ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -55

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -55

22—ఫాదర్ ఆఫ్ అమెరికన్ సైకాలజీ –విలియం జేమ్స్-2(చివరిభాగం )

డాక్టర్ జేమ్స్ –

మొదట బెర్లిన్ లో చేరాడు .జీర్ణ స్తితి దెబ్బతింది తలనెప్పి బాధించింది .డిప్రెషన్ లోపడిపోయాడు .గదికే పరిమితమైనాడు .కాలక్షేపానికి పుస్తకాలు విస్తృతంగా చదివాడు ఏదోకోత్తమార్పు రావాలని తండ్రికి రాశాడు .డాక్టర్ తాప్లిత్జ్ స్నానాలు చేయించమన్నాడు .చేశాడుకాని మార్పేమీ రాలేదు .స్విట్జర్లాండ్ ఫ్రాన్స్ లు తిరిగాడు ఉపన్యాసాలు విన్నాడు .ఇవీ పని చేయలేదు .మళ్ళీ అమెరికా చేరి హార్వర్డ్ నుంచి మెడికల్ డిగ్రీ పొంది కేం బ్రిడ్జి లో నాలుగేళ్ళున్నాడు .

ఫ్రీవిల్ మహాత్మ్యం

మానసికంగా బాగా కుంగిపోయాడు .సడెన్ గా తనలాంటి వారెందరో ప్రపంచం లో ఉన్నారనే ఎరుక కలిగింది అంతే దెబ్బకు జబ్బు తగ్గింది .రేనోవీర్ రాసిన ‘’ఫ్రీ విల్ ‘’వ్యాసం చదివాడు .అది మంచి ప్రభావాన్నికలగ జేసింది. ఫ్రీ విల్ పై అవగాహన ఏర్పడింది .ఆరోజు నుంచే తన జీవితం లో కొత్త అధ్యాయం ప్రారంభమైందని రాసుకొన్నాడు ‘తన అస్తిత్వంపై నమ్మకం  కలిగి సృజనాత్మక శక్తికి ప్రాదాన్యమిచ్చాడు .దీనితో ఆరోగ్యం బాగై శారీరక మానసిక స్థితి అద్భుతంగా మెరుగైంది .జీవితం అంటే భయం, చావు పై ఆరాధనా పోయాయి .

ప్రొఫెసర్ విలియం జేమ్స్

ముప్ఫై ఒకటవ సంవత్సరం లో హార్వర్డ్ లో అనాటమీ ఫిజియాలజీ ఇంస్ట్రక్తర్ గా ఉద్యోగం లో చేరాడు .ముప్ఫై  ఏడవ ఏట ఫిలాసఫీ బోధించాడు నలభై మూడులోపే ప్రొఫెసర్ అయ్యాడు. ఆలీస్ హౌ గిబెంస్ ను పెళ్ళాడి అయిదుగురు పిల్లల్ని కన్నాడు .టీచర్ గా మంచి పేరోచ్చింది .’’ఫిలాసఫీ ఆఫ్ ఇవల్యూషన్ ‘’పై కొత్త కోర్సు  ఏర్పాటు చేశాడు అమెరికాలో ఇదే మొదలు .ఇందులో ఫిజియాలజీ సైకాలజీ మధ్య ఉన్న సంబంధం ను చేర్చాడు .విద్యార్ధులతో ఫ్రీ గా కలిసిపోయేవాడు .సందేహ నివృత్తి చేసి మానసిక దీపం వెలిగించేవాడు .’

సైకాలజీ లో ప్రధమ గ్రంధం

నలభై ఎనిమిది రాక పూర్వమే మొదటిపుస్తకం ‘’ప్రిన్సిపుల్స్ ఆఫ్ సైకాలజీ ‘’రాసి ప్రచురించాడు .సైకాలజీ మీద అదే మొట్టమొదటి పుస్తకం  అంతే కాదు ఆధునిక సైకాలజీకి ఆధార భూతమైనదికూడా . .ఏడేళ్ళ తర్వాతా ‘’ది విల్ టుబిలీవ్’’గ్రంధం రాశాడు .ఆ తర్వాత వెంట వెంటనే చాలా పుస్తకాలు రాశాడు .’’హ్యూమన్ ఇమ్మోరాలిటి ,’’దివెరైటీస్ ఆఫ్ రెలిజియస్  ఎక్స్పీరిఎన్స్’’’’ప్రాగ్మాటిజం   ‘’అనే మూడు గ్రంధాలు రచించాడు .ప్రాగ్మాటి జం కు ‘’ఏ న్యు నేం ఫర్ సం ఓల్డ్ వేస్ ఆఫ్ థింకింగ్’’అని టాగ్ పెట్టాడు .దీనికి సీక్వెల్ గా ‘’ది మీనింగ్ ఆఫ్ ట్రూత్ ‘’రాశాడు .’’ఏ ప్లూరలిష్టి క్ యూని వర్స్’’మొదలైనవి మరణానంతరం వచ్చాయి .వీటిలో ఏది చదివినా అట్టడుగు మనిషికి అర్ధం యెట్లు ఉంటుంది. ఫిలాసఫీని ఫిక్షన్ లాగా రాసిన ఘనత విలియం జేమ్స్ దే’’.’’philosophy is thinking about things in the most comprehensive  possible way’’అంటాడు జేమ్స్ .

విలియం జేమ్స్ చెప్పిన వస్తువుల గురించి ఆలోచన ను మూడు శీర్షికలుగా అర్ధం చేసుకోవాలి .మీలియోరిజం (వృద్ధి చేయటం )ప్రాగ్మాటిజం (వ్యవహార విషయం )ప్లూరలిజం (అనేకత్వం)మిలియోరిజం గురించి చెబుతూ ‘’జీవితంలో అనేక క్రూర సంఘటనల తో  అన్యాయం తో ఉన్నా ,మనం ఆలోచించి శ్రమించి దాన్ని బాగు పరచగలం ‘జీవన విధానాలలో ఉత్రుస్టమైన మార్పులు తెస్తే ఇది సాధ్యమే ‘’అన్నాడు .సంపదలో వ్యత్యాసం ను అందరికి సమానం గా పంచి మార్పు తేవచ్చు .యుద్ధాన్ని నివారించటానికి నైతిక సమానత్వం మోరల్ ఈక్వివలేంట్ అవసరం అంటాడు .చిత్తడి భూములను బాగుచేయటం కాలువలు తవ్వించటం ,వ్యాధులను నిరోధించటం ,కరువు నివారించటం మొదలైన వాటిలో మానవుల సామర్ధ్యాలను వినియోగించితే యుద్ధం ఊసు ఉండడు అన్నాడు .

ప్రాగ్మాటిజం గురించి చెబుతూ శుద్ధ కారణం ప్యూర్ రీజన్ ను గురించి చెప్పాడు .మన భావాలను విస్పష్టంగా చెప్పాలి ;దానికోసం కొత్త మార్గం కావాలి .అదే ప్రాగ్మాటిజం ‘ఇది పాత సిద్ధాంతాలపై తిరుగుబాటు మాత్రమె కాదు.పాతుకుపోయిన సిద్ధాంతాలకీలక భావనలలో  మార్పుకూడా ..కీట్స్ కవి చెప్పిన అందమే సత్యం సత్యమే అందం అన్నదాన్ని జేమ్స్ అంగీకరించాడు కాని రెండూ సాలలపేక్షమే అన్నాడు .మంచితనం అన్నది ప్రాధమికమూకాదు ,అందరానిదీకాదు .

ఇక మూడవది ప్లూరలిజం .ఇది ఏకత్వానికి సమాధానం .అనేక పరిష్కార మార్గాలున్నాయి అంటాడు .’అన్నిటి గురించీ ఆలోచించాలి ఒకే సమస్యకు ఒకటే పరిష్కారం కాదు అనేకం ఉంటాయని  గ్రహించామన్నాడు .యాభై ఎనిమిదవ ఏట జేమ్స్ గిల్ ఫోర్డ్ లెక్చర్లు ఇవ్వటానికి ఎడిన్ బర్గ్ వెళ్ళాడు ఈ ఉపన్యాసాల సారాంశమే అతని ‘’వెరైటీస్ ఆఫ్ రెలిజియస్ ఎక్స్పరిఎన్స్ ‘’పుస్తకం .’’సోసైటీ ఆఫ్ ఫిజికల్ రి సెర్చ్ ‘’ను ఏర్పరచి అధ్యక్షుడయ్యాడు .అరవై అయిదేళ్లకు హార్వర్డ్ ప్రొఫెసర్ షిప్ నుంచి తప్పుకొన్నాడు అరవైఎనిమిదిలో మళ్ళీ అమెరికా వచ్చాడు ‘ఇక్కడికి రాగానే ఇంగ్లాండ్ లో తమ్ముడు హెన్రి తీవ్రంగా జబ్బు పడ్డాడని తెలిసింది వెంటనే వెళ్లి తీసుకొచ్చాడు .మొదటిసారి గుండెపోటు వచ్చింది. తట్టుకున్నాడు .న్యు హాంప్షైర్ లోని స్వగ్రామం కోకోరువా చేరేలోపలే గుండె ఆగి 26-8-1910 లో 68 ఏళ్ళకే మరణించాడు విలియం జేమ్స్ .

James saw life as a continuous experiences ,a progress in which things and thoughts objects and their relations were equally integrated’ . అతని ఫిలాసఫీని ‘’ఫిలాసఫీ ఫర్ ఫిలిష్టి న్స్’’అన్నారు అంటే సంస్కృతీ కళలకు వ్యతిరేకమైనవారి ఫిలాసఫీ అని అర్ధం .

విలియం ప్రభావం

విలియం జేమ్స్ ప్రభావం అమెరికా  ప్రెసిడెంట్లు   ఉడ్రోవిల్సన్,రూజ్ వెల్ట్ ల ఆలోచనా ధోరణిపై అధికం .శాంతాయన జేమ్స్ ఫిలాసఫీ కి ఆకర్షితుడు .జేమ్స్ కొత్త శకానికి శంకుస్థాపన చేశాడు ‘.ఎపిస్టమాలజి మెటాఫిజిక్స్ ,సైకాలజీ ,విద్య మతం మిష్టిజం  లపై ఎన్నో ఉద్గ్రంధాలు రాశాడు .ఫిలాసఫీలో అతను రాసిన ‘’రాడికల్ ఇమ్పిరిసిజం ‘’ఉత్క్రుస్టగ్రంధం ‘’’an thing short of god is not rational ,and every thing more than god is impossible ‘’అనినమ్మాడు . “First, it is essential that God be conceived as the deepest power in the universe, and second, he must be conceived under the form of a mental personality.”

‘’ధీరీ ఆఫ్ ఎమోషన్ ‘’అనేదాన్ని కార్ల్ లాంజ్ నుండి గ్రహించి  విస్తృత పరచాడు [W]e must immediately insist that aesthetic emotion, pure and simple, the pleasure given us by certain lines and masses, and combinations of colors and sounds, is an absolutely sensational experience, an optical or auricular feeling that is primary, and not due to the repercussion backwards of other sensations elsewhere consecutively aroused. To this simple primary and immediate pleasure in certain pure sensations and harmonious combinations of them, there may, it is true, be added secondary pleasures; and in the practical enjoyment of works of art by the masses of mankind these secondary pleasures play a great part. The more classic one’s taste is, however, the less relatively important are the secondary pleasures felt to be, in comparison with those of the primary sensation as it comes in. Classicism and romanticism have their battles over this point.

 

‘Jamesian theory of self[edit]

William James developed a theory of self that was divided into two main categories. The first was the “Me” self, and the second was the “I” self.[48] The “me” self refers to the aspects of someone that come from that person’s experiences. James broke the “me” self down into three sections, The Material Self, The Social Self, and The Spiritual Self.[49]For James, the “I” self was classified as the thinking self. James linked this self to the soul of a person, or what we now think of as the mind.[50] The Pure Ego was the name given to the “I” self.[49]

Free will[edit]

In The Will to Believe, James simply asserted that his will was free. As his first act of freedom, he said, he chose to believe his will was free. He was encouraged to do this by reading Charles Renouvier, whose work convinced James to convert from monism to pluralism. In his diary entry of April 30, 1870, James wrote,

I think that yesterday was a crisis in my life. I finished the first part of Renouvier’s second Essais and see no reason why his definition of free will—”the sustaining of a thought because I choose to when I might have other thoughts”—need be the definition of an illusion. At any rate, I will assume for the present—until next year—that it is no illusion. My first act of free will shall be to believe in free will.[25]

Inline image 1  Inline image 2    Inline image 3  Image result for william jamesImage result for william james

 సశేషం

   మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -10-7-15-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.