ఫ్రెంచ్ విప్లవ స్పూర్తి వోల్టేర్ -2

ఫ్రెంచ్ విప్లవ స్పూర్తి వోల్టేర్ -2

వోల్టేర్ మహశయుడు ఎమిలీ చార్తిలేట్ తో కులుకుతూ  సిర్సీలో కాపురం పెట్టి స్వర్గ సుఖాలు అనుభవించాడు .ఆవిడకు పెళ్లి అయి ముగ్గురు పిల్లలున్నా ఈయనతో హాయిగా ‘’కాపురించి’’ ఆ దేహానికి సుఖాన్ని ప్రసా దించింది సందేహం లేకుండా .అప్పటి నుంచి ఆయన ఫిలాసఫీ అంతా కవిత్వం గా మారిపోయింది .ఆమె అన్నిటిలోనూ చక్కని సహకారాన్నిచ్చి’’ తృప్తి ‘’చెందించింది ఆ మేధో జీవి ని .ఇక్కడే వోల్టేర్’’ పోయేట్ ఫిలాసఫర్ ‘’గా పరి వర్తన చెందాడు .టోటల్ రిడక్షన్ లో పడిపోయాడు .1736-43మధ్య రాసినవన్నీ సూపర్ డూపర్ హిట్ లు అయ్యాయి .పేరు ప్రఖ్యాతులు పెరిగాయి .గుర్తింపు లభించింది .అందువల్ల ఫ్రెంచ్ ఎకాడమీకి ఎన్నుకో బడ్డాడు .ఇంతలో ప్రష్యా రాజు ఫ్రెడరిక్ తన దేశానికి రమ్మని ఆహ్వానించాడు .వద్దు అని భార్య నెత్తీ నోరూ మొత్తుకొన్నా లెక్క చేయకుండా వెళ్ళాడు .వితంతువైన ఒక దగ్గర బంధువు ‘’డెనిస్ ‘’తో ప్రణయం సాగించాడు . ప్రష్యా రాజు కొలువులో అందరూ ప్రసిద్ధులైన వాళ్ళే ఉండేవారు .వోల్టేర్ ను ఒక ‘’జోకర్ ‘’గా చూసి లెక్క  చేసే వాళ్లే కాదు .అప్పుడు గురుడికి ‘’జ్ఞాన దంతాలు మొలిచి’’ విషయం అర్ధమై ‘’I have lost half of myself –a soul for whom mine was made ‘’అంటూ తల బాదుకొన్నాడు .డబ్బూ గౌరవం స్వేచ్చా ఇస్తున్నా ఏదో తెలీని ‘’ఇరుకు తనం ‘’బాధిస్తోంది .అసహనం పెరిగి పోయింది .రాజాస్థానం లో ఆయన ఒక ‘’talking bird ,singing tree, golden water ‘’అయి పోయాడు పాపం .దీనితో ‘’glory of the court  and  the envy of the world ‘’అయ్యాడు .ఒక సారి రాజు ఫ్రెడరిక్ ‘’I will need him another year more to squeeze the orange and throw away the peel ‘’అన్నాడని ఎవరో చెప్పగా విన్నాడు .దానినే తన ‘’నీస్ ‘’కు ‘’the orange had been squeezed ‘’అని జాబు రాసి బాధ, అవమానాన్ని వెళ్ళబోసుకొన్నాడు .

ఫ్రెడరిక్ రాజు కొలువులో జీవితం ఎలా ఉండేదో వర్ణించాడు ‘’ my friend’’ means –you are absolutely nothing to me. By’’ I will make you happy’’ –understand –I will put up with you as long as I need you .’’dine with me to night ‘’means “I shall make fun of you this evening ‘’అని రాజు వాడే ప్రతిమాటకూ అంతరార్ధాన్ని తెలియజేశాడు ఆవేదన తో .ఈ విధం గా రాజు కొట్టకుండా తిట్టకుండా మన తెలంగాణా శకుంతల అన్నట్లు ‘’పిసికి ‘’చంపేస్తున్నాడు .తర్వాత రాజుతో మనస్పర్ధలేర్పడ్డాయి .దీనినే ‘’the diatribe of doctor Akakia ‘’నాటకం గా రాశాడు .’’when a king become an author ,you may be sure, truth will move far from the throne ‘’అన్నాడు .స్వంత గడ్డ ఫ్రాన్స్ లో వంద ఫ్రాంకులు- ఈ ‘’డేస్పాటిక్ కంట్రీ ‘’లో వెయ్యి ఫ్రాన్కుల కన్నా ఎక్కువ అనే ‘’ఎరుక’’ కలిగింది ఈ ‘’బ్రహ్మం’’ గారికి .అక్కడినుండి స్విట్జెర్లాండ్ వెళ్లాదు. అక్కడ వారి విజ్ఞాన సర్వస్వం లో జెనీవా గురించి రాయమని కోరితే రాశాడు .రాసింది వాళ్ళకేమీ నచ్చలేదు .ఆ పనికి స్వస్తి చెప్పాడు .పట్టుదల పెరిగింది .తనే స్వయం గా ఒక విజ్ఞాన సర్వస్వం ఎందుకు తయారు చేయ కూడదు అనే ఆలోచన మెరిసింది .అంతే ‘’Encyclopedia of philosophy ‘’ఒంటి చేత్తో రాసి ఒక విశ్వ విద్యాలయం చేయాల్సిన పనిని ఒక్కడే  మన ఆరుద్ర ‘’సమగ్రాంధ్ర సాహిత్యం ‘’లాగా  చేసి తన సత్తా శక్తి సామర్ధ్యాలు రుజువు చేసుకొన్నాడు .

వోల్టేర్ ఫెర్నీ అనే చోట స్తిరపడ్డాడు .అక్కడ ఒక ఎస్టేట్ కొన్నాడు .దానికి అన్ని హంగులు ఏర్పాటు చేశాడు .ద్రాక్ష తోటలు విశాలమైన రోడ్లు ,పని చేసే కూలీలకు రక్షణ ,కలించాడు ఫెర్నీ స్విట్జెర్లాండ్ లో ఫ్రాన్స్ కు దగ్గరగా ఉంటుంది .అది వాచీ తయారీ పరిశ్రమకు ప్రసిద్ధి .అక్కడ ఒక భూలోక స్వర్గాన్నే (Utopia) నిర్మించాడు .అదొక హెర్మిట్ ఏజ్ అయింది .అక్కడ తాను ‘’ఇన్ కీపర్ ఆఫ్ యూరప్ ‘’గా ఉంటున్నాడు .అక్కడ ఆయనే ప్రభువు ,ఆయనే తండ్రి .వయస్సు మీద పడుతోంది .మంచం మీదే పడుకొని డిక్టేట్ చేస్తేఅనుచరులు  రాసే వాళ్ళు  .మొత్తం మీద పది హీను మిలియన్ పదాల సాహిత్య సృష్టి చేశాడు ముసలాయన .అంటే ఇది ఇరవై బైబిల్స్ కు సమానం అన్న మాట .చివరి రోజుల్లోనే ఇంత సాహిత్య సృష్టీ చేసి భేష్ అని పించాడు .ఇప్పటి దాకా అక్షర జీవి గా ఉన్నవాడు ఇప్పుడు కార్య శూరడయ్యాడు .కలమే ఆయన ఖడ్గం .అన్యాయాన్నికలంఖడ్గం తో  తో చీల్చి చెండాడాడు .మూఢ విశ్వాసాలు మత   చాందసాలు చర్చ్ ల కాఠీన్యం ,  పెత్తనం ,అసహిష్నత అన్యాయాల  పై  ధ్వజమెత్తాడు .’’oppressed innocence moves me .Persecution makes me indignant and ferocious ‘’అని నిజాయితీ గా చెప్పుకొన్నాడు .

1762లో ‘’కలాస్ ‘’అనే కుర్రాడిపై నేరం మోపి తీరు నిచ్చింది    ప్రభుత్వం .ఆతను తప్పు చేయలేదని వోల్టేర్ నమ్మితీర్పును  రివర్స్ చేయమని ఉద్యమం నిర్వహించాడు .1764లో విజయ వంతం గా తీర్పును మార్చగలిగాడు .1763లో ‘’త్రిటైజ్ఆఫ్ టాలరెంస్ ‘’రాశాడు .’’I disapprove of what you say ,but I will defend to the death your right to say it ‘’అని రాసి చెప్పి ప్రచారం చేసిన గొప్ప డేమోక్రాట్ వాల్టేర్ .ఇప్పటికీప్రజాస్వామ్య వాదులందరికీ   ఈ వాక్యమే  ప్రమాణం. వేదం మంత్రం  గా ఉంది .’’ఓల్డ్ మాన్ ఆఫ్ ది మౌంటెన్’’అని  ఎనభై ఏళ్ళ వయసులో పేరు పొందాడు .’’నేచురల్ హీరో ‘’సహజ నాయకుడు అనిపించాడు .పారిస్ నగరం లో ఆయన విగ్రహాన్ని ప్రతిష్టించాలని ప్రజలంతా నిర్ణయించారు .ఆ కాలం లో ఫ్రాన్స్ రాణి ‘’మేరీ  యాంటో నెట్’’.ఆవిడకు వోల్టేర్ నాటకాలంటే ఆరాధన .అవి చదివి యేడ్చేసేదట .అందుకని ప్రజలందరూ ఫ్రాన్స్ కు రమ్మని ఆహ్వానించారు .ఆయన్ను ‘’champion of protector ,hope for their future ‘’గా భావించారు .ఎనభై మూడేళ్ళ ఆ వయో ,జ్ఞాన వృద్ధ వేదాంతిని సగౌరావం గా ఆహ్వానించారు .అప్పటికే చిక్కి శల్యమైనాడు .కానీ చిరునవ్వు చెక్కు చెదర లేదు .శిల్పి ఆ నవ్వును పరమాద్భుతం గా మలిచాడు విగ్రహం లో .కొందరు మాత్రం ఆ నవ్వును ‘’ఐరానిక్ ‘’అంటే వ్యంగ్యపు నవ్వు అన్నారు .అనేక అర్ధాలు ఆనవ్వులో వారికి స్పురించాయి .అమెరికా నుండి బెంజమిన్   ఫ్రాంక్లిన్  తన మనవడి తో వచ్చి ,కుర్రాడిని ఆశీర్వ దించమని కోరాడట .’’God and liberty ‘’అని ఆశీర్వ దించాడట ఆ తాతయ్య మనవడిని .అప్పటికే వోల్టేర్  దాదాపు  మృత్యు ముఖం లో ఉన్నాడు .

‘’I am not afraid of death which rapidly drawing near ,but I have an un conquerable aversion for the way in which one dies in our holy religion ,Catholic ,apostolic and Roman .it seems to me extremely ridiculous to have one self anointed with oil to go into the next world as one has the exile of one’s carriage greased on a trip ‘’అని నర్మ గర్భితం గ జోక్ చేశాడు .ఈ స్తితిలో ఉండగానే తాను చేబట్టిన కుర్రాడికేసు వాదనలు ముగిసి ఆ పిల్లాడికి రాజు క్షమా భిక్ష పెట్టాడని తెలిసి మహా మురిసి పోయాడు ఆ పండు ముసలి ప్రజాస్వామ్య వేదాంతి .’’I  die  adoring God ,loving my friends ,not hating my enemies and detesting superstition ‘’అని స్తిత ప్రజ్ఞాత్వాన్ని ప్రదర్శించాడు చావుకు దగ్గరౌతూ .30-5-1779 రాత్త్రి ఆ బుద్ధ జీవి వోల్టేర్ మరణించాడు .వోల్టేర్ అంత్య క్రియలు నిర్వహించటానికి మతాధిపతులు అంగీకరించలేదు .ఆయన మేనల్లుడు (నెవ్యు )అర్ధ రాత్రి వేళ  ఆరుగుర్రాల సవారి మీద (మన యేడుకట్టేల సవారి ?) మీద చామ్పైన్ నగరానికి తీసుకొని వెళ్లి  గౌరవం గా ,పరమ ఆత్మీయం గా సమాధి చేశాడు .1791 ఫ్రెంచ్ విప్లవం విజయమై విప్లవ దళాలు పెద్ద ప్రదర్శన తో సగౌరవం గా శవ పేటికలో ఆయన పార్ధివ దేహాన్ని పారిస్ నగరానికి తీసుకొని వెళ్ళారు .వాళ్ళ చేతుల్లో రూసో ఫోటోలు కూడా ఉన్నాయి. ఫ్రెంచ్ విప్లవ స్పూర్తి ,రధ సారధులు వోల్టేర్,రూసో లే అని మనకందరికీ తెలుసు .వారిద్దరి ప్రోద్బలం తోనే ఫ్రెంచ్ విప్లవం ఏర్పడి విజయవంతమైంది అందుకే వారిద్దరిని  ‘’Fathers of Revolution ‘’అన్నారు .

వోల్టేర్ శవ  పేటిక మీద’’ He avenged Calas .La Barre ,Serven and Mountabilli ‘’.Poet ,philosopher ,historian ,he caused the human spirit to take a great leap forward ,he prepared us to be free ‘’అని గొప్పగా రాసి జోహార్లు అర్పించారు .వోల్టేర్ ఒక శక్తి కేంద్రం .చిరస్మరణీయుడు .హై వోల్టేజ్ బాటరీ -వోల్టేర్ .

సశేషం

31-10-2002 నాటి నా అమెరికా (హూస్టన్ )డైరీ నుండి

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -20-8-14-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.