పూర్వాంగ్ల కవుల ముచ్చట్లు

పూర్వాంగ్ల కవుల ముచ్చట్లు

Posted on 01/01/2015 by అరసి

1mucchatlu-001వృత్తి రీత్యా సైన్స్ లో ఉపాధ్యాయ వృత్తి లో ఉన్నా , ప్రవృత్తిగా సాహిత్యంలో విశేషంగా కృషి చేస్తున్న వారు గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ .ఇప్పటి వరకు 800 లకు పైగా వ్యాసాలూ , 500లకు పైగా కవితలు అనేక పత్రికల్లో ప్రచురించబడ్డాయి . సరసభారతి అధ్వర్యంలో స్వీయ సంపాదకత్వంలో 13 పుస్తకాలను ప్రచురించారు .గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ ఎనిమిదవ రచన ఈ “ పూర్వాంగ్ల కవుల ముచ్చట్లు” . ఈ పుస్తకంలో సుమారుగా 123 మంది ఆంగ్ల కవుల చరిత్ర , వాళ్ల రచనలు , సాహిత్య విశేషాలు వ్యాసాల రూపంలో ఈ పుస్తకంలో పొందుపరిచారు .

మొదటి వ్యాసం ‘జియోఫ్రీ చాసర్’ 1340 లో ఇంగ్లాండు లో పుట్టాడు . ఇంగ్లాండు దేశపు మొదటి నవలగా గుర్తింపు పొందిన Troilur and Criseyde” నవల రచయిత ఈయనే . ఆంగ్ల నాటక పితామహుడుగా పేరు పొందిన విలియం షేక్స్ పియర్ . ఆయన చనిపోయిన 100 సంవత్సరాలకు కాని విలియం షేక్స్ పియర్ జీవిత చరిత్ర రాకపోవడం నిజంగా దురదృష్టకరం . అప్పుడే ఈయన రాసిన రచనలు సమగ్ర నాటకాలు ముద్రించారు . మొట్టమొదటి రాజస్థాన కవి బెన్ జాన్సన్ . అసలు పేరు బెంజమిన్ జాన్సన్ . ఈయన రాసిన చారిత్రక ట్రాజెడీలను సీజనాస్ , హిస్ ఫాల్ అండ్ కార్తిలిన్ , హిస్ కాన్స్పిరసీ విజయవంతమయ్యాయి .

కొంటెతనం , చిలిపిదనంతో తన తరాన్ని ప్రభావితం చేసిన వాడు రాబర్ట్ హీర్రిక్ . లండన్ లో 1591 లో వజ్రాలకు నగిషీ చేసే కంసాలి కుటుంబంలో జన్మించాడు . తన చుట్టూ ఉన్న పల్లె వాతావరణాన్ని, తనని ఆకట్టుకున్న వాటిని ప్రేరణగా కవిత్వం రాయడం మొదలుపెట్టాడు .జాన్ డ్రైడేన్ హేతువాద యుగంలో అగ్రగామి కవిగా నిలిచాడు . అంది వచ్చిన ప్రతి అవకాశాన్ని ఉపయోగించుకున్న నేర్పరి . లాటిన్ కవి పెర్సియాస్ రచనను ఇంగ్లీష్ లోకి అనువాదం చేసాడు .

స్త్రీవాద రచయిత్రుల ప్రస్తావన కూడా ఈ పుస్తకంలో పొందుపరిచారు రచయిత . మార్గ రెట్ లూకాస్ కేవండిష్ . ఈమె కవిత్వంలో ప్రాధమికంగా ఉన్న మహిళా ప్రభావం కన్పిస్తుంది . హాబ్స్ “ ఏ నీతి పుస్తకంలోను లేననంత నీతి మార్గ రెట్ దగ్గర ఉంది “ అన్నాడు . కవిగా అంత గుర్తింపు లేకపోయినా సామ్యూల్ జాన్సన్ ఆగస్టస్ కాలంలో విశేష ప్రాభవం ఉన్న వ్యక్తి . ఈయన విశేషాలు కూడా తెలుసుకోవచ్చు .

చిత్ర , శిల్ప కవి విలియం బ్లేక్ రాసిన “ది లాంబ్ ‘, “ ది లిటిల్ బ్లాక్ బాయ్ ‘, ‘ యాన్ అనదర్ సారో నైట్ వివరాలు అందించారు రచయిత . ప్రకృతి కవిగా పిలవబడే విలియం వర్డ్స్ వర్త్ కంబర్ లాండ్ లో జన్మించాడు . తన స్వీయ చరిత్రని ప్రిల్యుడ్ పేరుతో రచించాడు . తన విపరీత ధోరణులకు తానే బాలి అయినవాడు , 90 ఏళ్ల జీవితంలో ఎన్నో పోరాటాలు , తగాదాలతో గడిపిన వాల్టర్ సావేజ్ లాండర్ జీవిత విశేషాలు , ఆయన రాసిన రచనలు వివరాలు తెలుసుకోవచ్చు . 19 వశతాబ్దంలోని చీకటి వెలుగుల్లో ఆల్ర్ఫేడ్ లార్ట్ టెన్నీస్ , మాధ్యూ ఆర్నోల్డ్ , ప్రిరా ఫెలై ట్స్, పాట్ మోర్ రచయితల వివరాలు పొందుపరిచారు . ఇంకా ఈ పుస్తకంలో అమెరికా కవులు వాల్డో ఎమర్సన్ , జాన్ గ్రీల్ లీఫ్ విట్టర్ , లాంగ్ ఫెలో చరిత్ర విశేషాలు కన్పిస్తాయి. ఇంగ్లీష్ షార్ట్ స్టోరీస్ రచయితలలో కిప్లింగ్ మొదటి తరం వాడు . నియో రొమాంటిక్ కవి డైలాన్ థామస్ చరిత్రతో ఈ కవుల ముచ్చట్లు ముగుస్తాయి .

19 ,20 శతాబ్దాలకు వారధిగా నిలిచే ఆంగ్ల కవి ఎవరు ? అతని కవితలకు , నవలలకు నేపథ్యం ఏమిటి ? ,పునరుజ్జీవనం , రొమాంటిక్ కవిత్వాలకి మధ్య వారధిగా నిలిచిన వాడు ఎవరు ?, బ్రిటన్ జాతీయ గీతాన్ని రచించిన కవి ఎవరు ?, జంగిల బుక్ రచయిత ఎవరు ? అతని జీవితానుభవాలు ఏమిటి ?, మొదటి నోబెల్ బహుమతి అందుకున్న ఐర్లాండు కవి ఎవరు ?ఇటువంటి ఆసక్తి కరమైన విషయాలు గురించి తెలుసుకోవాలంటే ఈ పూర్వాంగ్ల కవుల ముచ్చట్లు చదవాల్సిందే .

ఈ పూర్వాంగ్ల కవుల జీవిత విశేషాలున్న ఈ వ్యాసాలలోని ప్రతి రచయిత ఒక ప్రత్యేకతని కలిగినా వారే . ఆంగ్ల సాహిత్యం పై ఆసక్తి , అభిమానం ఉన్న వారికి , ఆంగ్ల సాహిత్యం గురించి తీసుకోవాలి అనుకునేవారికి ఆ పూర్వాంగ్ల కవుల ముచ్చట్లు ఒక మంచి కరదీపిక అనడంలో అతిశయోక్తి లేదు .

ప్రతులకు :
రచయిత : గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
వెల :200 /-
ఇంటి సంఖ్య: 2-405 , శివాలయం వీధి ,
రాజుగారి తోట దగ్గర , ఉయ్యూరు ,
కృష్ణా జిల్లా -521165,
సంచార వాణి – 9989066375 .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సరసభారతి ఉయ్యూరు and tagged , . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.