రీనె గునాన్ (అబ్దల్ వహీద్ యాహ్యా)

రీనె గునాన్ (అబ్దల్ వహీద్ యాహ్యా)

Rene-guenon-1925.jpgనా అమెరికా హితులు  మిత్రులు ,ఆప్తులు శ్రీ మైనేని గోపాల కృష్ణ గారు నేను తప్పని సరిగా చదవాల్సిన పుస్తకం అంటూ ఆర్డర్ చేసి పంపిన  రీనె  గునాన్ అనే ఫ్రెంచ్ రచయిత రాసిన అనేక ఆధ్యాత్మిక వ్యాస సంపుటి ‘’ది ఎస్సేన్షియల్’’నాకు సెప్టెంబర్ ఒకటిన అందింది .చదవటం ప్రారంభించాను .రచయిత చాలా నిష్ణాతుడు అని అనిపించింది .అలాంటి వారిని అందరికి పరిచయం చేయాలనే ఉద్దేశ్యం తో ముందుగా ఆయన జీవిత చరిత్రను సంగ్రహం గా మీ ముందుంచుతున్నాను .

రీనె గునాన్ ను  షేక్  అబ్దల్ వహీద్ యాహ్యా అనీ అంటారు .15-11-1886లో ఫ్రాన్స్ దేశం లోని పారిస్ లో ఉన్న బోయీస్  లూరేట్ చైర్ లో జన్మించాడు .7-1-1951న మరణించాడు జీవించింది యాభై అయిదేళ్ళు మాత్రమె అయినా సాఫల్యం చేసుకొన్నాడు .మేధావిగా గణుతికేక్కాడు .మెటాఫిజిక్స్ లో సాటి లేని వాడనిపించాడు .అనేక విషయాలపై స్పందించి రాశాడు ‘’సేక్రేడ్ సైన్స్ ‘’,సింబాలిజం ‘’ఇనిషి ఏషన్ ‘’గ్రంధాలు రాసి పేరుపొందాడు .తూర్పు దేశపు గ్రంధాలను అపూర్వం గా భావించి ఉదాహరించాడు .వాటికి  విశ్వ వ్యాప్త త ఉందన్నాడు .ఈ భావాలనే పశ్చిమ దేశాలు తమ అస్తిత్వాన్నికి భంగం కలుగ కుండా అనుసరించాలని బోధించాడు .పరపరంపరాగతతం గా వస్తున్నా వాటిని తానూ తన వంతు కృషిగా  ఈ తరానికి  అందిస్తున్నానని చెప్పాడు .ఫ్రెంచ్ భాషలో రాసిన ఆయన సాహిత్యం అంతా ప్రపంచ వ్యాప్తం గా ఇరవై భాషల్లోకి అనువాదం పొందింది .

గునాన్ తండ్రి ఆర్కిటెక్ట్ .ఇతని చదువు పారిస్ లో సాగింది .గణితం ఫైలాసఫీలను ఇష్టపడి చదివి మేధావి అనిపించాడు .’’Gnosis’’అనే పత్రిక పెట్టి వ్యాసాలూ రాసేవాడు .ఫ్రెంచ్ మంత్రం శాస్త్రాన్ని అధ్యయనం చేశాడు .అలాంటి సమయం లో భారతీయ తత్వ శాస్త్రాన్ని చదివాడు .శంకరుని అద్వైతం ,టావోయిజం లనూ తిరగేశాడు .1910లో ఇస్లాం మతాన్ని తీసుకొని క్రమంగా మతాచార్యుడయ్యాడు .పేరును షేక్ అబ్దుల్ వహీద్ యాహ్యా గా మార్చుకొన్నాడు .సూఫీ మత భావనలూ అర్ధం చేసుకొన్నాడు .మేడం బ్లావట్ స్కి  ఏర్పరచిన దియాసఫీ కూడా ఒంట బట్టింది .వీటన్నిటిని జీర్ణం చేసుకొని 1921లో ‘’దియాఫిసిజం –హిస్టరీ ఆఫ్ సూడో రెలిజియన్ ‘’అన్న గ్రంధం రాశాడు .1920దశకం లో ఆయన భావాలు మేదావుఅలను ఆకర్షించాయి .దేశం లో బాగా ప్రసిద్దుడైపోయాడు .’’మాన్ అండ్ హిజ్ బికమింగ్ ఎకార్దింగ్ టు వేదాంత ‘’ను 1929లో రాశాడు .తరువాత ‘’స్పిరిట్యుయల్  అధారిటి అండ్ టెంపరల్ పవర్ ‘’రచించాడు.1314లో ‘’టెంపోరల్  ఆర్డర్ ‘’విధ్వంసం అయిఅనప్పటి నుండి  మానవుడు  ఆధునికత వైపు మొగ్గి విలువలను నాశనం చేయటం ప్రారంభించాడని భావించాడు .

1930లో పారిస్ వదిలేసి కైరో చేరాడు .అక్కడ ఇస్లామిక్ ఈసోటేరిజం ‘’ను అనువదిన్చాలనుకొన్న ప్రయత్నాన్ని ఎడిటర్ అడ్డుకొన్నాడు .ఒంటరివాడైపోయాడు. అందరూ మళ్ళీ ఫ్రాన్స్ వెళ్ళటం మంచిదని సలహా ఇచ్చినా  విన లేదు .తనలాంటి భావాలున్న ప్రపంచ పెద్దలతో ఉత్తర ప్రత్యుత్తరాలు జరిపాడు .సూఫీయిజాన్ని బాగా ఆకళింపు చేసుకొన్నాడు .అతని అదృష్టం పండి సూఫీ  ప్రవక్త  ‘’షేక్ సలామా  హస్సనార్ రాడి ‘’తో పరిచయం కలిగింది .ఆయన ‘’హమాదిల్లా శాడిల్యా సూఫీ మతాన్ని’’స్థాపించి వృద్ధి చెందించాడు .ఆయనతో చేరి గునాన్ ,ఆయన తో తిరిగి ప్రచారం చేశాడు .1938లో షేక్ సలామా చనిపోయే దాకా అనుసరించే ఉన్నాడు .అదే సమయం లో మరో సూఫీ ప్రవక్త ‘’షేక్ మహమ్మద్ ఇబ్రహీం ‘’తో పరిచయ భాగ్యం కలిగి ఆయన కూతుర్ని వివాహం  చేసుకొని నలుగురు పిల్లల్నిపొందాడు . .యూరప్ లో ఉన్నకాలం లో అతి సామాన్యుడిగా సాధారణ జీవితమే గడిపాడు గునాన్ .

మిత్రుల కోరిక పై పారిస్ లో అక్కడి భావాలను ఆధారం చేసుకొని ‘కొత్త ‘’మాసోనిక్ ఆర్డర్ ‘’ను స్థాపించాడు .అక్కడ ఒక లాడ్జిలో ఉండేవాడు దానికి ‘’ది గ్రేట్ ట్రయాడ్’’  అని పెరుపెట్టుకొన్నాడు .అది ఈనాటికీ ‘’గ్రాండ్ లాగ్ డీ ఫ్రాన్స్ ‘’పేరుతొ సేవలు అందిస్తూనే ఉంది .మరణించేటప్పుడు గునాన్ ‘’అల్లా అల్లా ‘’అంటూ తుది శ్వాస వదిలాడు .

గునాన్ రాసిన ప్రసిద్ధ గ్రంధాలు –‘’ఇంట్ర డక్షన్ టు స్టేడి హిందూ డాక్త్రిన్స్ ‘’,స్టడీస్ ఇన్ సింబాలిజం ‘’,ఫండా మెంటల్ స్టడీస్ ఇన్ ఇనిషి ఏషన్ ‘’,క్రైసిస్ ఆఫ్ ది మోడరన్ వరల్డ్ ,’’,స్పిరిట్యు వల్ ధారిటి అండ్ టెంపోరల్ పవర్ ‘’’’ది స్పిరిట్ ఆఫ్ ఫాలసి ‘’ది రీన్ ఆఫ్ క్వాంటిటి అండ్ ది సైన్స్ ఆఫ్ ది టైమ్స్ ‘’వగైరాలున్నాయి .మంత్రజపం పైనా రాశాడు .ఆధునికతను సనాతన పునాదులపై వ్యాఖ్యానించి రాసినవే ఇవన్నీ .మెటాఫిజిక్స్ ను ఏ సైన్సూ నిర్వచించి రుజువు చేయలేదు అని స్పష్టం గా చెప్పాడు .  “spiritual realisation” leads to the effective identification with the states of being that are superior to our transitory human state, and ultimately to the “Supreme Identity” with the Supreme Principle or Absolute Reality

“What resides at the center of the human state is Purusha, or Brahmâ considered “inside” (or “at the center” of) the human being. Purusha, in order that manifestation may be produced, must enter into correlation with another principle, although such a correlation is really non-existent in relation to the highest (uttama) aspect of Purusha, for there cannot in truth be any other principle than the Supreme Principle, except in a relative sense. The correlative of Purusha is then Prakriti, the undifferentiated primordial substance, a passive principle represented as feminine, while Purusha, also called Pumas, is the active principle, represented as masculine; and these two are the poles of all manifestation, though remaining unmanifested themselves. It is the union of these complementary principles which produces the integral development of the human individual state, and that applies relatively to each individual.”

Man and his Becoming according to the Vedânta, p.39.

 

If we […] define Being in the universal sense as the principle of manifestation, and at the same time as comprising in itself the totality of possibilities of all manifestation, we must say that Being is not infinite because it does not coincide with total Possibility; and all the more so because Being, as the principle of manifestation, although it does indeed comprise all the possibilities of manifestation, does so only insofar as they are actually manifested. Outside of Being, therefore, are all the rest, that is all the possibilities of non-manifestation, as well as the possibilities of manifestation themselves insofar as they are in the unmanifested state; and included among these is Being itself, which cannot belong to manifestation since it is the principle thereof, and in consequence is itself unmanifested. For want of any other term, we are obliged to designate all that is thus outside and beyond Being as “Non-Being”, but for us this negative term is in no way synonym for ‘nothingness’.[4

   ప్రతీక వాదం భగవద్ గీతలోనే కాక ఇస్లాం మత గ్రంధాలలోనూ   ఉందన్నాడు .జీహాద్ అంటే పరమ పసిత్ర త్యాగమే అన్నాడు .దానివల్లననే పరమ శాంతి లభిస్తుందని చెప్పాడు .బిబ్లిక్ ట్రీ అంటే మంచి చెడుల వృక్షమే అన్నాడు .అది స్వస్తిక గుర్తుకు దాదాపు సరిపోతుందని చెప్పాడు .సంస్కృతం లోని సూత్రాలు అచ్చం గా అరబిక్ భాషలోని ‘’సూరత్ ‘’కు సరిపోతుందని ఖురాన్ లోని అధ్యాయాలను అదే పేరుతొ పిలుస్తారని రెండింటికి అర్ధం అనుస్యూతం గా వచ్చే సూత్రం లేక దారం అనే అర్ధం అన్నాడు .ఓల్డ్ టెస్ట్ మెంట్ లోని బర్నింగ్  బుష్ అనేది విశ్వ గోళఊర్ధ్వ  సూచికయే .దూర ప్రాచ్యం లోని ‘’ఇ న్ యాంగ్ ‘’వృక్షం ,సర్పం కూడా ఇదే .అని తేల్చి చెప్పాడు .

          అలాంటి గొప్ప తత్వ వేత్త ను గురించి నేను తెలుసుకోవాలన్న మైనేని వారి ఆ కాంక్ష నన్నీ వ్యాసాన్ని రాయించింది .

     మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –3-9-14-ఉయ్యూరు

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.