ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -98

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -98

42-టైం మెషీన్ వంటి సైన్స్ ఫిక్షన్ రాసిన –హెచ్ .జి .వెల్స్ -3(చివరిభాగం )

సాంఘిక పునర్ నిర్మాణం పై వెల్స్అభిప్రాయాలకు క్రమగా ఆదరణ తగ్గింది భవిష్యత్తులో ఏయే కొత్త విషయాలోస్తాయో ఆయన ‘’ది షేప్ ఆఫ్ థింగ్స్ టుకం ‘’లో రాశాడు .క్రమంగా అయన సాధారణ సృజన ధార బలహీనపదడిం దన్నారు  .తీవ్రంగా విమర్శిస్తూ ‘he sold his birth right for a pot of messages ‘’అని ఈస డి౦చారు.వయసు అరవై మధ్యలో ఉండగా అంతగా ఉత్సుకత లేని ‘’ది బల్ పింగ్టన్ఆఫ్ బ్లప్’’రాశాడు .ముదురు వయసులో రిపిటీషన్ లే రాస్తున్నాడు అనే అభియోగామూ ఉంది .దేనినీ లక్ష్యం చేయకుండా ‘’ది న్యు వరల్డ్ ఆర్డర్ ‘’రాశాడు .ఇది రేషనలిజాన్నితట్టి లేపింది .ఆయన ఊహించి ముందే చెప్పినవన్నీ ఒకటి తర్వాత ఒకటి అనుభవం లోకి వచ్చి నిజం చేస్తుంటే తిట్టిన నోళ్ళుమూత పడ్డాయి .ఆయనలో ఫెర్టి లిటి  పెరిగిందే కాని తగ్గలేదు .వయసు 90వచ్చేసరికి పబ్లిష్ అయిన ఉద్గ్రందాలే 90కి పైన ఉన్నాయి .30పాంఫ్లేట్స్ రాసి ప్రచురించాడు .”impure but inexhaustible Wells ‘’అనిపించుకొన్నాడు .

మానవాళికి మార్గ దర్శనం చేయటం లో వెల్స్ఎప్పుడూ ముందు ఉండేవాడు జనజాగృతమే ఆయన ధ్యేయం .76వయసులో డాక్టరేట్ పొందాడు .తన దిసీస్ కు ఆయన ‘’qulality of illusion in the continuity of the individual life in the higher Meta zoa with particular reference to Homo Sepines ‘’.అని పేరుపెట్టాడు

‘’సూపర్ హుమన్ వైటాలిటి’’ ఉన్నవాడు వెల్స్.రెండు ప్రపంచ యుద్ధాలు ఆయన పాత భావాలపై అనుమానం కలిగించాయి .హీరో షిమా ఉదంతం తర్వాత మనసు వికలమైంది .తన స్పందనను ‘’this can wipe out every thing bad or good in the world .It is up to the pe0ple  to decide which ‘’అన్నాడు ఆవేదనగా .79వ ఏట ‘’mind at the end of its tether ‘’అనే సోషలాజికల్ టేస్టమెంట్ రాశాడు .ఇందులో మానవ మూర్ఖత్వాన్ని ప్రశ్నించాడు .మానవుడు తాను  జీవించటానికి సరైన శ్రద్ధ తీసుకోలేక పోతున్నాడని బాధ పడ్డాడు .’’man will have to give place to some other animal better adapted to the fate that closes in ‘’అని భవిష్యవాణి చెప్పాడు

.కొన్నేళ్ళనుంచి డయాబెటిస్ తో బాధ పడుతున్నాడు వెల్స్.80వ ఏట పరిస్తితి క్షీణించింది .మరణం అంచున ఉన్నానని గ్రహించాడు తాను  కొన్ని రోజులకు చనిపోతాననగా ‘’నా ఒక కాలు సమాధిలో మరొకటి బయటా ఊగుతున్నాయి ‘’అన్నాడు తనగురించి జోక్ చేస్తూ .చావును విషాదాంతంగా కాని సీరియస్ గా కాని తీసుకోలేదాయన .ఒక సందర్భం లో ఆయన సంభాషణ సమయం లో కొంచెం పరాకుగా ఉన్నాడని  అంటే నవ్వుతూ ‘’నేను చావు లో బిజీగా ఉన్నాను ‘’అన్నాడు .ఇంకొక నెలలో ఎనభై వ ఏడు వస్తుందనగా వెల్స్ 14-8-1946న మరణించాడు .

ఎన్సైక్లో పీడియా బ్రిటానికా వెల్స ను  ‘’నావలిస్ట్ ,సోషియాలజిస్ట్ ,హిస్టోరియన్ ,అండ్ ఉటోపియన్’’గా అభి వర్ణించింది .న్యూ యార్క్ టైమ్స్ ‘’పార్లమెంట్ ,రాజకీయం ,ప్రైవేట్ ఆస్తి ,వాణిజ్య పోటీ ,పోలీసులు జైళ్ళు పిచ్చివాళ్ళు ,వికలాంగులు ,లేని ఆదర్శ రాజ్యం కోసం వెల్స్ తపించాడు ‘’అని శ్లాఘించింది .ప్రపంచ ప్రభుత్వం కోసం కలలు గన్న మేధావి వెల్స్.ప్రపంచ శాంతి స్థాపనే ధ్యేయంగా ఉన్నవాడు .ఆంగ్ల రాజకీయాలను ప్రభావితం చేసి మార్గ దర్శనం చేశాడు .సోషలిస్ట్ ఇంగ్లాండ్ రావాలని తపించాడు కాని బ్రిటిష్ పౌరుడేవ్వడూ దానికి ఇష్టపడడుఅనీ చెప్పాడు .ఆయన రాసిన సెక్స్ నవలలు విముక్తికి మార్గం చూపాయి .చార్లెస్ డికెన్స్ తర్వాత ఇంతటి పాప్యులర్ నవలా రచయితా రాలేదు .Wells was possibly the greatest British journalist since Defoe ‘’అని న్యూయార్క్ టైం ఘన నివాళి అర్పించింది .

వెల్స్ కొంతకాలం సోషలిస్ట్ ఫేబియన్ సొసైటీలో ఉన్నాడు .వారికి విద్యా ,సంస్కరణలపై అవగాహన ఏమీ లేదని తెలుసుకొని బయట పడ్డాడు  లండన్ యూని వర్సిటీలో లేబర్ పార్టీ ప్రతినిధిగా పోటీ చేశాడుకాని పార్టీపై అంతగా అభిమానం లేక వదిలేశాడు ‘’సోషల్ క్లాస్ ‘’రావాలని ఆశించాడు .ప్రపంచ ప్రభుత్వం ఏర్పడాలని ఆరాట పడ్డాడు .’’ది ఓపెన్ కాన్స్పి రసి ‘’ లో వరల్డ్ కామన్ వెల్త్ గురించి  చర్చించాడు .’’దిఫ్యూచర్ ఇన్ అమెరికా ‘’పుస్తకం లో అక్కడి జాతి విచక్షత కొంప ముంచుతుందని చెప్పాడు .మొదటి ప్రపంచ యుద్ధానికి ముందు ‘’టేర్రిటోరియలిజం ‘’పై మాట్లాడాడు .జియనిస్ట్ మూమెంట్ ను వ్యతిరేకించాడు .రష్యాలో స్టాలిన్ రాకతో భావాలలో మార్పు వచ్చింది .స్టాలిన్ తో మార్క్సిజం –లెనినిజం వస్తుందని ఆశించాడు .తర్వాతఫాసిజాన్ని కమ్మ్యూనిజాన్ని విమర్శించాడు .వెల్స్ పూనిక తో  ఇంగ్లాండ్ లో ‘’డిజైన్ అండ్ ఇండస్త్రియల్ అసోసియేషన్ ‘’ఏర్పడింది .’’గాడ్ ది ఇన్విజిబుల్ ‘’పుస్తకం లో దేవుడు మతాలను సృష్టించలేదని చెప్పాడు  “the most important writer the genre has yet seen”, and notes his work has been central to both British and American science fiction.[85] He was nominated for the Nobel Prize in Literature in 1921, 1932, 1935, and 1946.[7].

Inline image 1Inline image 2Inline image 4Inline image 5

నోబెల్ ప్రైజ్ కు నామినేట్ అయినా పొందలేని గొప్ప రచయిత.ఎందరెందరికో స్పూర్తి ప్రదాత .ప్రపంచ బంగారు భవిష్యత్తు కోసం కలలు కన్న ఆశావాది .క్రాంత దర్శి వెల్స్ .

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ –  16-12-15-ఉయ్యూరు

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.