భాషాశాస్త్ర ఆకాశ చంద్రుడు చే.రా.

భాషాశాస్త్ర ఆకాశ  చంద్రుడు చే.రా.

అవును వాళ్ళిద్దరూ భాషా శాస్త్ర ఆకాశానికి  సూర్యుడు,చంద్రుడు .సూర్యుడు శ్రీ భద్రిరాజు కృష్ణ మూర్తి గారైతే ,చంద్రుడు శ్రీ చేకూరి రామా రావు గారు .ఇవాళ ఆ ఆకాశం ఇద్దరినీ కోల్పోయి శూన్యమై పోయింది  .నేను తెలుగు  ఏం .ఏ . ఆంధ్రవిశ్వవిద్యాలయం నుండి ప్రైవేట్ గా పరీక్ష రాస్తున్నప్పుడు భాషా శాస్త్రం మాకొక సబ్జెక్ట్ .దానికి భద్రిరాజు వారు చే. రా. గారు రాసిన పుస్తకాలే మార్గ దర్శకాలు .అవే చదివి ,ఆ భషా కీకారణ్యం లో వారిద్దరి వెలుగు లతో దారి చూసుకుని ప్రయాణించి పాస్ అయ్యాను .నాతో పాటు మా ఇంటి వద్ద చదివిన స్వర్గీయ టి.ఎల్.కాంతారావు ను కూడా జ్ఞాపకం చేసుకొంటానేప్పుడూ .భద్రి రాజు వారిని హైదరాబాద్ లో అనేక సభల్లో చూశాను .వారి విద్వత్తుకు తెలుగు దేశం జోహార్ చేసింది .హైదరాబాద్ సెంట్రల్ యూని వర్సిటి ఏర్పడిన తర్వాతమా పెద్దబ్బాయి శాస్త్రి అక్కడ చదివినపుడు భద్రి రాజు గారే ప్రిన్సిపాల్ .  తెలుగు ను ప్రాచీన భాష గా కేంద్రం గుర్తించిన సందర్భం గా కృష్ణా జిల్లా రచయితల సంఘం ఏర్పాటు చేసిన సభలో వారి ప్రసంగించారు .అదే చివరి సారి వారిని చూడటం .ఆయన రాసిన పత్రికా వ్యాసాలన్నీ చదివాను .ఆయనంటే ఒక క్రేజ్ కూడా .కారణం ఆయన విశ్వ నాద గారి ముఖ్య శిష్యుడు అవటం కూడా . తెలుగుకు ప్రాచీన హోదా సాధించటం లో భద్రి రాజు వారి పాత్ర ఎంతో ఉంది .అయన ఇచ్చిన  ప్రెజెంటేషన్ వల్లనే అది సాధ్యమైంది .ఉద్యమాలు ,ఉపన్యాసాలకు ఇది మరింత ఊపు నిచ్చింది .

చే.రా.తలు ప్రతి వారం చదివే వాడిని .యువ కవుల వెన్ను దట్టి వారి కవిత్వాన్ని విశ్లేషించి మెచ్చి మెరుగులు దిద్ది ఎంతమందిని పైకి తెచ్చారో చే రా లెక్కించనికే వీలు లేదు .సృజన అంటే ఆయనకు అంత ఇస్టమూ తపనా కూడా .ఆ రాతలు పత్రికకే హై లైట్ గా ఉండేవి .వాటిని చదవటానికే పత్రిక కొనే క్రేజ్ ను సృష్టించారు చే .రా..అవసరం వచ్చింప్పుడు చీల్చి చెండాడేవారు. అందులో సరుకు ఉంటె అక్కున చేర్చుకొనే వారు .యెంత పెద్ద రచయిత అయినా చే రా విమర్శ చెరుకు గానుగలో నుంచి సారం,రసం  వస్తేనే గుర్తింపు అన్నట్లుండేది .శ్రీ కోవెల సంపత్కుమారాచార్య కు చే రా.కుఏళ్ళ తరబడి జరిగిన ఛందో చర్చ అందరికీ గుర్తుండే ఉంటుంది. కాని ఒకరంటే ఒకరికి ఉన్న ఆత్మీయత ,ఆరాధన మాత్రం మరువ లేనిది .ఒక సారి  సంపత్కుమార  పెదముత్తేవి శ్రీ లక్ష్మణ యతీంద్రులు పై రాసిన  ‘’అంతర్మధనం ‘’అనే కావ్యాన్నిగురించి రాశారు అందులో ఆయనకు నచ్చిన పద్యాలను అన్నీ పేర్కొని ఇలా సంపత్కుమార మాత్రమె రాయ గలరు అన్నారు .ఆవ్యాసం చదివిన నేను ఆ పద్యాలను జాగ్రత్తగా రాసి పెట్టుకున్నాను .పెదముత్తేవి లో యతీంద్రుల పుత్రులు శ్రీ సీతారాం గారు ,ఒరిఎంటల్ స్కూల్ వార్షికోత్సవానికి కాని ,వారి తండ్రిగారి విగ్రహావిష్కరణ జరిగినప్పుడు కాని నన్ను ఆహ్వానిస్తే వెళ్ళినప్పుడు యతీండ్రు లను సంస్మరిస్తూ సంపత్కుమార రాసిన పద్యాలను చదివి సభను మెప్పించే వాడిని .దీనికి మార్గ దర్శి చే .రా.యే కదా నాకు  .సంపత్కుమార బెజవాడలో ,వరంగల్ లో రాజమండ్రి సభల్లో కలిసి నప్పుడు ఈ విషయం చెప్పాను .ఆయన ఏంత ఆనందించారు .’మేమిద్దరం భాషా ప్రేమికులం .అభిప్రాయ భేదాలుంటాయి కాని అంతరంగాలు ఒక్కటే ‘’అని ఆచార్య  అంతం వారిద్దరి సంస్కారానికి ఉదాహరణ .సంపత్కుమారాచార్య తానూ రాసిన ఒక పుస్తకాన్ని చే రా .కు అంకితమిచ్చారు .అదీ ఆదర్శం అంటే   .యతీంద్రుల వారిపై తానూ రాసిన ఆ పుస్తకాన్ని నాకు తర్వాతా పోస్ట్ లో తన సంతకం పెట్టి పంపారు .చే రా. ఆ పుస్తకం పై రాయక పొతే అమూల్య సంపద నాచే జారి పోయేదికదా .చే .రా గారినీ హైదరాబాద్ సభల్లో చూశాను కాని పరిచయం మాత్రంకలిగించుకోలేదు .వారితో పరిచయం కలిగించిన వారు మా మైనేని గోపాల కృష్ణ గారు .

మేము మూడవ సారి 2008మే లో  అమెరికాలోని మిచిగాన్ రాష్ట్రం లోని డెట్రాయిట్ దగ్గరున్న ‘’స్టెర్లింగ్ హైట్స్’’కు మా అమ్మాయి ఛి సౌ విజయ లక్ష్మి వాళ్ళ ఇంటికి వెళ్ళినప్పుడు మైనేని గారితో ,అంతకు ముందు నాలుగేళ్ల నాడు ఉయూరు ఏ సి లైబ్రరీ ప్రారంభోత్సవానికి ఆయన వచ్చినప్పుడు మొదటి సారి ఏర్పడిన పరిచయం గాఢం అయింది .రోజూ ఫోన్లు ,మెయిల్స్ ,ఆయన పుస్తకాలు పంపటం చదివి నేను జవాబు రాయటం ప్రముఖ ఆర్ధిక వేత్త మా ఉయ్యూరు వాసి శ్రీ ఆరిక పూడి ప్రేమ చంద్ గారి తో ఫోన్ ద్వారా మైనేని గారు నాకు పరిచయటం చేయటం జరిగింది .మేము అక్టోబర్ లో తిరిగి వచ్చే ముందు చేకూరి రామా రావు గారు తనకు ఆప్త మిత్రులని ఇద్దరూ కలిసి అమెరికా యూనివర్సిటీ లో చదువుకొన్నామని ఒకే రూమ్ లో ఉండేవారమని ,వారానికో సారైనా ఫోన్ లో మాట్లాడు కొంటా మని అమెరికా వస్తే తమ ఇంటికి తప్పక వచ్చేవారని ఆయన భార్యకూ తన భార్యకు మంచి పరిచయం ఉందని చెప్పి చే .రా గారి అడ్రస్ ,ఫోన్ నంబెర్ నాకు ఇచ్చి తప్పకుండా హైదరాబాద్ లో వారిని కలిసి ఉయ్యూరు వెళ్ళమని ,నేను వచ్చి కలుస్తున్నట్లుగా వారికి తెలియ జేయటం కూడా జరిపించారు మైనేని .అంత పెద్ద వాడు ఆయన దగ్గరికి నేను వెడితే ఎలా చూస్తారో అని నాకు అనుమానం .కాని మైనేని ఆజ్ఞ సుగ్రీవాజ్న నాకు . .మా పెద్దబ్బాయి వాళ్ళు హబ్సి గూడా లోనే ఉన్నారు కనుక వెళ్లి చూద్దాం అను కొన్నాను .

2008 నవంబర్ 1 ఆంద్ర ప్రదేశ్ అవతరణ దినోత్సవం .ఆ ముందు రోజు సాయంత్రం కేంద్ర ప్రభుత్వం తెలుగు ను ప్రాచీన భాష గా గుర్తిస్తూ ప్రకటన చేసింది .తెలుగుతో బాటు కన్నదానికీ ఆ హోదా ఇచ్చింది .కనుక అలాంటి రోజున చే .రా.వారి ని సందర్శిస్తే మంచిది అనుకొన్నాను. మా నాలుగో అబ్బాయి రమణ బైక్ మీద ఇద్దరం ఉదయమే చే .రా .గారింటికి చేరాం .అప్పటికే మైనేని గారు  రాక ను గురించి వారికి ఫోన్ చేసి చెప్పారు నాకోసమే వారూ చూస్తున్నారు .నేను ఆ రోజు ఉదయమే వారిని చూడటానికి వస్తున్నానని  ఫోన్ లో చెప్పానుకూడా .మా ఇద్దరినీ చే. రా దంపతులు ఏంతో ఆప్యాయం గా పలకరించి మర్యాద చేశారు . రాష్ట్ర అవతరణ,ప్రాచీన హోదా శుభాకాంక్షలు అంద జేసుకోన్నాం .క టిఫిన్లుపెట్టి కాఫీ దగ్గరుండి అందజేశారు  .గోపాల కృష్ణ గారితో ఉన్న పరిచయాన్ని ఎన్ని సార్లో గుర్తు చేసుకుని మురిసి పోయారు ఆ దంపతులు .గళ్ళ లుంగీ ,చేతుల బనీను తో తెల్ల జుట్టు తో నల్లటి దేహ చ్చాయతో ,పెద్ద అద్దాల కళ్ళ జోడుతో పడక కుర్చీ లో సాదా సీదాగా చే రా గారుంటే  అంత కంటే కంటే సామాన్య గృహిణి గా వారి శ్రీమతి కనిపించారు .ఎక్కడా హంగూ ఆర్భాటమే లేదు .ఆయన రాసుకొనే గది, చదువుకొనే ప్రాంతం చూపించారు. ఆమె మైనేని గారి భార్య శ్రీమతి సత్య వతి గారి సౌజన్యాన్ని ఎంతో పొగిడారు .మైనేని గారి కోరికపై ,వారి ఖర్చుతో ఉయ్యూరులో డిసెంబర్ ఇరవై ఒకటిన శ్రీ ఆరిక పూడి ప్రేమ్చంద్ గారికి సన్మానం చేస్తున్నామని ,ఆహ్వాన పత్రిక పంపిస్తానని తప్పకుండా రావలసిందని ఆహ్వానించాను .తనకు అప్పుడు రెండు చోట్ల పురస్కారాలను అందు కొనే  కార్యక్రమాలున్నాయని ఒకటి ఏలూరు లో గుప్తా ఫౌండేషన్ వారు భాషా శాస్త్రేం లో తన సేవలకు లక్షన్నర రూపాయల పారితోషికం ఇచ్చి సత్కరిస్తున్నారని చెప్పారు .ఒకరకం గా జ్ఞాన పీఠపురస్కారం తో ఇది సమాన మైనదని సంతృప్తిగా చెప్పారు .రెండవది పిఠా పురం లో శ్రీ ఆవంత్స సోమ సుందర్ ఏర్పాటు చేసిన పురస్కారాన్ని తనకు ఈ ఏడాది అంద జేస్తున్నారని దానికి హాజరు కావాల్సి ఉందని తెలియ జేశారు .వారితోను వారి శ్రీమతి గారి తోను ఫోటోలు దిగాం .రమణ బాగా ఫోటోలు  తీశాడు .చాలా హుషారుగా నవ్వుతూ మాతో గడపటం చే. రా గారి వ్యక్తిత్వానికి నిరూపణ .ఏదో తెలుగు ఏం. ఏ గిలికాను కాని ఆయన ముందు నిలిచి మాట్లాడే అర్హత నాకేమి ఉంది? అది చూడకుండా ఆత్మీయతను ప్రదర్శించారు .తాను రాసిన దాదాపు పది పుస్తకాలను జాగ్రత్తగా  ఒక సంచిలో పెట్టి నాకు ఇచ్చారు .ఇది నేను ఊహించ నిది .వారికి వీడ్కోలు చెప్పి ఇంటికి తిరిగి వచ్చాం .

ఉయ్యూరు తిరిగి వచ్చి తీరు బడిగా చే రా .గ్రంధాలన్నీ చదివి కృతజ్ఞతలు తెలియ జేస్తూ ఉత్తరం రాశాను ఫోనూ చేశాను .అప్పటి నుండి సరసభారతి ప్రచురించిన పుస్తకాలన్నీ మైనేని వారి కోరిక పై చే. రా గారికి  పంపిస్తూనే ఉన్నాను .ఈ ఉగాదికి ప్రచురించిన ‘’మహిళా మాణిక్యాలు ‘’పుస్తకం కూడా పంపాను .

చే రా .భాషా శాస్త్రం లో మాత్రమె కాదు అనేక సాహితీ ప్రక్రియలపై సాధికారత ఉన్న వారు .తెలుగు భాషా సాహిత్యాలలో ఆంధ్రా యూని వర్సిటి నుండి ఏం ఏ .డిగ్రీ పొందారు .అమెరికాలో కోర్నెల్ యూని వర్సిటి నుండి భాషా శాస్త్రం లో ఏం ఏ.పి హెచ్ డి సాధించారు .ధిల్లీ సెంట్రల్ యూని వర్సిటిలో ప్రేఫేసర్ గా చేరి ,ఉస్మానియా తెలుగు విశ్వ విద్యాలయాలలో భాషా శాస్త్ర బోధన చేశారు .భాషా శాస్త్ర పరిశోధనా రంగం లో అగ్రగామిగా ఉన్నారు .ఆయన భాషా వైదుష్యం ఎదురు లేనిది .అనేక సాహితీ సంస్థలు ఎన్నో సన్మానాలు సత్కారాలు చేసి పురస్కారాలన్దించాయి .ఆయనది సంకుచితం లేని మనస్సు .భాషా శాస్త్రం లో నవ్యవిప్లవ  మార్గ గామి అయిన ‘’నాం చా విస్కీ ‘’ అయన ఆరాధ్య గురువు .ఆ ఒరవడిలోనే చే రా .తెలుగు వాక్యాన్ని విశ్లేషించి కొత్తదనానికి దారి చూపాడు .దేశ విదేశాలలో ఎన్నో యూని వర్సిటీ లలో విజిటింగ్ ప్రొఫెసర్ గా  భాషా శాస్త్రం  పై అధ్యాపనం చేశారు . ఆయన రాసిన ‘’స్మ్రుతి కిణాంకం ‘’గ్రంధానికి కేంద్ర సాహిత్య అకాడెమి బహుమతి లభించింది .మొదటి ప్రపంచ తెలుగు సభల కలం లో ఆయన రాసిన ‘’తెలుగు వాక్యం ‘’అందరిని ఆ కట్టుకొన్నది ఆయన చివరి రచన ‘’భాషా పరి వేషం ‘’అయన గ్రంధాలన్నీ పునర్ముద్రిటాలే .మానవీయ విలువలకు అధిక ప్రాధాన్యం ఇచ్చారు చే. రా .ఆయన భార్య శ్రీ మతి రంగ నాయకి .కుమారులు శ్రీ సారధి ,శ్రీ క్రిస్టోఫర్ .కుమార్తె శ్రీమతి సంధ్య .భాషా సాహిత్యాలపై పదహారు గ్రంధాలు రాసిన అసమాన భాషా శాస్త్ర వేత్త చేకూరి రామా రావు గారు 24-7-14గురువారం సాయంత్రం 78వ ఏట హైదరాబాద్ హబ్సి గుడా లో స్వగృహం లో మరణించారు .వారి మృతికి శ్రద్ధాంజలి ఘటిస్తున్నాను .గురువు భద్రి రాజు గారు మరణించిన రెండేళ్లకే శిష్యుడు చే .రా .మరణించారు .ఈ ఇద్దరు లేని లోటు తీరేది కాదు . .శూన్యాన్ని మిగిల్చి  వెళ్ళారు ఈ  సూర్య చంద్రులు . మన ‘’కబోది ప్రభుత్వాలకు’’ వీరిద్దరి భాషా సేవ కని పించనే లేదు. ఏ పద్మ పురస్కారాన్ని వారికి అందించక పోవటం ప్రభుత్వాలకే తల వంపులు కాని ఆ సూర్య చంద్రులకు కాదు .

 

Inline image 1        Inline image 2  

 

 

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -25-7-14-ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సమయం - సందర్భం and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.