంతటా కొల్లూరి పిన్నమ నేని పర్యటించి ఉపాద్యాయ అధ్యాపకులనందరిని కలిసి ,వారివోటు ను అభ్యర్ధించి గెల్పు సాధించారు .గిల్డు కూడా ఎక్కడా వోటు జారిపోకుండా జాగ్రత్త పడి  గెలుపుకు విశేషం గా తన వంతు కృషి చేసింది .ఆ నాటి ప్రత్యర్ధి శ్రీ పి శ్రీరామ మూర్తి గారు .ఏంతో అనుభవం ,అండ దండలున్న వారు .ముఖ్యం గా కమ్యూనిస్టు సానుభూతిపరుల మద్దతున్న వారు .వారిపై కొల్లూరి పోటీ అంటే అదొక పెను సవాలు .ఆ సవాలును అధిగమించి కొల్లూరి అందరి ఆదరాన్ని అభిమానాన్ని పొంది నిద్రాహారాలు లేకుండా తిరిగి గెలిచారు .అంతే ఇక వెనక్కి తిరిగి చూడాల్సిన పనే లేకుండా పోయింది .రెండవ సారి కూడా గిల్డు కొల్లూరినే అభ్యర్ధిగా ప్రకటించి పిన్నమనేని సహకారం తో గెలిపించుకోన్నది .అలాగే మూడవ సారి ఎన్నికకూ కొల్లూరి  అభ్యర్ధి అని టీచర్స్ గిల్డ్ ప్రకటించి ఎన్నో అడ్డంకుల్ని అదిగ మించి ,ఆ నాటి విద్యా మంత్రి శ్రీ మండలి కృష్ణా రావు గారు శ్రీ రారామ మూర్తి గారికి ఫుల్ సపోర్ట్ చేసి ప్రతి స్కూలూ తిరిగి ప్రచారం చేశారు. అయినా పిన్నమనేని అండ దండల తో ఉపాధ్యాయ అధ్యాపకుల అభిమానం తో కొల్లూరి మూడో సారి గెలిచి రికార్డ్ సృష్టించారు . టీచర్స్ కు ఇళ్ళ స్తలాలు ఇప్పించటం లో గిల్డు ,కొల్లూరి చేసిన కృషి మర్చిపోలేనిది .

పిన్నమనేని కొల్లూరి లను క్రిష్ణార్జులనే వారు .విద్యా రంగం పై వారిద్దరికీ ఉన్న మక్కువ ప్రతి విషయం లోను కని  పించింది .గిల్డ్ తరఫున లెక్క లేనన్ని సెమినార్లు నిర్వహించారు .ఎందరో ప్రముఖులను ఆహ్వానించి ఉపన్యాసాలిప్పించారు .టెక్స్ట్ పుస్తకాలు మారినప్పుడూ ,ప్రశ్నా పత్రాలను మార్చినప్పుడు నిర్వహించిన ఓరిఎంటేషన్  క్లాసులు ణ భూతో ణ భవిష్యతి .గిల్డు కొల్లూరి ,సూచించిన సూచనలు అన్నీ ప్రభుత్వం ఆమోదించి అమలు చేసింది .కృష్ణా జిల్లా టీచర్స్ గిల్డ్ వీరిద్దరి నాయకత్వం లో రాష్ట్రానికే దిశా నిర్దేశం చేసింది .ఇక్కడ జరిగిన మార్పులనే ఇతర జిల్లాల వారూ  ఆచరించారు. ప్రభుత్వమూ గిల్డ్ సూచనలకు అధిక ప్రాధాన్యమిచ్చింది . వేతనాలస్థిరీకరణ, కొత్త వేతనాల స్కేల్స్ విషయం లో,పి ఆర్ సి .సంఘం తో చర్చించి న్యాయ బద్ధ మైన స్కేల్స్ సాధించటం లో వీరి చొరవ మరువ లేనిది . గిల్డ్ సూచనలకు విలువ ఉండేది .గిల్డ్ వార్షికోత్సవాలకు వీరిద్దరూ సర్వశ్రీ పి వి నరసింహా రావు ,భవనం వెంకట్రాం చనుమోలు వెంకట్రావు కోమటి భాస్కరరావు ,వంటి వారిని ఆహ్వానించి  సమస్యలను తెలియ జేసి వారి నుండి స్పష్టమైన హామీలను రాబట్టిన సందర్భాలెన్నో .రాయల సీమ ఏం ఎల్ సి .శ్రీ భుజంగ రావు ,లెఫ్ట్ పార్టీ నుంచి ఎన్నికైన సింగరాజు రామకృష్ణయ్య ,అలాగే తూర్పు గోదావరి నుంచి ఎన్నికైన ఏం ఎల్ సి ,గుంటూరు నుండి ఎన్నికైన శ్రీ మన్నవ గిరిధర రావు ,గ్రాద్యుఎత్ల్ నుండి ఎన్నికైన శ్రీ జూపూడి యజ్న నారాయణ మొదలైన వారంతా ఒక గ్రూప్ గా ఏర్పడి మండలిలో సమస్యలపై సంయుక్తం గా స్పందించటం లో కొల్లూరి పాత్ర అభినందనీయం .కొల్లూరి ,పిన్నమనేని కలిసి ఆలోచించి గిల్డ్ సహకారం తో బెజవాడలో శ్రీ కాకాని టీచర్స్ గిల్డ్ హోమ ను ,బందరులో కొల్లూరి ,గిల్డ్ కలిసి పిన్నమ నేని ఉపాధ్యాయ సేవకు గుర్తింపుగా ‘’పిన్నమ నేని టీచర్స్ గిల్డ్ హోమ్ ‘’నిర్మించి వారిద్దరికీ గౌరవాన్నికల్గించి ఉపాధ్యాయులకు ఉపయోగ పడేట్లు చేశారు .ఇది గిల్డ్ సాధించిన అద్భుత విజయం దీనికి వీరిద్దరి సేవలూ చిరస్మరణీయాలే .ఉపాధ్యాయ  అధ్యాపకులు చందాలు వేసుకోవటమే కాకుండా ఫాన్లు లైట్లు కుర్చీలు వగైరా సామగ్రిని అందించి గిల్డ్ హోమ్ లకు సౌకర్యాలు కలిగించి తమ బాధ్యత, కర్తవ్యాలను నేర వేర్చారు .పిన్నమనేని కొల్లూరి ల జంట సాధించిన విజయాలు అనితర సాధ్యం .అందుకే’పదవిలో ఉన్నా లేకున్నా ’ చైర్మన్ పిన్నమనేని’’ అని ఆయన్ను’’ ఏం ఎల్ సి కొల్లూరి ‘’అని  ఈయన్ను ఆప్యాయం గా పిలుచుకొని సంబర పడే వారు. కృష్ణా జిల్లాకు అదొక స్వర్ణ యుగం ..కృష్ణా జిల్లాలో విద్యా వైద్య ఆరోగ్య ,ఉపాధ్యాయ అధ్యాపక సంక్షేమానికి వీరిద్దరి కృషి చిరస్మరణీయం .ఆంద్ర విశ్వ విద్యాలయం  సిండి కేట్  సభ్యులుగా శ్రీ కొల్లూరి  ఎంపికై విద్యా రంగానికి సేవలందించారు .అమెరికాలో విద్యా బోధనను అధ్యయనం చేయటానికి పర్యటన చేసి సమావేశం పెట్టి అక్కడి విద్యారంగం తీరు తెన్నులను వివరించారు .జిల్లాలో ప్రతి ఉపాధ్యాయుడు అధ్యాపకుడు కొల్లూరికి పరిచయమే .ఖద్దరు పంచ లాల్చీ పైన ఉత్తరీయం భారీ పర్సనాలిటి ,నవ్వు ముఖం యెర్రని దేహ చ్చాయ చుక్కల్లో చంద్రుడుగా కొల్లూరి కని  పిస్తారు ఆ డ్రెస్ కోడ్ మార్చనే లేదు .సెకండరీ గ్రేడ్ టీచర్ల ప్రమోషన్ ఆగి పోతుందేమో అని అనుమానం వచ్చినప్పుడు సీనియర్ బియి డి టీచర్ల చేత సెలవు పెట్టించి ,ఆ ఖాళీలలో ప్రోమోశాన్లు ఇచ్చి ఆడుకున్న పెద్దమనసు ఇద్దరిదీ .ఏంటి రామారావు వచ్చి శాసన మండలి రద్దు చేయగానే కొల్లూరి మళ్ళీ జైహింద్ హైస్కూల్ లో తెలుగు పండితుడిగా చేరి టీచింగ్ నోట్స్ రాస్తూ పాఠాలు చెబుతూ పేర్లు దిద్ది తన బాధ్యతను సక్రమంగా నేర వేర్చి ఆదర్శం గా నిలిచారు ఇది చరిత్రలో లిఖింప దగిన అంశం .

కొల్లూరి తో నా పరిచయం నేను సైన్స్ టీచర్ గా 1963లో చేరినప్పటి నుంచీ ఉన్నా ,1968ఏం ఎల్ సి ఎన్నిక నుంచీ బాగా సన్నిహితులమయ్యాం .రెండు మూడు ఎన్నికలకు ఆయన తో కలిసి కారులో జిల్లా అంతా పర్య టించి ప్రచారం చేశాం .బందరు హిందూ హైస్కూల్ లెక్కల మేష్టారు ప్రముఖ కదా రచయిత స్వర్గీయ ఆర్ ఎస్ కే మూర్తి గారి తో నన్ను ,కాటూరు లోని హరి గౌతమేశ్వర రావు గారిని కారులో పంపి ప్రచారం చేయించారు కొల్లూరి .మూడో సారి ఉయ్యూరు మండలం లో అత్యధిక వోట్లు పడేట్లు నేనూ కాంతారావు ,ఆంజనేయ శాస్త్రి పిచ్చిబాబు జ్ఞాన సుందరం రామ కృష్ణా రావు హిందీ రామా రావు గారు కలిసి కృషి చేసి గెలిపించాం .ఒక సారి  కారు వేసుకొని మా  ఇంటికి వచ్చికూర్చుని టిఫిన్ చేసి మాతో కలిసి ప్రచారమూ చేశారు .1970లో తెలుగు విద్యార్ధి లో నేను ‘’భావ కవితకు మేస్త్రి కృష్ణ శాస్త్రి ‘’అనే మొదటివ్యాసం రాశాను .అ తర్వాత చాలా రాశాను .గత పదేళ్లుగా కోటేశ్వరరావు గారు నాకు తరచూ ఫోన్ చేసి సైన్స్కు సంబంధించిన  ఇంగ్లీష్ ఆర్టికల్స్ పంపి అనువాదం చేయమని కోరేవారు .అలానే చేసి పంపేవాడిని .పత్రికలో వచ్చేవి .’’ప్రసాదు గారూ !తెలుగు విద్యార్ధిని మీరందరి ప్రోత్సాహం తోనే నడప గలుగుతున్నాను .మీరు తప్పకుండా రాస్తూ ఉండండి ‘’అని చెప్పే వారు .

కొల్లూరి ఒక రకంగా నాకు ‘’గాడ్ ఫాదర్ ‘’.ఉయ్యూరు లో ఉద్యోగించటమంటే దిన దిన గండమే ఏ అర్ధ రాత్రి ఎవరొచ్చి లేపి ఇంకో చోటికి తోసేస్తారో ననే భయం .నాకు మొదటి నుంచి కాంగ్రెస్ అంటే ఏవ గింపు .స్థానిక నాయకులెవారి దగ్గరికి వెళ్ళే వాడిని కాను .నా బలం గిల్డు ,కొల్లూరి .ప్రతిసారీ నన్ను బదిలీ చేయటం చేసిన నాలుగైదు నెలల్లో తిరిగి రావటం జరిగేది .నన్ను మళ్ళీ ఉయ్యూరు తెచ్చె  బాధ్యత కొల్లూరి తీసుకొనే వారు .కృపా రావు గారనే కాటూరు సెకండరి గ్రేడ్ మాస్టారి అబ్బాయికి బియి డి సీట్ రాకపోతే నాకు ఆయన చెబితే మేమంతా వెళ్లి కొల్లూరి ని కలిసిసీటు ఇప్పించాలని డిమాండ్ చేస్తే మమ్మల్ని వెంట బెట్టుకొని కరేస్పాం డెంట్  ఇంటికి తీసికెళ్ళి సీటు ఇప్పించారు కొల్లూరి .మేము ఆయన్ను అలా నమ్మాం. ఆయన మాకు అలా అభిమానం తో పనులు చేసేవారు .బందరు వెడితే టిఫిన్ భోజనం వాళ్ళింట్లోనే చేసేవాళ్ళం నేనూ కాంతారావు ,శాస్త్రి .ఆయనకు రెండు సార్లు హార్ట్ ప్రాబ్లెం వచ్చి ఆస్పత్రిలో ఉంటె రెక్కలు కట్టుకొని వాలి రాత్రి పదింటి దాకా ఉండి అప్పుడు ఇళ్ళకు చేరుకొనే వాళ్ళం .అప్పుడు ఫోన్ సౌకర్యం మాకు లేదు .ఎప్పుడైనా ఆయన్ను కలవాల్సి వస్తే తెలిసిన వాళ్ళింటికి వెళ్లి ఫోన్ చేసి ఫలానా అప్పుడు వస్తున్నాం అని చెప్పే వాళ్ళం .స్పాట్ వాల్యుయేషన్ సమయం లో సాయంత్రాలలో ఒకటి రెండు సార్లు ఫోర్ట్ రోడ్ లో ఉన్న ఆయన ఇంటికి వెళ్లి పలకరించేవారం .పదవిలో ఉండి అవినీతికి లంచాలకు అతీతం గా వ్యవహరించిన ఏకైక వ్యక్తీ కొల్లూరి .శీల  ప్రాధాన్యత ఉన్న విశిష్ట వ్యక్తీ .ఏ వ్యసనమూ లేని అపూర్వ వ్యక్తీ .అందుకే మాకు ఆయనంటే అమితమైన ఇష్టం .మా కాంతారావు కు బి యిడి క్లాస్ మేట్ .అందుకని కాంతారావు కొల్లూరిని ‘’మా గురువు ‘’అనేవాడు .అంత చనువుండేది వారిద్దరికీ .తెలుగు విద్యార్ధి పని కూడా చేసి పెట్టేవాడు .

మచ్చలేని నాయకులుగా కృష్ణా జిల్లాలో ఆదర్శ జంటగా పిన్నమనేని ,కొల్లూరి నిలిచారు. రెండేళ్ళ క్రితం చైర్మన్ పిన్నమనేని మరణిస్తే ఇప్పుడు ఏం ఎల్ సి కొల్లూరి చని పోయి విద్యా రంగానికి లోటు కలిపించారు .శ్రీ కొల్లూరి కోటేశ్వర రావు గారి ఆత్మకు శాంతి కలగాలని ,వారి కుటుంబ సభ్యులకు ప్రగాఢ సాను భూతిని ప్రకటిస్తున్నాను .కొల్లూరి కుమారులు పత్రిక బాధ్యతను సక్రమంగా నిర్వహించి తెలుగు విద్యార్ధిని వెలుగు విద్యార్ధిగా తీర్చిదిద్దాలనిఆశిస్తున్నాను’.

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -24-6-14-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సమయం - సందర్భం and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.