ఫ్రెంచ్ విప్లవ స్పూర్తి వోల్టేర్ -1

ఫ్రెంచ్ విప్లవ స్పూర్తి  వోల్టేర్ -1

అమెరికా   లో మాసా చూసేట్స్  లోని బోస్టన్ ,ఐలోనార్ రికార్డో  ఇన్స్తి ట్యూట్   ఆఫ్ టెక్నాలజీ  యూని వర్సిటీలలో ప్రొఫెసర్ గా పని చేసిన రేటన్ రిచ్ టర్ ఫ్రెంచ్ రచయిత ఫిలాసఫర్,విప్లవ స్పూర్తి అయిన వోల్టేర్ పై మంచి పుస్తకం రాశాడు .అది లైబ్రరి లో కంటికి కనిపించి ,తెచ్చుకొని చదివాను .అందులోని విశేషాలే మీ ముందుంచుతున్నాను .

అసలు పేరు’’ఫ్రాన్కోసిస్ మేరీ ఆరౌట్ ‘’.1694నవంబర్ 21నఫ్రాన్స్ రాజధాని పారిస్ లో జన్మించాడు .1717లో బాష్టిల్లీ జైలు లో నిర్బందింప బడ్డాడు .అప్పటి నుంచి పేరు ‘’వోల్టేర్ ‘’గా మార్చుకొన్నాడు .అర్తెమేరి అనే నాటకాన్ని రాశాడు .’’ది ఆపెష్టి టేట్ ఆఫ్ యురేనియా’’ 1722లో రచించాడు .ఫ్రాన్స్ కే చెందిన మరో మేధావి రూసో తో పోట్లాట పెట్టుకొన్నాడు .హాలండ్ వెళ్లి ,మళ్ళీ పారిస్ చేరాడు .’’ది లీగ్ ‘’,’’ఇండేస్క్రీట్ ‘’ లు రాశాడు .ఫ్రాన్స్ నోబుల్ మెన్ తో ‘’సున్నం వేసుకొన్నాడు ‘’.మళ్ళీ 1726లో జైలు పాలయ్యాడు .ఇక్కడ ఇమడలేక ఇంగ్లాండ్ వెళ్ళిపోయాడు .అక్కడ శాస్త్ర వేత్త సర్ ఐజాక్ న్యూటన్ అంతిమ క్రియల్లో పాల్గొన్నాడు .’’ఎస్సే ఆన్ ఎపిక్ పోయెట్రి ‘’రాశాడు .తర్వాత ‘’హేన్రియాద్’’పూర్తీ చేశాడు .ఇంగ్లాండ్ లోను ఉండలేక మళ్ళీ బాక్ టు పెవిలియన్ గా పారిస్ చేరాడు .1730లో ‘’బ్రూటస్ ట్రాజేడి ‘’ప్రచురించాడు .రెండేళ్ళ తర్వాత రాసిన ‘’జైర్’’రచన అద్భుత విజయాన్ని పొందింది.మరుసటి ఏడు ‘’ది టెంపుల్స్ ఆఫ్ టేస్ట్ ‘’,మరో ఏడాదిలో ‘’ఫిలసాఫికల్ లెటర్స్ ‘’,ట్రిటైజ్ ఆన్ మెటా ఫిజిక్స్ ‘’రాశాడు .1736లో ‘’ఆల్జైర్’’రాసి తర్వాత ‘’సిర్లీ ‘’చేరుకొన్నాడు ..

వాల్టర్ రాసిన ‘’న్యూటన్స్ ఫిలాసఫీ ‘’మంచి గుర్తింపు పొందింది .1742లో ‘’మొహమ్మద్’’రాసి వివాదాలలో చిక్కుకొన్నాడు .తర్వాత సంవత్సరం రాసిన ‘’మేరోప్ ‘’సంచలన విజయాన్ని సాధించింది .1745లో పదిహేనవ లూయీ రాజుకు హిస్టోగ్రాఫర్ గా ఉన్నాడు .తరువాతి ఏడు ఫ్రెంచ్ అకాడెమి లో చేరాడు .1747లో ‘’జడిగో ‘’రాశాడు .1750లో  ఆస్ట్రియా రాజు ఫ్రెడరిక్ ఆహ్వానం పై ఆ దేశానికి వెళ్ళాడు .అక్కడ అభాసుపాలై 1754లో జెనీవాలో  జైలు పాలయ్యాడు .1756లో ‘’ఎస్సే ఆన్ కస్టమ్స్ ‘’రాశాడు .1757లో జెనీవా అధికారులతో పోరాటం చేశాడు .మరుసటి ఏడాది ఫ్రాన్స్ లో ‘’ఫెర్నే ఎస్టేట్ ‘కొనుక్కున్నాడు .1759లో ‘’కాన్డైడ్ –హిస్టరీ ఆఫ్ ఏ గుడ్ బ్రాహ్మిన్ ‘’రచించాడు .1760లో మళ్ళీ రూసో తో తగువు పెట్టుకొన్నాడు .1764లో ‘’ఫిలసాఫికల్ డిక్షనరీ ‘’అనే మాన్యుమెంట్ అన తగ్గ గొప్ప గ్రంధాన్ని రాశాడు .రెండేళ్ళ తర్వాత ‘’ది ఇగ్నొరంట్ ఫిలాసఫర్ ‘’రచించాడు .తర్వాత ‘’దిఇంజేన్యు ‘’రాశాడు .పదేళ్ళ తర్వాత ‘’ది బైబిల్ ఫైనల్లి ఎక్స్ప్లైనేడ్ ‘’పుస్తకం రాశాడు .1778లో వోల్టేర్ పారిస్ లో మరణించాడు .

వోల్టేర్ కవి ,రచయితా ,విమర్శకుడు ,చరిత్ర కారుడు ,కధకుడు ,వ్యాసకర్త  చేయి తిరిగిన కరపత్ర రచయిత.ఫ్రెంచ్ నోబుల్స్ తో దర్జాగా తిరిగాడు .’’విట్;’’కు సుప్రసిద్ధుడు .ఎన్నో సార్లు ఆపదల పాలయ్యాడు ఎవ్వరూ సాయం చేయలేదు .ఆయన సునిసిత పరిశీలన ,ఆలోచనా సరళి, మేధావితనం ను గుర్తించి ఆయన్ను ‘’కన్ఫ్యూసియస్ ఆఫ్ యూరప్ ‘’అనే వారు .మరికొందరు ‘’సోఫిక్లాస్ ‘’కు వారసుడన్నారు .జీవితం లోని చివరి ఇరవై సంవత్సరాలలో ‘’Intellectual Ruler Of Europe ‘’అని పించాడు .ఎప్పుడూ తగాదాల జీవితమేకనుక ఫ్రాన్స్ నుంచి పారిపోవటానికి వీలుగా సరిహద్దు దగ్గరే కాపురం ఉండేవాడు ఈ మహాను భావుడు .అయ్యగారు పారిస్ లో చనిపోతే మేనల్లుడు శవాన్ని ఎత్తుకొచ్చి స్వగ్రామం లో  ఖననం చేశాడు .ఫ్రాన్స్ విముక్తి పొందిన తర్వాత  విప్లవ కారులు  అందరూ కలిసి సైనిక లాంచనాలతో వోల్టేర్ శవాన్ని పారిస్ కు చేర్చి భక్తిగౌరవాలను ప్రదర్శించుకొన్నారు .వోల్టేర్ రాసిన ఎపిక్ పోయెం ‘’ది హెన్రియాడ్’’ ఆ రోజుల్లో సుప్రసిద్ధమై పారాయణ గ్రంధమై పోయింది .గొప్ప ప్రేరణ కలిగించింది .ఉద్యమానికి ఊపు తెచ్చింది .ఇవాళ దాన్ని చదివే వాడే లేడు.విప్లవ అన్తఃకరణను బాగా ఆకళింపు చేసుకొన్న వాడు వాల్టేర్.ఆయన్ను ‘’Leader of Avant garde’’అంటారు .అంటే ‘’కాంప్ ఫాలోయర్‘’అని అర్ధం .’’ఏంజెల్  ఆఫ్ లైట్’’అంటే కాంతి దేవత అని ఆప్యాయం గా సంబోధించేవారు వాల్టేర్ ను

Vitality and versatility .లు వోల్టేర్ ప్రత్యేకతలు. రచయిత మాత్రమే కాదు  కార్య శూరుడు కూడా .ఆయన ఆలోచనలు త్వర త్వరగా మారిపోతాయి కారణం ఆయనది పాద రస బుద్ధి .దానికి నిలకడ ఉండనట్లే ఈయన భావాలూ మారుతూంటాయి అదీ ప్రత్యేకతే .’’ఉయ్యాలలో ఉండగానే పద్యాలు చెప్పే వాణ్ని ‘’అని డబ్బా కొట్టుకొన్నాడు .’’ఓడిపస్ త్రాజేడి ‘’బ్రహ్మాండ విజయాన్ని పొందింది .దీన్ని ఎవరినో ఉద్దేశించి రాశాడు అని ప్రచారం అయింది ఆనాడే .వాడు తన కూతురు తో సెక్స్ చేసే వాడట .అందుకని వాడు  బెదిరిస్తే పారిస్ నుంచి వోల్టేర్ పారిపోయాడు .డ్యూక్ ఆఫ్ సల్లి దగ్గర చేరాడు .అక్కడ ఉండి ‘’సెటైర్ ‘’రాశాడు .తనపై విధించిన నిషేధాన్ని తొలగించమని ‘’Regent’’కు ఉత్తరం రాశాడు .నిషేధం తొలగిపోగానే పారిస్ చేరాడు మళ్ళీ .అధివాస్తవికత (సర్ర్రియలిజం )కవితగా ‘’జై వ్యూ ‘’(నేను చూశాను )రాశాడు .అదీ తనపైనే రాశాడని బాస్తిల్ జైలు లో నిర్బంధించారు .ఇక తట్టుకోలేక  ‘’ఓడిపస్ ‘’లో అందర్నీ ఎకిపారేసి దులిపి పారేసి, ఉతికి పారేసి ,ఆరేశాడు వోల్టేర్ .

ఒక గొప్ప చిరస్మరణీయమైన ఎపిక్ కవిత రాయాలని చిరకాలం గా మధన పడుతున్నాడు వోల్టేర్ .నాలుగవ హెన్రి రాజు పై దాన్ని రాయటం ప్రారంభించాడు .1723లో పూర్తీ చేసి ప్రచురించాడు .ఫ్రెంచ్ సాహిత్యం లో ఉన్నత శిఖరారోహణం చేసిన కవిత గా నిలిచి పోయింది .దీనితో ఒక గొప్ప ట్రాజేడి ని ,ఎపిక్ ను రాసిన ఘనత దక్కింది వోల్టేర్ కు .ఫ్రెంచ్ రాణి విని ఏంతో ఆనందించింది .’’చాబట్ ‘’ అనే వేదాంతి వోల్టేర్ తో స్నేహం చేసి మోసగించాడు .ఆ పరిస్తితుల్లో ఎవ్వరూ వచ్చి ఆదుకోలేదు .మళ్ళీ అరెస్ట్ అయి బాస్తిల్లీ జైలు లో ‘’చువ్వలు లేక్కేశాడు ‘’.చివరికి జైలు జీవితం భరించలేక ఫ్రాన్స్ లో ఉండను ఇంగ్లాండ్ వెళ్లి పోతాను మహా ప్రభో ‘’అని రాసిస్తే విడుదల చేశారు .

అన్నట్లుగానే లండన్ చేరాడు .అక్కడ వాతావరణం పిచ్చ పిచ్చగా నచ్చింది .స్వేచ్చా స్వాతంత్ర్యాలు వచ్చినట్లు ఫీల్ అయ్యాడు .రోజూ రాయల్ కోర్ట్ కు వెళ్ళేవాడు .అక్కడ జోనాధన్ స్విఫ్ట్ ,అలేక్సాండర్ పోప్ రచయితలతో పరిచయం,స్నేహం  కలిగింది .అక్కడి మత వాతావరణం బాగా నచ్చింది .కాని మనవాడు ఊరుకుంటాడా ?అక్కడా స్టాక్ ఎక్స్చేంజ్ విషయం లో వేలుపెట్టాడు .అక్కడి రాజకీయ విధానం ,ప్రజాస్వామ్యం ,భావ స్వేచ్చ విపరీతం గా నచ్చాయి .తన మనోభావాలను ఒక స్నేహితుడికి ఇలా రాశాడు –‘’there are some fools in England ,every country has its mad men ,It may be French folly is pleasanter than English madness ,but by God English wisdom and English honesty is above yours ‘’.అయితే అక్కడి భోజనం నచ్చలేదు గురువుగారికి .దాన్నే కవితాత్మకం గా ‘’the top of which is froth ,the bottom drigs ,the middle excellent ‘’అన్నాడు ఇంగ్లాండ్ ను .’’French men may not be free but highly cultured ‘’అన్నాడు .ఇంగ్లాండ్ లో రెండున్నర ఏళ్లున్నాడు .ఇంగ్లీష్ లో ‘’హేన్రిఎడ్’’ప్రచురించాడు .తనకు కావాల్సిన విషయాలన్నీ నోట్స్ రాసుకొన్నాడు .’’always managed to get more out of 24 hours than any other two men could do ‘’అని వోల్టేర్ సామర్ధ్యాన్ని పుస్తక రచయితా ఎస్టిమేట్ చేశాడు ..      ఇంటి బెంగ పట్టుకోంది.1729లో మళ్ళీ ఫ్రాన్స్ చేరాడు .’’something of the English in me ‘’అనుకోని వచ్చే జన్మ లో ఇంగ్లాండ్ లో పుట్టాలి నిశ్చయించుకొన్నాడు .’’England is boast of liberty ,property ,Newton and Locke ‘’అని ప్రశంసించాడు .ఇంతలో చాటేలైట్ అనే అమ్మాయి తో ప్రేమలో పడ్డాడు .ఆమెతో పారిస్ లో కలిసి ఉన్నాడు . వోల్టేర్ రాసిన ఫిలసాఫికల్ లెటర్స్ ను నిషేధించింది ప్రభుత్వం .ఈయన దొరక లేదు .ఈయన్ చిక్కడు దొరకడు టైప్ .పాపం వాటిని ప్రింట్ చేసిన పబ్లిషర్ ను అరెస్ట్ చేసింది ప్రభుత్వం .’’ఎపిజిలాఫ్ యురేనియా’’రాస్తే వివాదాస్పదమై ‘’ఎతీస్ట్ ‘’అని అందరూ ఈసడించారు వోల్టేర్ ను

 

.

సశేషం

మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -20-8-14-ఉయ్యూరు

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.