ది స్పిరిట్ ఆఫ్ క్రిస్టమస్ మరియు నథింగ్ ఈజ్ ఇమ్పాసిబిల్

ది స్పిరిట్ ఆఫ్ క్రిస్టమస్

ప్రముఖ రచయితజి కే చెస్టర్ టన్ రాసిన పుస్తకం అది .అసలు పేరు గిల్బర్ట్ కీత్  చేస్టర్ టన్.29-5-1874లో పుట్టి 14-6-1936లో అరవై రెండవ ఏట చనిపోయాడు .ఆ శతాబ్దపు ‘’మెన్ ఆఫ్ లెటర్స్ ‘’లలో ప్రసిద్ధుడు .వందలాది పుస్తకాలు రాశాడు .కదా రచయితగా లబ్ధ ప్రసిద్ధుడు .అనేక వ్యాసాలూ కవితలు విమర్శ రాశాడు .ఈ పుస్తకం లో ఆయన చెప్పిన కొన్ని సూక్తుల్లాంటి మాటలు నాకు బాగా నచ్చాయి .వాటినే ప్రస్తుతం ఉదాహరిస్తున్నాను .

1-Happyness is not a state .2-Grotosque is the natural expression of joy .3-Dickens understood that happiness is best expressed by ugly figures 4-A thing of ugliness is strictly  joy for  ever  5-best work is more popular 6-very wintry winter 7-Macaulay who was really great is rejected Cobbett was much greater is forgotten .Dickens is not merely alive but risen from the dead .7-Dickens took common things and turned into comic things .

ముప్ఫై ఏళ్ళుగా ప్రతి ఏడాది క్రిస్మస్ కు చెస్టర్ టన్ అయిదారు వ్యాసాలు రాసేవాడు .పిల్లలు క్రిస్మస్ పండుగను ఉత్సాహం గా జరుపుకోవాలని చెప్పేవాడు .క్రిస్మస్ పై ఆయన రాసిన వన్నీ సేకరించి ఒక పుస్తకం తెచ్చారు .అనేక కవితలూ దీనిపై రాశాడు .అవి ఆణి ముత్యాలని పించుకోన్నాయి ..అందులో మచ్చుకొక కవిత

‘’Hark !laughter like a lion wakes-to roar to the resounding plain –and the whole heaven shouts and shakes –for God  himself is born again –and we are little children walking –through the snow and rain ‘’

చెస్టర్ టన్’’దియలాజియాన్ పోయేట్ ‘’అంటారు .ఫిలాసఫర్ ,డ్రమటిస్ట్  మహా వక్త ,కవి ,జీవిత చరిత్ర రచయిత,క్రిస్టియన్ ఆపాలజిస్ట్ .’’ప్రిన్స్ ఆఫ్ పారడాక్స్ ‘’అంటారు .ఏది రాసినా జనం నోటిలో నానిఉన్న సామెతలు ,సూక్తులతో రాసేవాడు .డికెన్స్ తో సహా చాలామంది జీవిత చరిత్రలు పద మూడు రాశాడు .వ్యాసాలూ లెక్క పెట్ట లేనన్ని .అయిదు కదా సంపుటులు తెచ్చాడు .

Image result for gkchesterton  The Napoleon of Notting Hill (1904)  Inline image 1

నతింగ్ ఈజ్  ఇంపాసిబిల్

ఈ పుస్తకాన్ని క్రిస్టోఫర్ రీవ్ అనే ప్రముఖ  అమెరికా నటుడు రాశాడు .1995లో గుర్రపు పందాల పోటీలో పాల్గొని  కిందపడి  వెన్నెముక కు బలమైన దెబ్బ తగిలి పక్షవాతానికి గురైనాడు .దాన్ని గురించి రీవ్ ‘’మనకలలు చాలా భాగం నిజం చేసుకోవటం అసాధ్యం అని పిస్తాయి .కాని మనస్సు ద్రుఢంగా చేసుకొని ప్రయత్నిస్తే అసాధ్యం సుసాధ్యం అవుతుంది .బయటి ప్రాపంచాన్ని జయిస్తే లోపలిది దానంతతికదేలొంగి పోతుంది విజయాన్ని అందిస్తుంది .తనలాగా వెన్నెముక విరిగి బాధ పడుతున్న ఎందరికో ఓదార్పు నిచ్చాడు గుండె ధైర్యం కల్పించాడు వెన్ను తట్టి ముందుకు నడిపించాడు .ఎడారి జీవితాలలో వసంతం తెప్పించాడు .వాళ్ళ మెడికల్ బిల్స్ అన్నీ తయారు చేయించి ప్రభుత్వం చేత రి ఇమ్బెర్స్ మెంట్ చేయించాడు .ఆర్ధిక ఆసరా కలిగించాడు .’’రీవ్ పెరాలిసిస్ ఫౌండేషన్ ‘’స్థాపించి సేవ చేస్తున్నాడు .’’డోనారీవ్ పరాలిసిస్ రిసోర్స్ సెంటర్ ‘’ను భార్య డానా తో కలిసి నిర్వహిస్తున్నాడు .అంతకు ముందు ‘’స్టిల్ మి ‘’అనే పుస్తకం రాశాడు .అసాధ్యమైన ఆపరేషన్ చేయించుకొని మళ్ళీ మామూలు మనిషి అయి అందరికీ ఆదర్శ ప్రాయం గా ఉన్నాడు .ఆటను చెప్పిన కొన్ని మాటలు అందరికి కరదీపికలు గా ఉన్నాయని పించింది .

‘’1-Life means a responsibility to live up to one’s potentialities -2-When I do good ,I feel good ,when I do bad I feel bad and that  is my chief religion .’’ అని అమెరికా అధ్యక్షుడు అబ్రహాం లింకన్ చెప్పిన మాటలే తనకు ఆదర్శం అంటాడు రీవ్ .We can not be a strong nation unless we are a healthy nation ‘’అని అన్న ప్రెసిడెంట్ రూజ్ వెల్ట్ వాక్యాన్ని నమ్మాడు .అలాగే సామ్యుల్ జాన్సన్ చెప్పిన ‘’Hope is itself a species of happiness and perhaps the chief happiness which this world affords .But like all  other  pleasures immediately enjoyed the excess of hope   must be expiated by pain and expectations improperly indulged must end in disappointment .’’

‘’the quality of appearing to be true or real (verisimilitude)ను గౌరవించాడు చావును కూడా ఎదుర్కొనే ధైర్యాన్ని అమెరికా వాళ్ళు కనుక్కొని ప్రపంచానికి చూపిస్తున్నారని రీవ్ జీవితాన్ని చదివితే మనకు అర్ధం అవుతుంది .

25-9-1952లో జన్మించి రీవ్ 10-10-2004లో యాభై రెండవ ఏట చనిపోయాడు .సూపర్ మాన్ సినిమాలో సూపర్ మాన్ గా ,క్లార్క్ కెంట్ గా రెందు పాత్రలు పోషించాడు .దీనితో ఒక్కసారిగా ఇంటర్నేషనల్ స్టార్ అయిపోయాడు .ఎన్నో అవార్డులు అందుకొన్నాడు .సూపర్మాన్ టు కూడా చేసి విజయ ఢంకా మోగించాడు .వీటితర్వాట సూపర్మాన్ త్రీ ఒక మాదిరిగా నడిచింది  .సూపర్ మాన్ ఫోర్  బాక్సాఫీస్ దగ్గర బోల్తాపడి నిరాశ మిగిల్చింది .దీన్ని గురించి ఎంతతక్కువ గా చెప్పుకొంటే అంత మంచిది అంటాడు రీవ్ .సూపర్మాన్ అంటే క్రిస్టోఫర్ రీవ్ అనేది జనం మనసుఉల్లో స్తిర పడిపోయింది .

రీవ్ లైసేన్సేడ్ పైలట్ .అట్లాంటిక్ సముద్రం మీద రెండు సార్లు విమానం నడిపాడు .డైనోసార్ పై డాక్యుమెంటరి తీయటానికి ముందుకొచ్చాడు రీవ్ .

C Reeve in Marriage of Figaro Opening night 1985.jpg

6-10-2002 బుధవారం నాటి నా అమెరికా (హూస్టన్ )డైరీ నుండి

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -25-8-14-ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.