చీటీల స్వామి-అవధూత -శ్రీ వెంకయ్య స్వామి -2

చీటీల స్వామి-అవధూత -శ్రీ  వెంకయ్య  స్వామి  -2

చీటీలు – సిరా బిళ్ళలు

చలమా నాయుడు ,పోలి రెడ్డి మొదలైన సేవకులతో వెంకయ్య స్వామి నెల్లూరు ప్రాంతం అంతా సంచరించేవాడు .భక్తులకు సిరాతో కాగితాలపై వేలి ముద్రలేసి ప్రసాదం గా ఇచ్చేవాడు. రోజుకు ఎన్నికాగితాలైనా చాలేవికావు .ఎన్ని సిరా బుడ్లు అయినా సరిపోయేవికావు .భక్తుల కోరికలు తీరేవికనుక వారే బస్తాల కొద్దీ కాగితాలు సిరా బిళ్ళలు పంపేవారు .స్వామి భోజన పధ్ధతి తమాషాగా ఉండేది .విస్తరి నిండా అన్నం పెట్టించుకొని  అంచు కట్టి మధ్యలో మజ్జిగ పోయించుకొని తినేవాడు .చివరికి కట్ట్టలా ఉన్న అన్నం అవి ఉన్నమూలలకు కింది తోసేసేవాడు .ఒక్కసారిగా మూడు విస్తలళ్ళకు సరిపడా అన్నం విస్తట్లో బోర్లించాలి .ముందుగా సిరా చేత్తోనే వడ్డించిన వారికి పెద్ద పెద్ద ముద్దలు వేసి విస్తరి చుట్టూ పెట్టి వాటి చుట్టూ  చిన్న ముద్దలు పెట్టి ,మారు  వడ్డించు కోకుండా  మిగిలిన కొద్ది అన్నమే తినేవారు .ఒక్కోసారి పండు మిరపకాయలు ,ఉప్పు ,ఎరర ఉల్లి పాయ అన్నం లో నంజుకొని తినేవారు .బెల్లం కరేపాకు చింతాకు ధనియాలు వేసి తయారు చేసిన కారప్పొడి అడిగి వేయించుకొనేవారు. నడి నెత్తిని చేతితో తాకి మూడు సార్లు అన్నానికి అద్ది ఒక భక్తుడికిచ్చి అందరికి పెట్టమనే వారు .అది తిన్న వారిజబ్బులు నయమయేవి .వెంకయ్య స్వామికి సేవలన్నీ ఒకరే చేయాలి జావపోసే రోసిరెడ్డి పెడితేనే తినేవారు .ఇంకేవరుపెట్టినా తినేవారుకాదు .రెడ్డి అన్నం పెట్టకపోతే తాను   వెళ్లిపోతాననేవారు .

మహిమా వెంకయ్య స్వామి

రోజూ కట్టెలు తెచ్చే రామణయ్యను ఒకసారి ఎక్కడికీ వెళ్ళకుండా ఆశ్రమం లోనే ఉండమన్నారు స్వామి .అర్ధం కాక అడవికి వెడితే చెట్టుమీద  నుంచి కింద పడి బుజం ఎముక విరిగింది .దగ్గరలో ఉన్న బండల మీద పడిఉండిఉంటె  చనిపోయే వాడని అందరూ భావించారు .స్వామికి ఈ విషయం చెబితే ‘’ఆయన మాట వింటే ఆయనే దిక్కు లేకుంటే ఆసుపత్రే దిక్కు ‘’అన్నారు .వరిగడ్డిపై తాటాకు చాప ,దానిపై గొనె పట్టా కప్పిన దానిపైనే స్వామి కూర్చునే వారు దొడపోట్టుతో పరుపు తయారు చేస్తే దానిపై నిద్రపోయేవారు .1979లో ఒక రోజు మధ్యాహ్నం మూడు గంటలకు హఠాత్తుగా లేచి అప్పుడే వచ్చిన పెసల సుబ్బరామయ్యకు చీటీ రాసిచ్చి ఆశీర్వదించి మళ్ళీ నిద్రపోయారు .కాసేపట్లో సుబ్బరామయ్య తల్లి చావు బతుకుల్లో ఉందని తెలిసి స్వామి పాదతీర్ధం విభూతి నోటిలో పోస్తే తాగి ప్రాణం విడిచింది ..ఆమె మరణం ఆయనకు ముందే తెలిసి కొడుకును పంపారు స్వామి .చెప్పులు లేకుండానే తిరిగేవారు .ముళ్ళు గుచ్చుకొంటే ఆయన వెంట ఉండే సూదీ దబ్బనం తో తీసుకొనేవారు .మల మూత్ర విసర్జన తర్వాత తప్పకుండా ముసలి తనం లో కూడా స్నానం చేసేవారు .

శీతాకాలం లో మంచుపడుతుందని పందిరి వేస్తె ఆరు బయటే పాడుకొనేవారు .దోమతెర ఉండనిచ్చేవారుకాడు .రోసి రెడ్డిఅనే భక్తుడికి అతిదాహం ఉండేది .స్వామి కుడి చేత్తో రెండు పుడిసెళ్ళు నీళ్ళు తాగమని సలహా ఇస్తే తాగితే దాహమే నశించింది .నెల్లూరు పోట్టిపాలెం వద్ద ఇసుక తిన్నె పై గుండం వేసుకొని ఉన్నారు .అకస్మాత్తుగా ఏటికి విపరీతం గా వరద వచ్చి వేప చెట్లు కూడా మునిగిపోయాయి .స్వామి కదలకుండా అక్కడే ఉన్నారు .మూడు రోజుల తర్వాత రైతులు వచ్చి చూస్తె స్వామి చుట్టూ పది గజాల వరకు ఇసుక పొడిగా ఉండటం చూసి ఆశ్చర్యపోయారు .క్షవరం చేసే మంగలికి అందరూ ఆరోజుల్లో పావలా ఇస్తే స్వామి రెండు రూపాయలిచ్చేవారు .బరిగేల నాగయ్యే ఆ పని చేసి స్వామి అనుగ్రహానికి పాత్రుడయ్యాడు .గిరజాలు మీసాలు బాగా పెరిగినప్పుడు ‘’మంగలి యోగం  చాకలి  యోగం ,డుబ్డుక్ డుబ్డుక్ డుబ్డుక్ ‘’అని అరుస్స్తూండేవారు .తన పాదాలను ఎవర్నీ తాక నిచ్చేవారు కాదు .

ఒక రోజు తలుపూరు శివాలయం లో స్వామి ఉండగా మబ్బు బాగా కమ్మింది. ఉరుములు మెరుపులు చినుకులు వచ్చాయి .ఆరుబయట చాప వేయించుకొని లోపలి వెళ్ళకుండా కూర్చుని ‘’మబ్బు కట్టాలి ‘’అంటూ పైకి చూస్తె వర్షం ఆగిపోయింది . సేవకుడు నాగయ్య దీనం గా వర్షం రాక పొతే జనం అల్లల్లాడిపోతారని అన్నాడు .స్వామి ‘’ఈ ఏడు నెలన్నరకు ఒక సారి ,రెండునెలల ఇరవై రోజులకోసారి ,మూడు నెలల అయిదు రోజులకోసారి వాన పడుతుందన్నారు .అది చాలదని గొడ్డూ గోదా ఇబ్బంది పడతాడని అంటే ‘’పై వాడు కురిపించేది  అంతేనయ్యా .మనమే కస్టపడి కురిపించుకోవాలి ‘’అన్నారు .స్వామిని గంజి తాగమంటే ‘’అనుకున్న పని అయితేకదా నీరైన తాగేది ‘’అన్నారు .ఆరు రోజులు నిద్రాహారాలు మానేసి అక్కడ అట్లానే కూర్చున్నారు .ఆరవ రోజు స్వామికి స్నానం చేయించి కూర్చోబెతట్టగానే కుంభ వృష్టి కురిసి కరువు పారిపోయింది .ఇది ఫిబ్రవరి 1984లో జరిగిన సంగతి .నేల్ల్లూరు జిల్లా అంతా  అతి వృష్టి తో అతలాకుతలమైతే స్వామి ఉన్న గొలగలమూడిలో పెద్దగా వర్షం పడలేదు .దీనికి కారణం గ్రామం లో జరిగిన నిరతాన్న దానం ప్రజల భక్తీ శ్రద్ధలూ .

రోసి రెడ్డికి పాము కరిస్తే స్వామి అతని  వేలునుతన  తొడపై  అయిదు నిమిషాలు అదిమి పెట్టి ఉంచి ‘’ఇంక ణనీఒళ్ళు సంజీవమై పోయింది పో ‘’అన్నారు .అప్పటినుంచి ఏ విష జంతువూ రెడ్డిని కరచినా విషం ఎక్కలేదు .1976 లో స్వామి చెల్లోపల్లి శేషమ నాయుడికి  ‘’నీకు నాలుగు నెలల ఆరు రోజులకు గండం ఉంది .తిరువళ్లూర్ వీర రాఘవ స్వామి తప్పిస్తారు ‘’అని ఒక చీటీ రాయించి ఇచ్చారు .ఒక రోజు నాయుడు పొలానికి నీళ్ళు పెట్టి దుక్కి దున్నుతుంటే ఒక ఎద్దు కిందపడి తన్నుకొన్నది .దాన్ని పక్కకు తప్పిస్తుంటే కరెంట్ ఎర్త్ అయి నట్లు గుర్తించి మెయిన్ ఆపేశాడు .తర్వాత స్వామి రాసిచ్చిన చీటీ చూసుకొంటే స్వామి మరణం తప్పించారని గ్రాహించాడు .గోపారం లో ఒక రైతు గొర్రెల్ని ఒక కుక్క తినేస్తుంటే కోపం తో దాన్ని చంపేశాడు .దానిఫలితం గా వాళ్లకు పుట్టిన బిడ్డలు కుక్కలా అరిచి చనిపోయే వారు స్వామికి విన్నవిన్చుకొంటే ‘’పుడతాడు ‘’అని మూడు సార్లు అన్నారు .అలానే మంచి పిల్లలు ముగ్గురు పుట్టారు .  ఈశ్వరమ్మ ను శిష్యులు స్వామి ని తాక నిచ్చేవారుకాదు . ఆమె బాధ పడేది .గ్రహించిన స్వామి తనకాలిలో ముల్లు దిగిందని ఆమెకు చెప్పి తీయమన్నారు .ఆవిధం గా పాదస్పర్శ ఆమెకు అనుగ్రహించారు.అసలు ముల్లె గుచ్చుకోలేదు .అంత భక్త సులభుడు స్వామి .ఆమె ఇంటి గృహ ప్రవేశానికి వ్యవధి లేకుండా ముహూర్తం పెట్టి తానూ హాజరై దగ్గిరుండిచేయించి పదికిలోల బియ్యం రెండు వందల మందితినేట్లు అనుగ్రహించారు .

ఒకసారి తలుపూరు నుండి నెల్లూరు వస్తూ వెంటనే ఆస్పత్రికి వెళ్లి అక్కడ జబ్బుతో ఉన్న బుజ్జయ్యను చూసి ‘’ఇక్కడ లెక్క సరిపోయింది .మనం వెళ్దాం ‘’అని వెళ్ళిపోయారు బుజ్జయ్య ఆరోగ్యం బాగుపడి ఇంటికి చేరాడు .బుజ్జయ్య చెల్లెలు స్వామిని స్మరించినది .అందుకే స్వామి ఆసుపత్రికి వెళ్ళారు అని గ్రహించాలి .1980లో ఆశ్రమం లో సమాధి మందిరం కట్టటానికి ఇటుకల లారీ వచ్చింది ఆ రోజు అందర్నీ ఆశ్రమం లోనే పడుకోమని చెప్పారు వారితో ‘’పెంచల కోనంత మసీదు పడుతున్దయ్యా ‘’అన్నారు .ఆయన మాటల్లోంతరార్ధం ఉంది .షిర్డీ సాయి మందిరాన్ని’’మసీదు ‘’అంటారు .అంతప్రశస్తి వస్తుందని అర్ధం .షిర్డీ సాయి నివాసం గా కూడా ఉండాలని భావం .

వెంకయ్య స్వామి అవధూత -మహా సమాధి

స్వామి రెండు నెలలకు సమాధి అవుతారనగా  ఆయాసం తో చాలా బాధ పడేవారు .శరీరం బలహీనమైనది ‘’నేను వెళ్ళిపోతున్నాను ‘’అని చీటీ రాయించారు స్వామి .అందరూ బాధ తో ఉన్నారు. ఒక రోజు అయిపోయిందని అనుకొన్నారు స్వామి తల వాల్చారు . .కాసేపట్లో లేచి ‘’పై వాళ్ళు ఒప్పుకో లేదు .కొంత కాలం ఉంది రమ్మన్నారయ్యా ‘’అన్నారు నవ్వుతూ .ఈ విషయం లో తన అన్నగారి అడుగుజాడల్లో నడిచారు స్వామి .1886లో ఒక రోజు స్వామి 72గంటల సేపు పార్ధివ దేహాన్ని త్యజించారు .20-8-1982న ఒక దివ్య రధం వచ్చి స్వామిని ఎక్కించుకు వెళ్ళినట్లు సేవకుడు గురవయ్యకు దర్శనమైనట్లు తెలియ జేశాడు .ఆగస్ట్ ఇరవై నాలుగున మధ్యాహ్నం స్వామి ఒక ప్రక్కకు తిరిగి పడుకొన్నారు .బుజ్జయ్య హారతి ఇస్తుంటే కుడి చేత్తో హారతి అందుకొని మళ్ళీ పక్కకు తిరిగి పడుకొన్నారు .ఇదే వారు జీవించి ఉండగా  భక్తులిచ్చిన చివరి హారతి .అంటే 1982 ఆగస్ట్24నసాయంత్రం నాలుగు గంటలకు  అవధూత వెంకయ్య స్వామి మహా సమాధి చెందారు .ఇరవై ఎనిమిదిన వేలాది భక్త జన సమక్షం లో హరే కృష్ణ హరే రామ సంకీర్తనలతో స్వామి ని సమాధి ప్రవేశం చేయించారు .గ్రామస్తులు ఆ రోజు నుండి నలభై రోజుల వరకు వచ్చేవారందరికి అన్నదానం చేశారు .అఖండ నామ సంకీర్తన భగవద్ గీతా పతనం తో ఆ ప్రాంతమంతా భక్తీ వరదలై పారింది .స్వామి వెలిగించిన ధుని నిరంతరం మండుతూనే ఉన్నది .స్వామి ఇహలోకం లో లేక పోయినా పై లోకం నుంచి భక్తుల మనోభీస్టాలను నెరవేరుస్తూ ,తాను ఉన్నాననే నమ్మకాన్ని కలిగిస్తున్నారు అవధూత వెంకయ్య స్వామి ‘.

సమాప్తం

ఆధారం –ఆచార్య శ్రీ ఎక్కిరాల భరద్వాజ రచించిన ‘’నేను దర్శించిన మహాత్ములు -4’(అవధూత వెంకయ్య స్వామి )

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -5-10-14-ఉయ్యూరు  .

.

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్+ చిత్రం

You are commenting using your Google+ account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.