ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -48

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -48

19-     పందొమ్మిది ఇరవై శతాబ్దాల వారధి -థామస్ హార్డీ-2

మరణం దాకా కవే

మళ్ళీ కవిత్వ ప్రవేశం చేసిన హార్డీ కొత్త శక్తీ ఉత్సాహ ప్రోత్సాహాలతో జీవిత చరమకం వరకూ రాస్తూనే ఉన్నాడు .ఎనభై ఏళ్ళు వచ్చాక ఆయన అతి విలువైనకవితా సంపుటులు విడుదలయ్యాయి .కవిత్వ రచన కొనసాగిస్తూనే ఉన్నాడు .చాలా అర్ధవంతమైన వివాద రహితమైన అద్భుతమైన కవితలు రాశాడు దాదాపు తొంభై ఏళ్ళు వచ్చేదాకా .88 వ సంవత్సరం లో గొంతు బాగా బొంగురు పోయింది .శీతలం కమ్మింది .11-1-1928న88 వ ఏట థామస్ హార్డీ చనిపోయాడు .ఆయన చితా భస్మాన్ని వెస్ట్ మినిస్టర్ ఆబే లో భద్ర పరచారు ..కాని ఆయన రాసుకొన్న విల్లు ప్రకారం ఆయన గుండెను మాత్రం స్వగ్రామం డార్ చెస్టర్ లో ఖననం చేశారు .

హార్డీ మనసులోని భావనలు

తను చూస్తున్న సత్యాన్ని ,తన చుట్టూ ఉన్న హీన పరిస్తితులను అర్ధం చేసుకొన్నాడు హార్డీ .విక్టోరియన్ కాలానికి చెందిన విలువలు ,మాధుర్య ప్రకాశ వంతమైన జీవితం ఉన్నది అన్నదాని ఒప్పుకోలేదు .ఆ కాలపు కవిత్వాన్నీ పెద్దగా మెచ్చ లేదు. మరణ శయ్య పై ఉండి కూడా భార్యను తనకు అత్యంత ఇష్టమైన రుబాయత్ ను చదవమని కోరాడు .డార్విన్ సిద్ధాంతాన్ని అంగీకరించిన హార్డీ మానవుడు ఈ విశ్వానికి ఆధారం అన్నమాటను తిరస్కరించి సైన్స్ ను కవిత్వం లో పోదిగాడు .పంచభూతాలు మనిషికి శత్రువులూ కారు ,మిత్రులూ కారు అన్నాడు .వ్యత్యాసం అనేది సృష్టిలో ఉన్న లక్షణం అన్నాడు .వర్డ్స్ వర్త్ మహా కవి చెప్పిన ప్రక్రుతి ప్రేమకు బ్రౌనింగ్ ఆశావాదానికి ,స్విన్ బరన్ విశ్వం దైవం తో ముడిపడిలేదు అన్నదానికి  జవాబుగా ఫాటలిజం ను చెప్పాడు హార్డీ . కర్షకుని కష్టాలకు మనిషిని జంతువుగా చూసే విధానాన్ని తప్పు పట్టాడు . విశ్వాన్ని ఎవరో పాలిస్తున్నారు అన్నదానికి బదులు దాన్ని అనుకోని సంఘటనలే పాలిస్తున్నాయన్నాడు .దేవుడికి మానవుల మీద ఉన్న మమకారాన్ని మర్చి పోయాడన్నాడు .దైవం యొక్క అపజయాలలో ఇదొకటి అంటాడు .క్రూరత్వామో కారుణ్యమో ప్రపంచాన్ని పాలించటం లేదు .చాన్స్ అంటే అవకాశాలే పాలిస్తున్నాయి .’’grass casualty obstructs the sun and rain ‘’ అని భావించాడు హార్డీ .’’Hardy accepted the stern realities without joy .’’

కుంచించుకు పోతున్న ప్రపంచాన్ని గురించే హార్డీ రాశాడు .మానవ నాటకం మీద పెద్దగా ఆసక్తి చూపలేదు .సాను భూతిలేని ప్రపంచాన్ని అసహ్యించాడు .గౌరవం గా జీవించాల్సిన మానవుడు బతుకు పోరాటం లో ఒక నేరస్తుడి విషాదం పాలౌతున్నాడని అంటాడు . Hardy realized that the true satisfaction of life lies in imaginative conflict .What ever their ultimate purpose ,men are alive only while they struggle .. When they grow aware of the futility of their effort ,and yet strive to fashion some thing from it ,they become noble ‘’అని సీగ్ ఫ్రీడ్ ససూన్ అన్నాడు .డబ్ల్యు ఆడెన్ ‘’his hawk’s vision ,his way of looking at life from a great height ‘’అని విశ్లేషించాడు

హార్డీ రాసిన ‘’ the dark eyed gentleman ‘’  కవిత జానపద సాహిత్యాన్ని పోలి ధారా పాతంగా ఉంటుంది .కవిత్వం లో వాడి వేడి సంభాషణాత్మక జాతీయాలు వాడి ఆధునిక కవిత్వానికి దారి చూపాడు హార్డీ .కవిత్వాన్ని కొత్త రక్త మాంసాలు ఇచ్చాడు .జార్జి ఇలియట్ కు చెందిన విక్టోరియన్ రియలిస్ట్ హార్డీ .నవలలో  కవిత్వం లోవర్డ్స్ వర్త్   రోమాంటిజం ప్రభావం ఉంది .హార్డీ పై చార్లెస్ డికెన్స్ ప్రభావమూ ఎక్కువే .డికెన్స్ లాగే విక్టోరియ సమాజపు  అవశేషాలను ఏవ గించాడు .

డి.హెచ్ లారెన్స్ ను  అత్యంత ప్రభావితం చేసిన వాడు హార్డీ .హార్డీ భావనలనే పెంచి లారెన్స్ తన పాత్రలను సృష్టించాడు .అమెరికా నాటక కర్త క్రిస్టఫర్ దురాంగ్ నాటక పాత్రలపై హార్డీ ప్రభావం అధికం .సుమారు 18 నవలలు ,రాశాడు .14 కవితా సంపుటులు తెచ్చాడు .మూడుభాగాల ది డైనాస్టి అనే బృహన్నాటకం రాశాడు .30 కి పైగా కధలూ రాశాడు .

 

The irony and struggles of life and a curious mind led him to question the traditional Christian view of God:

The Christian god – the external personality – has been replaced by the intelligence of the First Cause…the replacement of the old concept of God as all-powerful by a new concept of universal consciousness. The ‘tribal god, man-shaped, fiery-faced and tyrannous’ is replaced by the ‘unconscious will of the Universe’ which progressively grows aware of itself and ‘ultimately, it is to be hoped, sympathetic’.[41]

Signature

 ture

సశేషం

మరో ప్రముఖునితో మళ్ళీ కలుద్దాం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -19-6-15

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.