ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -105

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -105

45- రేడియో యాక్టివిటీ కనిపెట్టి నోబెల్ బహుమతి పొందిన తొలి మహిళ- మేరీ క్యూరీ

 

రోగ చికిత్సా విధానం లో కొత్త మూలకాన్ని కనిపెట్టి ,35ఏళ్ళకే భర్తతో పాటు విఖ్యాతురాలై చిన్న కుటీరం లో అనామకం గా ఉన్న మేరీక్యూరీ .పోలాండ్ లోని వార్సాలో స్క్లోడోవ్ స్కాలో’’ మార్యా ‘’గా 7-11-1867న జన్మించింది .తండ్రి వార్సా హైస్కూల్ లో ఫిజిక్స్ ఉపాధ్యాయుడు .తల్లి సంగీత విద్వాంసురాలు ,గర్ల్స్ అకాడెమీ ప్రిన్సిపాల్ .ఈమె కాక జోశియా ,జోసెఫ్ ,బ్రోన్యా ,హెలెన్ లు న్నారు .అందరిలో మార్యా చిన్నది .అందరు చురుకైనవారే .పోలాండ్ రష్యన్ ఆధిపత్యం లో ఉండటం వలన వాళ్ళు పోల్స్ ను చాలా హీనంగా చూసేవారు .పోలిష్ చరిత్రను మార్చేశారు .పోలిష్ మాండలికాన్ని హేళన చేసేవారు .రష్యన్ భాషలోనే చదువుకోవాల్సి వచ్చేది .తండ్రి జీతం తగ్గించి అవమానించారు .ఈ బాధలు భరించలేక స్క్లోడో విస్క్ లు బోర్డింగ్ లలో   చిన్న గదుల్లో పదేసి మందికి పైన ఉండేవారు .చదువుకోనేవారికి బారక్ లాంటి వాటిలో ఉంచి విద్య నేర్పేవారు .ఈ దుర్భర పరిస్తితులలో జోషియా,బ్రోన్యాలకు టైఫాయిడ్ తగిలి చాలా ఇబ్బంది పడ్డారు పదహారేళ్ళ జోషియా తీవ్రమైన జ్వరం తో బాధ పడ్డాడు .రెండేళ్ళ తర్వాతా దారిద్ర్యం తో ,అనారోగ్యం తో ,టి బి వచ్చి తల్లి చనిపోయింది .11ఏళ్ళ మర్యా కు ఇది ఆశనిపాతమే అయింది ఆ లేత వయసులో .

యవ్వన ప్రాదుర్భావం లోమార్యా మోడల్ విద్యార్ధినిగా ఉండేది .కాని మానసికంగా  ఆమెది తిరుగుబాటు మనస్తత్వం .ఆమె కు అవార్డులు రివార్డులు బహుమతులు గా రష్యన్ పుస్తకాలే ఇచ్చేవారు .దారిలో ఉన్న తన దేశానికి ద్రోహం చేస్తున్న రష్యా వాళ్ళ విగ్రహాలపై ఉమ్మి వేస్తూ స్కూల్ కు వెళ్ళేది .పోల్స్ కు సార్వ భౌమాదికారం కావాలని కోరుకొనేది .ఈ యువ పద్మ౦ చక్కగా క్రమంగా వికసించి శోభించింది .చేపలు పడుతూ ,డాన్స్ చేస్తూ ,స్ట్రా బెర్రీలు కోసుకొంటూ  కొండలెక్కుతూ నీటిలో ఈదుతూ స్నేహితురాళ్ళతో హాయిగా కాలం గడిపేది .ఒక్కోసారి తెల్లవారుజామున నాలుగు గంటలకే నిద్ర లేచేది .పెద్దగా సీరియస్ పుస్తకాలేవీ చదివేదికాదు  .అశ్లీలం లేని ప్రమాదం కాని పుస్తకాలే చదివింది .స్కూల్ చదువు పూర్తీ అయేసరికి అందరిలో గౌరవనీయురాలైన అమ్మాయి అని పించింది

వార్సా కు తిరిగి వచ్చి ‘’పాజిటి విస్ట్స్’’అనే అండర్ గ్రౌండ్ కార్యక్రమాలు నడిపే బృందం తో చేతులు కలిపింది .సంస్కరణల కోసం కరపత్రాలు తయారు చేయటం, పంచటం చర్చలలో పాల్గొనటం చేసేది .ఈ రహస్య మిషన్ కు  ‘’ఫ్లోటింగ్ యూని వర్సిటి ‘’అని పేరు పెట్టుకొన్నారు .17ఏళ్ళ మేరీ దీన్ని జీవితాంతం జ్ఞాపకం ఉంచుకొన్నది .ఆర్ధిక వనరులు లేక పోయినా ,సాధించింది అతి స్వల్పమైనా అది అసలైన సాంఘిక పురోభి వృద్ధికి దారి చూపిందని తర్వాత చెప్పింది .వ్యక్తిని తీర్చి దిద్దకుండా కొత్త సమాజం ఏర్పడదు అంటుంది .ప్రతివ్యక్తి తన స్వీయ ఉన్నతికీ కృషి చేస్తూ సమాజాభి వృద్ధికి దోహదం చేయాలని విశ్వసించింది .ఈ బోర్డర్ స్కూల్  ను  స్క్లోడో వ్ స్కి నిర్వహించటం కస్టమై ఆర్ధికంగా లాభించక వదిలేసి ,మరొక చిన్న ఇంటికి మారాడు .ఇప్పుడు పిల్లలు స్వంత కాళ్ల మీద నిలబడే అవకాశం వచ్చింది .18వ ఏట మార్యా గవర్నేస్ అయింది .వచ్చే జీతం లో కొంత డబ్బును పారిస్ లో మెడిసిన్ చదువుతున్నచిన్నక్క బ్రోన్యా కు పంపేది . మార్యా ఇంటి జనం డబ్బు హజం తో తప్పు దారిన పడే తత్త్వం ఉన్నవాళ్ళు .అదొక నరకమని పించి ,వారంతా ఫ్రెంచ్ భాష తప్ప మాట్లాడారని ఇంట్లో అయిదుగురు నౌకర్లున్నారని ,వీళ్ళంతా లిబరల్స్ లాగా పోజు కొదుతున్నారని ఒక కజిన్ కు కార్డ్ రాసింది .

కొన్ని వారాల తర్వాత మరిన్ని సమస్యలొచ్చాయి .ఈమె కు ఉద్యోగమిచ్చిన యజమాని పెద్దకుటుంబం ,చిన్న ఎస్టేట్ ఉన్న వ్యవసాయ దారుడు .వాళ్ళ 18ఏళ్ళ అమ్మాయి తో మంచి స్నేహమేర్పడింది .కూలీల జీవన పరిస్థితి ,పాసిటివిస్ట్  ధానాలను  తనతో ఆమె చర్చించేది . . మార్యా ఆమె అన్న కాసిమిర్ తో ప్రేమలో పడింది .మార్య అంటే ఆ యజమానికి భార్యకూ ఇష్టమే కాని సాంఘికంగా తక్కువ స్థితి లో గవ ర్నేస్ గా ఉన్న అమ్మాయిని కోడలిగా చేసుకోవటానికి వారు ఇష్టపడలేదు .కాసిమిర్ యూని వర్సిటిలో చదువుకోటానికి వెళ్ళిపోయాడు. మార్యా అక్కడే ఉండి పోయింది .అక్కకు డబ్బు పంపుతూ ఏదో ఒక రోజు తానూ పారిస్ చేరి చదువుకోవాలని అనుకొన్నది .ఆమె పొజిషన్ మారినా అలాగే మరో అయిదేళ్ళు కొనసాగింది .తర్వాత తండ్రిని చిన్న చెల్లెలు హేలా ను వదిలిపెట్టి నాలుగవ తరాగతి రైలు పెట్టె లో ఫ్రాన్స్ కు బయలు దేరింది .

బ్రోన్యా ఒక పోలిష్ రివల్యూషనరి,సహా విద్యార్ధి డ్లుస్కి ని పెళ్ళాడగా మార్యా ఫాకల్టి ఆఫ్ సైన్స్ లో చేరి తనపేరునుగాలిక్ సంప్రదాయం లో  మేరీ గా రిజిస్టర్ చేసుకొన్నది .అక్కాబావా ప్రాక్టీస్ ప్రారంభించారు .అక్క స్త్రీ లకు సంబంధిన రోగాలకు కన్సల్టంట్ గా ఉండేది .కొంతకాలం హాయిగా కాలం గడిచింది .బ్రోన్యాకు సంతానం కలిగింది .మేరీ రోజూ యూని వర్సిటికి బస్సులో వెళ్లి రావటానికి అక్కడ లంచ్ చేయటానికి చాలినంత డబ్బు లేక ఇబ్బందిపడేది .1892మార్చ్ లో లాటిన్ క్వార్టర్ కు మారిపోయింది .అది ఒక చిన్న ‘’సన్నాసి’’ గుహలాగా చలిగా ఉండేది .కాని తన కెమిస్ట్రీ లాబ్ కు 15నిమిషాల నడక దూరమే .కొన్ని రోజులకే ఆ గది అసౌకర్యంగా ఉండటమేకాక ,మురికి కూపం అని పించింది .తర్వాత రెండేళ్లలో  ఇళ్ళుమారుతూనే ఉంది .బావ పంపే అతి చిన్న మొత్తం తో జీవితాన్ని లాక్కోచ్చేది .బ్రెడ్ తో టీతో మాత్రమె బతికింది. తగినంత ఆహారం,పోషణా  లేక ఒకసారి క్లాస్ లో నీరసం వచ్చి పడిపోయింది కూడా .బావ కంగారుపడి పరిగెత్తుకొచ్చి చూసి ఆమె రోజు మొత్తం మీద రెండు ముల్లంగి దుంపలు ,కొద్దిగా చెర్రీ పళ్ళు మాత్రమె తిన్నదని తెలిసి అవాక్కయ్యాడు .ఇంటికి తీసుకు వెడితే అక్క బ్రోన్యా చక్కగా సేవ చేసి కడుపు నిండా తినిపించి సేవ చేసింది .కొన్ని రోజుల తర్వాత మళ్ళీ తన ఇంటికి వెళ్లి చదువు పై ద్రుష్టి పెట్టాలని  పట్టు బట్టి వెళ్ళిపోయింది .

మేరీ బుర్రంతా పరీక్షలమీదే ఉంది .కెమికల్స్ ,కాల్క్యులస్ లు తప్ప మిగిలిన వాటి గురించి ఆలోచనే లేదు .అందం వికసించి మరింత అందంగా కనిపించి అందరి దృష్టిలో పడేది .ఒకసారి ప్రేమలో పడింది కాని ఇప్పుడు ధ్యాసంతా చదువు మీదే .తీక్షణ౦గా చదివి చిక్కి శల్యమైంది కాని ఆమె మనస్సు శరీరాన్ని నియంత్రించి ముందుకు సాగేట్లు చేసేది .26ఏళ్ళ వయసులో ఫిజిక్స్ లో ఫస్ట్ గా మాస్టర్  డిగ్రీ పొందింది ..కొన్ని నెలల తర్వాతా గణితం లో సెకండ్ వచ్చి పాసైంది .ఆమెకు ఆరు వందల రూబుళ్ళ స్కాలర్ షిప్ వచ్చి ఉత్సాహాన్ని పెంచింది .కాని ఉంటున్న గది మార్చలేదు .తన బీదరికానికి గర్వ పడేది –she was proud of her poverty ‘’.విదేశం లో ఒంటరిగా స్వతంత్రంగా ఉండటం మేరీకి ఇష్టమైంది .ఇలాంటి సమయం లో పియర్రీ క్యూరీతో పరిచయమేర్పడింది .

మేరీకి అన్ని సౌకర్యాలతో లాబ్ కావాలని ఫ్రెంచ్ టీచర్  పియరీ అర్ధం చేసుకొన్నాడు .ఆయన్ను చూడగానే మనసు పారేసుకొన్నది మొదటిసారిగా మేరీ .పియర్రీ పారిస్ లో 15-5-1859లో పుట్టాడు క్యూరీలు ప్రొటెస్టెంట్ ఆల్సేషి యన్లు.తండ్రి డాక్టర్ ,క్షయ వ్యాధిపై  గ్రంధాలు  రాసిన రచయిత..పారిస్ లో మ్యూజియమాఫ్ నేచురల్ హిస్టరీలో రిసేర్చర్ .సోదరుడు జాక్వెస్ కూరా పరిశోధకుడు ,లాబ్ వర్కర్ కూడా .కొడుకు సంప్రదాయానికి వ్యతిరేకంగా ఉన్నాడని డాక్టర్ క్యూరీ బాధ పడేవాడు .కొడుకుకు 16ఏళ్ళు వచ్చేదాకాసైన్స్ లో డిగ్రీ పొందేదాకా ఇంటి వద్ద  తానె చదువు చెప్పాడు .18వ ఏట ఫిజిక్స్ లో మాస్టర్ డిగ్రీ సాధించాడు .24వయసులో సోదరుడితో కలిసి అతి తక్కువ విద్యుత్తును కొలిచే సాధనం కనిపెట్టాడు .తర్వాత ‘’క్రిస్టలైన్ ఫిజిక్స్ ‘’పై ద్రుష్టి పెట్టి అతి నాజూకు సున్నిత సైంటిఫిక్ స్కేల్ ను కనిపెట్టటమే కాక ,మాగ్నేటిజం లో ప్రాధమిక సూత్రం (ఫండ మెంటల్ లా )కనిపెట్టాడు దానినే ఇప్పుడు ‘’క్యూరీస్ లా ‘’అంటున్నారు.

 

Inline image 1Inline image 2

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్-4-2-16-ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.