మానవత్వానికి ఎత్తిన పతాక – నదీన్ గార్డిమేర్

మానవత్వానికి ఎత్తిన పతాక – నదీన్  గార్డిమేర్

తొంభై సంవత్సరాల సాఫల్య జీవితం గడిపి ,మహా కావ్యాలన దగిన గొప్ప రచనలు చేసి సాహిత్యం లో నోబెల్ పురస్కారాన్ని పొంది ,మానవ సేవా భాగ్యం లో తనవు ,మనసులను ధన్యం చేసుకొన్న దక్షిణాఫ్రికా మహిళా మాణిక్యం నదీన్ గార్డి మెర్ ఈ నెల పదమూడున పుట్టిన గడ్డ జోహాన్స్ బర్గ్ లో మరణించింది .ఆమె జీవితం అందరికి ఆదర్శ ప్రాయం .

 

Inline image 1  July's People (1981)    The Pickup (2001)

 

గార్డి మెర్ 1923నవంబర్ ఇరవై న దక్షిణాఫ్రికా లోని జోహేన్స్ బర్గ్ దగ్గర గనులకు నెలవైన స్ప్రింగ్స్ గూటంగ్ లో జన్మించింది .తండ్రి ఇసిడోర్  గార్డి  మెర్ వాచీలను తయారు చేసే యూదు సంతతి వాడు .తల్లి హన్నా లండన్ కు చెందినది .తల్లి పూర్తిగా జ్యూ యిష్ సంప్రదాయం లోను ,తండ్రి దానికి విరుద్ధం గ సెక్యులర్ పద్ధతిలోను ఉన్న కుటుంబాల వారు .నదీన్ ఆ దేశం లోని ఆర్ధిక అసమానత్వాన్ని ,జాతి విద్వేషానికి  వ్యతిరేక భావ వ్యాప్తికి  తలిదండ్రులే కారకులు ,ప్రేరకులయ్యారు .తండ్రి రష్యాలోని జారిస్ట్ రాజుల కబంధ హస్తాల నుండి తప్పించుకు వచ్చినా దక్షిణాఫ్రికాలోని నల్ల జాతి వారి పట్ల సాను భూతి లేని వాడు .తండ్రికి విరుద్ధం గా తల్లి నల్ల జాతీయుల బానిసత్వాన్ని ,పేదరికాన్ని చూసి జాలిపడి సహాయం చేస్తూండేది .నల్ల జాతి పిల్లలకోసం క్రేచీ అనే శరణాలయాన్ని స్థాపించింది .ప్రభుత్వం కూడా నల్ల జాతి వారి పట్ల నిర్దాక్షిణ్యం గా క్రూరంగా అమూనుశం గా వ్యవ హరించేది .ఒక సారి ప్రభుత్వ పోలీసులు వీరింటిపై దాడి చేసి సర్వెంట్ రూమ్ లో ఉన్న డైరీలు,సాహిత్యాన్ని పట్టుకు పోయారు .

గార్డి మెర్ కేధలిక్ కాన్వెంట్ స్కూల్ లో చేరి చదివి నప్పటికీ ఇంటి వద్దే తల్లి ఎక్కువగా నేర్పింది .తల్లికి పిల్లను స్కూల్ కు పంపటం అంతగా నచ్చేదికాదు .ఇంటి దగ్గర ఖాళీ సమయం లో రచన చేస్తూ 1937అంటే పద్నాలుగేళ్ళప్పుడే ‘’ది క్వెస్ట్ ఫర్ సీన్ గోల్డ్ ‘’అనే చిన్న పిల్లల కదా పుస్తకం రాసి ప్రచురించింది .ఈ కధలు చిల్డ్రన్స్ సండే ఎక్స్ప్రెస్స్ పత్రికలో ప్రచురింప బడ్డాయి .రెండవ పుస్తకమూ పిల్లల కోసమే ‘’కం ఎగైన్ టు మారో ‘’రాసింది .పదహారవ ఏట యువ రచయిత్రి గా ప్రఖ్యాతమైంది .విల్ట్ వాటర్ స్త్రాండ్ యూని వర్సిటిలో ఒక ఏడాది చదివి అన్ని జాతుల వారితో కలసి మెలసి తిరిగింది .డిగ్రీ పూర్తీ చేయకుండానే జోహాన్స్ బర్గ్ కు 1948కి చేరింది .బోధనలో గడుపుతూ రచనలు చేస్తూస్థానిక పత్రికలకు రాస్తూ  ప్రచురిస్తూ అక్కడే ఉండేది .తన తోలి రచనలను ‘’ఫేస్ టు ఫేస్ ‘’పేరిట 1949లో ముద్రించింది .

1951లో ‘’ది న్యూ యార్కర్ ‘’పత్రికలో ఆమె కద ‘’ఏ వాచర్ ఆఫ్ ది డేడ్’’ప్రచురణ తో ఆమె కీర్తి విపరీతం గా వ్యాపించింది .తనకాలం లో చిన్న కద గొప్ప ప్రాచుర్యం, ప్రభావం కల్గించిందని గార్డి మెర్ అంటుంది .న్యు యార్కర్ తో పాటు అనేక ప్రముఖ పత్రికలకు ఆమె కధలు రాసింది .అన్నీ గొప్ప విజయాలనే తెచ్చి పెట్టాయి .ఆమె పుస్తకాలను మొదట ప్రచురించిన లులూ  ఫ్రీడ్ మాన్ అనే మహిళ, పార్ల మెంటేరియాన్ అయిన బెర్నార్డ్ ఫ్రీడమన్ భార్య .వాళ్ళ ఇంట్లోనే జాతి వ్యతిరేకతను తిరస్కరించే రచయితలను గార్డి మెర్ కలుసు కొన్నది .డెంటిస్ట్ జేరాల్ద్ గావ్రాన్ ను వివాహం చేసుకొని ఆడపిల్లను కన్నది .’’ది లైయింగ్ దేశ’’అనే మొదటి నవల రాసి 1953లో ప్రచురించింది . మూడేళ్ళ తర్వాత భర్తకు విడాకులిచ్చి రీనోల్ద్ కాషియేర్ అనే గొప్ప కళా పోషకుడిని పెళ్లి చేసుకొన్నది .జీవితాంతం ఈ బంధం కొనసాగింది .కొడుకు సినిమా రంగం లో ఉన్నాడు .

1960 లో జరిగిన హింసాత్మక ఘటనలు ,జాతి వ్యతిరేక పోరాటాల ను చూసి ఆమె ఉద్యమం లో కి అడుగు పెట్టింది .త్వరగా రాజకీయం గా ఎదిగి నెల్సన్ మండేలా  డిఫెన్స్ అటార్నీలలో ఒకరైంది .మండేలా గొప్ప ఉపన్యాసం ‘’ఐ యాం ప్రిపెరేడ్ టు డై ‘’రాసింది గార్దిమేర్ .అది ఒక మంత్రం లా పని చేసి గొప్ప ప్రభావాన్ని కలిగించింది .దేశం తెల్ల జాతి నుండి విముక్తి పొందింది .1990లో మండేలా చెర నుండి విముక్తి పొందినప్పుడు మొదటిగా ఆయన  చూడాలనుకొన్న వ్యక్తీ గార్డి మెర్ నే .అలా నే చూసి పులకిన్చిపోయాడు ఆమె కర్తవ్య దీక్షకు అంకిత భావానికి ఉద్యమ స్పూర్తికీ .1960-70దశకం లో ఎక్కువ కాలం జోహాన్స్ బర్గ్ లోనే గడుపుతూ అమెరికాలోని అనేక యూని వర్సిటీలకు విజిటింగ్ ప్రొఫెసర్ గా వెళ్లి బోధించేది ఉపన్యసిస్తూండేది .దీనితో ఆమె అంతర్జాతీయ వ్యక్తీ అయింది .ఇక్కడే ఆమె కు మొదటి అత్యుత్తమ పురస్కారం లభించింది .అక్కడ ఉండగానే రచనల ద్వారా ప్రసంగాల ద్వారా దక్షిణా ఫ్రికాలోని జాతి విద్వేషాన్ని రూపు మాపాలని డిమాండ్ చేసింది .

ఆమె అమెరికా లో ఉన్నప్పుడే ఆమె రచనలను దక్షిణాఫ్రికా తెల్ల జాతి ప్రభుత్వం చాలా కాలం  నిషేధించింది ..’’ది లెట్ బూర్జువాస్ వరల్డ్ ‘’అనే స్వీయ అనుభవ గ్రంధాన్ని రాసింది .ఆమె రాసిన ‘’ఏ వరల్డ్ ఆఫ్ స్ట్రేంజర్స్ ‘’పుస్తకాన్ని పుష్కరం పాటు తెల్ల ప్రభుత్వం నిషేధించింది .బూర్జువాస్ వరల్డ్ పుస్తకాన్ని ప్రచురణ అంతరం ఒక నెల రోజుల్లో నిషేధించింది ప్రభుత్వం .కాని పబ్లికేషన్స్ కమిటీ ఈ నిషేధాన్ని తిరస్కరించి ఆమెకు న్యాయం చేసింది .ఆరు నెలల తర్వాత ప్రభుత్వం మరో కుంటి సాకుతో నిషేధిస్తే ఆమె జవాబుగా ‘’ఎస్సేన్శియల్ గేస్స్చర్స్ ‘’రాసి,ఇద్దరు నల్ల రచయితల పుస్తకాలను నిషేధించి తన పుస్తకాన్ని ఎందుకు నిషేధించలేదో వివరించమని కమిటీని ప్రశ్నించింది .అలాగే ‘’జులిస్ పీపుల్ ‘’పుస్తకమూ నిషేధానికి గురి అయింది .ప్రాంతీయ విద్యా బోర్డ్ ఈ పుస్తకం తో పాటు మిగిలిన నల్ల వారి పుస్తకాలపై నిషేధపు ఆంక్షలను తాత్కాలికం గా తొలగించింది .’’జులై ‘’పుస్తకం మరే జాతి  విద్వేషానికి ఆజ్యం పోస్తున్నట్లుగా ఉంది అన్న కమిటీ అభిప్రాయాన్ని ఈమె తప్పుపట్టింది .ప్రజలూ ప్రజా సంఘాలు ఆమెనే సమర్ధించాయి .ఇలా  నిరంతరం పోరాటం చేస్తూనే ఉండేది .

దక్షిణాఫ్రికా ప్రభుత్వం నిషేధించిన నెల్సన్ మండేలా పార్టీ ‘’ఆఫ్రికన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్ ‘’లో ఆమె మొదటి నుంచి సభ్యురాలు .అదే దక్షిణాఫ్రికా ప్రజలకు విముక్తి సాధనం అని నమ్మి పని చేసింది .ఉద్యమకారులకు తన ఇంటిలో ఆశ్రయమిచ్చి అరెస్ట్ కాకుండా కాపాడింది .1986లో ఇరవై రెండు మంది ఉద్యమ కారుల తరఫున ‘’దేల్మాస్ ట్రేజన్ ట్రయల్ ‘’లో వారికి అనుకూలం గా వాదించటం తన జీవితం లో మరచి పోనీ రోజు అంటుంది .జాతి వ్యతిరేక కార్యక్రమాలలో ప్రదర్శనలో ఉత్సాహం గా పాల్గొనేది .రాజకీయ ,జాత్యహంకార ధోరణి పై ఉపన్యాసాలలో నిప్పులు కురిపించేది .

గార్డి మెర్ లోని సాహితీ మూర్తికి జనం నీరాజనాలన్దించారు .అనేక పురస్కారాలిచ్చి సన్మానించారు .1991లో సాహిత్యం లో అత్యుత్తమ పురస్కారం నోబెల్ బహుమతినిచ్చి అందుకొన్నది .బహుమతి ప్రదానం రోజున ఆమె మానవ జాతి సేవకు సాహిత్యానికి  చేసిన సేవ ,చిరస్మరణీయం అని నోబెల్ కమిటీ ప్రశంసించింది .జాతి వ్యతిరేకతనేకాదు ,పత్రికా హక్కుల నిషేధాన్ని ,ఇన్ఫర్మేషన్ పై సెన్సార్ ను వ్యతిరేకించింది .’’సౌత్ ఆఫ్రికా యాంటి సెన్సార్షిప్ యాక్షన్ గ్రూప్  ‘’స్టీరింగ్ కమిటీ లో పని చేసింది .’’సౌత్ ఆఫ్రికా రైటర్స్ కాంగ్రెస్ ‘’కు వ్యవస్థాపక అధ్యక్షురాలుగా ఉంది .’’సౌత్ ఆఫ్రికా లెటర్స్ అండ్ ఇంటర్నేషనల్ లిటరరీ ఆర్గ నైజేషన్స్’’(PEN)కు వైస్ ప్రెసిడెంట్ గా పని చేసింది .దక్షిణాఫ్రికా ఎయిడ్స్ మహమ్మారి పాలైతే ప్రజలకు అవగాహన కల్పించి ఎందరి ప్రాణా లనో  కాపాడింది .’’ట్రీట్ మెంట్ యాక్షన్ కాంపైన్ ‘’కోసం ఇరవై మంది రచయితల చేత ‘’టేల్లింగ్ టేల్స్ ‘’పేర చిన్న కధలు రాయించింది . ఎయిడ్స్ నివారణ కోసం దాతల నుండి నిధి సేకరించి ప్రభుత్వానికి అంద జేసింది .ప్రెసిడెంట్ టాబూ మోబాకి ఎయిడ్స్ విషయం లో సరైన శ్రద్ధ తీసుకో నందుకు ప్రశ్నించి మిగిలిన అన్ని విధానాలను సమర్ధించింది .

తన దేశం విషయం లోనే కాదు ఏ దేశం లో అన్యాయం జరిగినా నిరసన తెలియ జేసింది .క్యూబా అధ్యక్షుడు ఫిడేల్ కాస్ట్రో తీవ్రం గా జబ్బు పడ్డప్పుడు తన తో బాటు ఆరుగురు నోబెల్ పురస్కార గరహీతల చేత  వ్రాత పూర్వకం గా క్యూబా లో అస్తిరత్వం రెచ్చ గొట్టవద్దని అమెరికాను హెచ్చరించింది .ఆరంజ్ ప్రైజ్ ను మహిళలకే ఇవ్వటాన్ని నిరసించి తనకు ఇవ్వబోయిన ప్రైజ్ ను తిరస్కరించింది .2006 లో ఆమె ఇంట్లో దొంగలు పది భీభత్సం సృష్టించారు .స్నేహితులు కేసు పెట్టమని ప్రోత్సహించినా ఆ పని చేయలేదు .తానూ నాస్తిక వాదిని అని చెప్పుకున్నా దాన్ని ఏ నాడూ ప్రచారం చేయలేదు .ఆమె జీవిత చరిత్రను ‘’నొ కోల్డ్ కిచెన్ ‘’గా రోనాల్డ్ సురేష్ రాబర్ట్ రాసి 2006లో ప్రచురించాడు .ఇద్దరు కూర్చుని చర్చించుకుని ఒక అభిప్రాయానికి వచ్చిన తర్వాత రచన అంతా ముందుగా తనకు చూపించి ఓకే చేసిన తర్వాత ముద్రించాలను కొన్నారు .కాని రచయిత ఆమె కు ఇష్టం లేని విషయాలను అందులో రాసినందుకు నిరసన తెలియ జేసి తన అనుమతి లేదని చెప్పింది .రోనాల్డ్ స్వంతం గా పుస్తకాన్ని రాసి ప్రచురించాడు. దాన్ని ఆమె సమర్ధించ లేదు .

ఆమె రచనలలో ప్రేమ ,రాజకీయమే చోటు చేసుకొంటాయి తన దేశం విదిపోవటాన్ని ఆమె వ్యతిరేకించింది .అధికార అనుబంధాలను సత్యాన్ని శోధించి రాసింది .ఆమె రచనలు సామాన్య ప్రజలకు కధలు చెప్పినట్లుగా రాయటం ప్రత్యేకతను  సంత రించుకోన్నది .ఆమెకు వచ్చిన అవార్డులు రివార్డులు అసంఖ్యాకం .జేమ్స్ టైట్ బ్లాక్ మెమోరియల్ ప్రైజ్ ,బుకర్ ప్రైజ్ ,సి యెన్ ఏ ప్రైజ్ ,స్కాటిష్ ఆర్ట్స్ ప్రైజ్ ,రోమ్ ప్రైజ్ ,బెన్నెట్ అవార్డ్ ,అమెరికన్ అకాడెమి ఆఫ్ ఆర్ట్స్ అండ్ సైన్స్ అవార్డ్ ,ఫెలో రాయల్ సొసైటీ ఆఫ్ లిటరేచర్ ,పాట్రన్  కాంగ్రెస్ ఆఫ్ సౌత్ ఆఫ్రికా అవార్డ్  మొదలైన వాటితో బాటు నోబెల్ ప్రైజ్ ను పొందింది .పది హీను నవలలు ,’’ది ఫస్ట్ సర్కిల్ ‘’అనే నాటకం దాదాపు ఇరవై కదా సంకలనాల పుస్తకాలు ,అయిదు వ్యాససంపుటులను గార్డి మెర్ తన జీవిత కాలం లో రాసింది .తొంభై ఏళ్ళు జీవించి 2014 జులై 13ణ ఆ మహా రచయిత్రి సంఘ సేవకురాలు నదీన్  గార్దిమేర్ జోహాన్స్ బర్గ్ లో తనువు చాలించింది .

మీ- గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -16-7-14-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.