ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -106

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -106

45- రేడియో యాక్టివిటీ కనిపెట్టి నోబెల్ బహుమతి పొందిన తొలి మహిళ- మేరీ క్యూరీ -2

మేరీ ని చూసిన మొదటి క్షణం లో పియర్రీ స్త్రీ ద్వేషి అనిపించాడు ,కాని ఈ పాలిష్ద్ పోలిష్ అమ్మాయి ని చూసి ఫ్లాటైపోయాడు .కాని మేరీ మాత్రం ప్రేమవ్యవహారాలు కాక క్వార్ట్జ్  గురించి క్రిస్టల్స్ గురించి చర్చి౦చేది .చాలా శాస్త్రీయంగా సుదీర్ఘకాలం ప్రేమ కలాపం సాగింది .అతని మొదటిప్రేమ కానుక ‘’ఆన్ సిమ్మెట్రి ఇన్ ఫిజికల్ ఫినామినా –సిమ్మెట్రిఆఫ్ ఆన్ ఎలెక్ట్రిక్ ఫీల్డ్ అండ్ ఆఫ్ ఎ మాగ్నెటిక్ ఫీల్డ్ ‘’ అనే కరపత్రం .ఉన్న పరిస్తితులలో ప్రేమ వ్యవహారం గురించి తీవ్రంగా ఆలోచించింది మేరీ .పది నెలల తర్వాత పెళ్లి చేసుకొని మేరీ క్యూరీ అయింది .ఇద్దరూ స్వేచా ఆలోచనా పరులే కనుక వివాహం పౌర వేడుక (సివిల్ సేరిమని )గా జరిగింది .పెళ్లి ఉంగరాల మార్పిడి లేదు .బావ అమ్మ తెల్లని పెళ్లి గౌను కొని బహుమతిగా ఇస్తానంటే నల్ల గౌను ఇస్తే చాలా సంతోషిస్తానని లాబ్ లో  పని చేయటానికి  దాన్ని వేసుకొంటానని రాసింది .వాళ్ళ’’మధు చంద్రం ‘’  హనీమూన్ కూడా పారిస్ దగ్గరున్న వనారణ్యం లోనే నడిచి సైకిల్స్ మీదా .బాగా ప్రసిద్ధ శాస్త్ర  వేత్తలయ్యాక కూడా వారు ఇదే తీరుగా ఉన్నారు .1895లో చిన్న ఫ్లాట్ లో ఉన్నారు .అంతకు ముందు ఏనాడూ గుప్పెడు మెతుకులు వండటం రాని  మేరీ ,అన్నీ నేర్చి ఎక్స్ పర్ట్ ఫ్రెంచ్ మహిళఅయింది .ఇల్లు తీర్చి దిద్దుకోవటం ఆమెకు మరొక ప్రయోగమే .వంటగది ఆమెకు పరిశోధనాలయమే .కొత్త జంట అరుదుగానే సినిమాలు చూసేవారు .సాయం వేళలో స్నేహితులింటికీ చాలా తక్కువగానే వెళ్ళేవారు . ప్రేమ పావురాలు లాగా కలిసి మెలిసి దాంపత్య ఫలం గా అరీన్ ,ఈవ్ అనే ఇద్దరమ్మాయిలకు జన్మ నిచ్చారు .

క్యూరీల వివాహమైన ఏడాదిలోనే  విల్హెం రోఇంజేన్’’ x కిరణాలు ‘’కనుగొన్నాడు .అప్పుడే హెన్రి బెక్వేరల్ యురేనియం లవణాలు కాంతి సోకకుండానే అజ్ఞాత కిరణాలను వెలువరిస్తున్నాయని కనిపెట్టాడు .చీకటిలో వీటిని నల్లకాగితాం లో దళసరిగా చుట్టిన ఫోటోగ్రాఫిక్ ప్లేట్  దగ్గర ఉంచితే  మచ్చలు ఏర్పరచాయి  .కనుక యేవో కిరణాలు వెలువడి ప్లేట్ ను తాకి మచ్చలేర్పరచాయని గ్రహించాడు .వీటినే ‘’బెక్వేరల్ కిరణాలు ‘’అన్నారు .ఇది తెలుసుకొన్న పియర్రీ మేరీ చేస్తున్న ప్రయోగాలకు సాయం చేశాడు .వీరికి బయటి సహాయం లేదు .నిధుల కొరత .పరికరాలు తగినన్ని లేవు .వాళ్ళ ప్రయోగ శాల ముతక కర్ర దుకాణం లా ఉండేది .గది ఎప్పుడూ చెమ్మతో ఉండేది .వేసవిలో పొగలు వింటర్ లో ఫ్రీజింగ్ పాయింట్ కంటే కొంచెం ఎక్కువ 42డిగ్రీల ఫారెన్ హీట్ .తెలిసిన అన్నిస్వచ్చ మైన  కెమికల్స్ ను ,రసాయన  సమ్మేళనాలను ,పరీక్షిస్తూ యురేనియమే కాక ,మరొక లోహమూ కంటికి కనిపించని కిరణాలను వెద జల్లుతోందని గ్రహించారు .ఇదే రేడియో ధార్మికత -రేడియో యాక్టివిటి.అయినా పరిశోధనలు చేస్తూనే ఉన్నారు .

తరువాత పని చాలా పెద్దది .కొన్ని సమ్మేళ నాలు యురేనియం ,దోరియం లకంటే శక్తి వంతమైనవి అని గుర్తించారు .ఫలితాలను అనేక సార్లు చెక్, రీచేక్ చేసుకొన్నారు .రేడియేషన్ వలన అత్యంత శక్తి వంతమైన కొత్త మూలక౦  ఏర్పడుతుందని గ్రహించారు .యురేనియం ధాతువు అయిన పిచ్ బ్లెండి లో అది చాలా తక్కువ పరిమాణం లో ఉందని తెలిసిన ,అది అంత  సూక్ష్మ స్థితిలో మిలియన్లో ఒక వంతు (మిలియ౦త్ )  ఉంటుందని తెలుసుకోలేక పోయారు .పిచ్ బ్లేన్దీని ఎక్కువగా సేకరించటం చాలా కస్టమైంది ,ఖర్చుతో కూడినదీ .వీళ్ళకు అది టన్నులకొద్దీ కావాలి. పిచ్ బ్లేండీ నుంచి ఉరేనియం పొందిన తార్వాత మిగిలిన దానిలోంచి తాము ఎదురు చూసే మూలకం వస్తుందనుకొన్నారు .ఖర్చుకు వెనకాడకుండా నిరుత్సాహ పడకుండా సేకరించి ప్రయోగాలు చేశారు .ఎట్టకేలకు తాము ఎదురు చూసిన’’ పొలోనియం’’ మూలకాన్ని ఆవిష్కరించి లోకానికి తెలియ జేశారు ..క్యూరీ దేశం పోలాండ్ పేరు తో దాన్ని పొలోనియం అన్నారు .పోలాండ్ కు ప్రాచీన మైన పేరు పొలోనియా .గొప్ప పవిత్ర ఘడియలు గా  వారి జీవితాలలో నిలిచి పోయాయి .

లాబ్ లో మెరీ ది ‘’పగటి కూలి’’ పాత్ర .అనేక గాజు జార్లలో సమ్మేళనాలు ,అవక్షేపాలు నిలువ చేయటం,టన్నుల కోద్దీ పిచ్ బ్లేండీ ని అతి సూక్షంగా  శుద్ధి చేసి,మరిగే నీటిలో ఉడికించటం ఆమె పని తల్లిగా, భార్యగా ,ఇల్లాలుగా, సైంటిస్ట్ గా అన్నీ సర్వ సమర్ధంగా నిర్వహిస్తోంది మేరీ .పిల్లలకోసం గూస్ బెర్రీ జ్యూస్ ,రుచికరమైన వంటకాలు చేస్తూ పెద్దమ్మాయి కి చదువు నేర్పుతూ ఆదర్శ గృహిణిలా  ఉంది  .లాబ్ చాలా చల్లగా ఉండటం, వెచ్చదనానికి పెట్టె స్టవ్ అయిదడుగుల దూరం లో ఉంచటం తో ఆమె నరకమే అనుభవించింది .దీనికి తోడూ పైకప్పు చిల్లులు పడినీళ్ళు కారటం ,పొగ బయటికి వెళ్ళే చిమ్నీ కూడా లేక పోవటం ఆమె పాలిటి మ్రుత్యుపాశాలే అయ్యాయి .’’ఇలాంటి వ్యతిరేక పరిస్తితులలో మేమిద్దరం అన్యోన్యంగా ఆనందంగా మా పరిశోధన చేసి విజయం సాధించాం. పెద్ద పెద్ద పాత్రలలో ద్రవాలు ఉడకటం పొంగటం నా అంత  అంతపొడవైన  బలమైన ఇనుప రాడ్ తో ఆ ద్రవాన్ని కలపటం తో రోజు రోజంతా గడిచి పోయేది.సాయంకాలానికి తీవ్ర అలసట వచ్చేది . అయినా అవన్నీ మాకు మధురాతి మధురమైన రోజులు ‘’అని రాసుకొన్నది మేరీ .

క్యూరీ దంపతులు బతకటానికి సంపాదించటమే కాక ,అడ్డంకుల్ని అధిగమించాల్సి వచ్చేది .పొలోనియం కని పెట్టిన ఆరు  నెలలకే ‘’రేడియం ‘’అనే మరో కొత్త మూలకాన్ని కనిపెట్టి దానికి సంబంధించిన పత్రాలను విడుదల చేశారు .కాని మరొక 45నెలల తర్వాతనే ఒక ‘డేసిగ్రాం ‘’బరువున్న రేడియం ను ఉత్పత్తి చేసింది  మేరీ .దీని రేడియో ధార్మికత యు రేనియం ధార్మికత కంటేఒకటిన్నర మిలియన్ల  రెట్లు ఎక్కువ .1899-1904లోపు 30కి పైగా సైంటిఫిక్ పేపర్లు రాసి  ప్రచురించారు క్యూరీ దంపతులు .రేడియం చాలా ప్రాణాంతకమైనా, తీవ్రంగా శరీరానికి బొబ్బలు వంటివి కలిగించినా ,అది కొన్ని రకాల వ్యాధులకు నివారణగా ఉపయోగిస్తుందని తెలియ జేశారు .వ్యాధి సోకిన కణాలను నాశనం చేసి ,అవి మళ్ళీ వృద్ధి చెంద కుండా చేస్తుందన్నారు .కొన్ని రకాల కేన్సర్ ను కూడా నివారిస్తుందని చెప్పారు .1902లో అకాడెమీ ఆఫ్ సైన్స్ మేరీకి  రేడియో యాక్టివ్ పదార్ధాన్ని శుద్ధి చేసి సాధించినందుకు 20 వేల ఫ్రా౦కు లను కానుకగా అందజేసింది .పారిస్ యూని వర్సిటి మేరీని ‘’డాక్టర్   ఆఫ్  ఫిజికల్ సైన్స్ ‘’ఇచ్చి గౌరవించి సత్కరించింది .1903లో రేడియో యాక్టివిటీ ఆవిష్కరణ చేసిన హెన్రీ బెకరెల్ కు ,క్యూరీ దంపతులకు సంయుక్తంగా ‘’నోబెల్ ప్రైజ్ ‘’నిచ్చారు .

అ నాటి కి ఒక గ్రామ్ రేడియం ఖరీదు  1,50,౦౦౦ డాలర్లుగా నిర్ణయించారు .దీన్ని స్వార్ధం కోసం వాడుకోవాలని క్యూరీ దంపతులు భావించక.అలా చేస్తే సైన్సుకే ద్రోహం చేసినట్లుగా తలచారు .వ్యాధుల చికిత్సా విధానం లో ఉప యోగపడే రేడియం ఏ ఒక్క వ్యక్తీ స్వంతం కాదని అది విస్తృత మాన వాళి కే చెందాలని చెప్పారు .దానిపై ‘’పేటెంట్ ‘’తీసుకో లేదు .తమ పరిశోధనా ఫలితాలను రహస్యంగా ఉంచక బహిర్గతం చేశారు .నోబెల్ నగదు బహుమతి చాలా ఎక్కువ గా రావటం తో పియర్రీ టీచింగ్ ను వదిలేశాడు .ప్రత్యేక విందులు వినోదాలకు హాజరు కాలేదు ఆ దంపతులు .ఫ్రాన్స్ లో అత్యున్నతమైన ‘’లీజియన్ ఆఫ్ ఆనర్ ‘’ఇస్తామని మినిస్టర్ తెలియ జేస్తే తనకు దాని కంటే లాబ్ అభివృద్ధి ముఖ్యం అని తెలియ జేశాడు .ఏడాది క్రితం వరకు జనాలకు  పట్టనీ ,ఎవరికీ తెలియని ఈ అజ్ఞాత జంటను ఇప్పుడు చూడటానికి, సందర్శించటానికి  ఇంటర్వ్యు లకు వేలాది జనం నిత్యం వస్తున్నారు ,అభినందిస్తున్నారు .సంచులకొద్దీ అభినందన ఉత్తరాలోస్తున్నాయి .లెక్చర్ టూర్ లకు రమ్మని ,సన్మానాలు స్వీకరించమనే వినతులు వెల్లువలా వస్తున్నాయి .అమెరికా ప్రభుత్వం సాదర ఆహ్వానం పలికింది .చివరికి అకాడెమి ఆఫ్ సైన్స్ పియర్రీని తీసుకొన్నది వాళ్ళకూ ఈయనకూ పూర్తిగా ఇష్టం లేకుండానే .సార్బారన్ లో ప్రొఫెసర్ షిప్ ఇచ్చి పూర్తికాలం పరిశోధనలోనే గడపమని కోరారు .

ఒక సంపన్నురాలు అన్ని వసతులతో లాబ్ నిర్మించి అందజేస్తానని ముందుకొచ్చింది కాని ఆ అద్రుస్తాన్నీ ఆనందాన్ని అనుభవించలేక పోయాడు పియరీ . 1906ఏప్రిల్ 19న నోబెల్ పొందిన రెండేళ్లకుఒక వర్షపు రోజున  తన పబ్లిషర్ ను కలవటానికి పియరీ వెళ్ళాడు .రోడ్లు జనసమ్మర్దంగా ఉండి,కాళ్ళు జారిపోతున్నాయి .రోడ్డు దాటే ప్రయత్నం లో  ఎదురుగా వచ్చే రెండు చక్రాల గుర్రపు బండీని గమనించలేదు .గుర్రాలు అదుపు తప్పాయి .పియరీ  ఒక గుర్రానికి తగులుకొని వ్రేలాడిపోయాడు .కొన్ని క్షణాలు సురక్షితంగానే ఉన్నట్లు కనిపించాడు .గుర్రాలను తప్పించుకొన్నా, బండి చక్రాల కింద పడి  తల చితికిపోయి ,ఆ బురదలో మెదడు ముక్కలు ముక్కలై కూరుకు పోయి దారుణంగా ఆ  నోబెల్ లారియేట్ పియరీ క్యూరీ మరణింఛి , భార్య మేరీకి తీవ్ర మానసిక వేదన మిగిల్చాడు .

.Inline image 1Inline image 2Inline image 3

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -4-2-16-ఉయ్యూరు

 

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.