ఈ విజయం ఉయ్యూరు కళాభిమానులదే

   ఈ విజయం ఉయ్యూరు కళాభిమానులదే

పరుచూరి బ్రదర్స్ వంటిఉయ్యూరు ,పరిసరప్రాంతాల  మేటినాటక రచయితలున్నా వారెవరూ పూనుకొని  ఈ ప్రదేశం లో మళ్ళీ ఇన్నేళ్ళకు నాటక మహోత్సవం మూడు రోజులు నిర్వహించాలనే సంకల్పం ,దాన్ని నెరవేర్చటం గండి గుంటవాసి నాటక ప్రయోక్త దాదాపు డజను బహుమతుల విజేత డా శ్రీ వల్లభనేని వెంకటేశ్వరరావు  పూనుకోవటం ఉయ్యూరులోని సాహిత్య నాటక సంస్థలు చక్కెర కర్మాగారం శాసన సభ్యులు ,ఔత్సాహికులు ,విద్యా సంస్థలు ,ప్రభుత్వం అంతాకలిసి సహకరించటం అందరికి అందుబాటు లో ఉండే వి ఆర్ కే.ఏం హైస్కూల్ ఆరుబయట రంగ స్థలాన్ని ఎన్నుకొని ప్రదర్శించటం గత రెండు రోజులుగా జరుగుతున్న ఈ నాటక మహోత్సవాలను చూడటానికి మూడు వందలకు తక్కువ కాకుండా కళాభిమానులు వచ్చి హాయిగా క్రమశిక్షణతో చూడటం ఒక చరిత్రనే సృష్టించింది ఉయ్యూరు లో .ఎందరు మహా నటులోచ్చి యెంత గొప్ప నాటకాలు ఆడినా ప్రేక్షకులు లేకుంటే నిరుపయోగం. ప్రదర్శకులకు తీవ్ర అసంతృప్తి .దాన్ని అధిగమించి ఉయ్యూరు ప్రజలు హాజరై దిగ్విజయం చేకూరుస్తున్నారు. కనుక మొదటగా అభినందించాల్సింది ప్రేక్షక మహాజనులనే, వారి సంస్కారాన్నే .

  మళ్ళీ ఇన్నేళ్ళకు అని మొదట్లో రాశాను .అంటే ఇదివరకొకసారి జరిగాయన్న అర్ధం అందులో ఉంది .పూర్తిగా నాకు గుర్తు లేదు కాని 1967-70మధ్యకాలం లో ఉయ్యూరు శివాలయం లో సుమారు వారం రోజులు నాటక పోటీలు జరిగాయి .అప్పుడు నేను కొత్తగా ఉయ్యూరు కు బదిలీ అయి హైస్కూల్ లో సైన్స్ మేస్టర్ గా పని చేస్తున్నాను .యాకమూరు లేక గరిక పర్రు నివాసి శ్రీ చొప్పరపు వెంకటేశ్వర రావు గారు ఈ నాటకపోటీలు నిర్వహించటం లో పూర్తీ బాధ్యతా తీసుకొన్నారు .బట్ట తల ,ముతక ఖద్దరు పంచా చొక్కా ఖండు వాతో ఆయన ఉండేవాడు .సౌజన్యం మూర్తీభవించి ఉండేది .ఆయనకు ఎవరెవరు సహకరించారో జ్ఞాపకం లేదు కాని సాయం వేళలలో శివాలయం అంతా జనం తో కిటకిట లాడిపోయేది .పరిమిత వనరులతో ,అతితక్కువ సౌకర్యాలతో ఉన్నా ,చాలా నాటకాలు పోటీలో పాల్గొన్నాయి .కే సి పిలో పని చేసేవారూ అప్పుడు నాటకం ప్రదర్శించారు .ఏక పాత్రాభినయాలు జరిగాయి .మళ్ళీ ఈ నాటకాల జోలికిఎవరూ  పోయినట్లు లేదు. కే సి ఫై వారు మాత్రం శ్రీరామనవమి నాడు రాత్రి వేళ నాటకాలు ఆడించేవారు బయటి వారిని తీసుకొని వచ్చీ ,తమ స్టాఫ్ తోసాంఘిక నాటకాలు వేయించి  ,కెమిస్ట్ శ్రీ టి వి సత్యనారాయణ తో హాస్య నాటకాలు రాయించి ప్రదర్శింఛి   కొంత కళా పోషణ చేశారు .అప్పటివారే ఇప్పుడు వ్రుద్ధకళాకరులుగా గౌరవం అందుకొంటున్నారు . పాపం కే సి పివారు అక్కడి ఆడిటోరియం లోను వి ఆర్ కేం స్కూల్ లోను సంగీత కచేరీలు నిర్వహించారు రెండు మూడేళ్ళు .శ్రీ వోలేటి వెంకటేశ్వర్లు ,శ్రీ మల్లాదితండ్రీ తనయులు శ్రీ చంద్ర శేఖర్  శ్రీ బాబు వయోలిన్కూదాఎర్పాటు చేయించారు .కాని వారెంతచేసినా ఊళ్ళో జనానికీ కొంత పట్టాలిగా .ఆ ప్రోత్సాహం కరువై అబ్రప్ట్ గా విరమించుకొన్నారు .అలా జరగా కుండా ఉండాల్సింది కాల ధర్మం అని సరి పుచ్చుకోవాలి అంతే . శ్రీ ఇంకొంచెం వెనక్కి వెళ్లి ఫ్లాష్ బాక్ లోకి వెడితే ఉయ్యూరులో పాలిటెక్నిక్ కాలేజి ఉన్నప్పుడు ఆ స్టూడెంట్స్ వేసే నాటకాలు పరమ ప్రామాణికంగా ఉండేవి ..శ్రీ ఉప్రద్రస్ట(యు వి ) సుబ్బరాయ శర్మ వంటి వారు ఇక్కడ విద్యార్ధులుగా గోప్పనాటకాలు వేశారు .అలాగే శ్రీ నారాయణ రావు అనే ఆతనూ గొప్ప నటుడు .శ్రీ ఆచారి మేష్టారు అనేకాలేజి  డ్రాయింగ్ మేష్టారు గొప్ప తర్ఫీదునిచ్చి దర్శకత్వం వహించి ,రంగాలంకరణ తో కనుల పండువు చేసి ఆహ్లాద ఆనందాలను కలిగించారు .ఇవన్నీ ఒక్కసారి గుర్తుకొచ్చాయి .

   అన్నిటా ఆద్యులైన శ్రీ కందుకూరి వీరేశలింగం గారి జన్మదినం ఏప్రిల్ 16ను తెలుగు నాటక రంగ దినోత్సవం గా గుర్తించి ఉయ్యూరులో ఆనాడే నాటకోత్సవం ప్రారంభించటం ముదావహం. ఆ మహనీయుని స్మరించే సదవకాశామూ .మొదటి రోజు సభకు శాసన సభ్యులు శ్రీ బోడె ప్రసాద్ ,కేసి పి సి యి వో శ్రీ జి వెంకటేశ్వరరావు ,’’పూల రంగడు ఫేం ‘’,ఉయ్యూరు నగరపాలక సంస్థ చైర్మన్ శ్రీ జ౦పాన పూర్ణ చంద్ర రావు,మార్కెటింగ్ యార్డ్ చైర్మన్ శ్రీ నాని వంటి పెద్దలు వేదిక పై ఉండగా ఉత్సవాలు ప్రారంభమైనాయి .

   ధర్మార్జితం అనే నాటకాన్ని ప్రదర్శించారు .మొదట్లో కొంచెం హాస్యంగా ప్రారంభమై మధ్యలో సెంటి మెంట్ దట్టింపు రెట్టింపై నాటకం ఉల్లాసంగా ఉత్సాహంగా సాగి ప్రేక్షకులను సీట్లకు అతుక్కు పోయేట్లు చేసింది .రచన దర్శకత్వం బాగున్నాయి .అందరూ బాగా నటించారు నండీ అవార్డ్ పొందిన నాటకం .ప్రదర్శనకు ముందు ఉయ్యూరుకు చెందినకొందరు పూర్వపు నటులను  సన్మానించారు .

     రెండవ రోజు విలన్, కేరక్టర్ యాక్టర్ గా యాస భాష తో ప్రసిద్ధులైన శ్రీ త వి జయ ప్రకాష్ రెడ్డి ‘’అలెక్సాండర్’’నాటకం ఆద్యంతం రక్తి కట్టింది .రచన కీ శే పూసల .నటనా ,నిర్వహణ శ్రీ రెడ్డి .దాదాపు ఏక పాత్రాభినయం .అయితే కొత్త ప్రయోగం .దీన్ని గురించి రెండేళ్ళ క్రితం పేపర్లో చదివి రెడ్డిగారు చాలా బాగా చేస్తున్నారని తెలుసుకొన్నాను. ప్రత్యక్షంగా నిన్న చూశాను .నిజంగా చెప్పాలంటే ‘’ప్రీ రికార్డెడ్ ‘’నాటకం .రికార్డర్ లో వచ్చే మాటలను బట్టి పెదిమలు కదిలిస్తూ హావ భావ ప్రకటన చేస్తూ ఒంటి చేత్తో శ్రీ జయ ప్రకాష్ రెడ్డి నిర్వహించాడు .మిగిలిన పాత్రలున్నా అవి వినిపించేవే కాని  స్టేజి పై కనిపించేవికావు .కాని వారందరి గొంతుకలు చాలా నిర్దుష్టంగా పాత్రల స్వభావాలకు తగినట్లు ఉండటం మహా గొప్ప గా ఉంది .వారి సెలెక్షన్ ,రెండరింగ్ లో తీసుకొన్న జాగ్రత్త మెచ్చ దగినది .సంఘం లో ఉన్న అనేక సాంఘిక దురన్యాయాలు ,పిరికితనం ,ఆరళ్ళు వంటి వాటికీ హెల్ప్ లైన్ లో శ్రీ రెడ్డి చెప్పిన పరిష్కారాలు ,అవి క్లిక్ అయిన వైనాలు బాగా ఆకర్షించాయి .ఇతర దేశాలలో బెకెట్, ధారన్ టన్ వంటి నాటక రచయితలూ ఎన్నెన్నో ప్రయోగాలు చేసి నోబెల్ బహుమతి అందుకొన్నారు .ఎన్.ఆర్ నంది వంటి వారూ ప్రయోగాలు చేశారు .నిలకడ నీరు ఆరోగ్యం కాదు. ప్రవాహ జలం ఆరోగ్యకరం అందుకే ప్రయోగాలు .

  శ్రీ రెడ్డి ఒక్కడే స్టేజి అంతా దున్నేశాడు అన్ని రకాల భావోద్వేగాలకు చిరునామాగా నిలిచి పోషించి సెహబాస్ అనిపించాడు .పూసల డైలాగులు సహజ సిద్ధంగా ఉండి’’మణిపూసలు ‘’అని పించాయి అని నేను స్పందన తెలియ జేయమని అడిగితే వేదికపై చెప్పాను .అలాగే ‘’నాటక రంగ వేజేత అలేక్జాండర్’’గా శ్రీ రెడ్డి బహుముఖీన ప్రజ్నకనిపించారని ఆయన నాటక సినీరంగానుభవాలను రంగ రించి అందించిన కళాత్మక నాటకం’’ అన్నాను.అయితే నాకేమని పించింది అంటే నాటకం నిడివి పది హీను నిమిషాలు తగ్గి ఉన్నట్లయితే ఇంకా చిక్కగా గొప్పగా నిర్దుష్టంగా ఉండేది .అంతేకాదు ముఖ్య నటుని లో వచ్చిన మార్పు తానూ ఏ సాలహాలు చెప్పి ఎదుటి వారిలో మార్పులు తెప్పించాడో అలాగే తాగుడు సిగరెట్ .కొడుక్కు దూరంగా ఉండటం విషయాలలో కూడా క్రమంగా మార్పు వస్తే మరింత ఎఫెక్ట్ ఉండేది .తానుతాగి అనుభవించి అందరికీ దూరమై చివర్లో’’ సినేమా డైలాగులు ‘’వల్లించటం సినిమాటిక్ గా ఉందికాని డ్రమాటిక్ గా లేదని పించింది ..శ్రీనివాస అక్షరాలయ డైరెక్టర్ శ్రీపరుచూరి శ్రీనివాసరావు తమ కాలేజి విశాఖ లో జరిగిన పోటీలో నందీ అవార్డ్ పొందిందని ఇక్కడి ఇంతమంది  జనాన్ని చూస్తుంటే ఒళ్ళు పులకించి పోతోందని ఈ నాటకోత్సవాలు ప్రతి సంవత్సరం నిర్వహించే బాధ్యత తమ కాలేజి తీసుకొంటుందని హర్ష ధ్వానాల మధ్య ప్రకటించారు .కీప్ ఇట్ అప్ శ్రీ రావ్.

   దీని తర్వాత  హాస్య ప్రధానమైన రెండవ నాటక ప్రదర్శన ఉంది నేను చూడలేదు .

    రెండవ రోజూ కొందరు నాటక నటులకు సన్మానాలు చేశారు .నా స్నేహితుడు ,అనేక నాటకాలు అడినవాడు టి వీనటుడు అయిన శ్రీ సిద్దాబత్తుల సూర్య నారాయణ శనివారం సాయంత్రం ఫోన్ చేసి తనను సన్మానించటం  లేదని ,తానూ అర్హుడనని చెప్పారు. నేను ‘’ఆ వ్యవహారాలతో నాకేం సంబంధం లేదు .వాటిని ఏర్పాటు చేసేవారికి చెప్పు లేక నీకు జరిగిన అన్యాయాన్ని శ్రీ వి వి .ఆర్.ను కలిసి చెప్పు ‘’అని సలహా ఇచ్చాను .

  ఏమైనా ఉయ్యూరులో నడి వేసవి  లో సాయం వేళల ఈ నాటకోత్సవం జరపటానికి ముందుకొచ్చిన .చల్లని మల్లె పువ్వు నవ్వులువిరజిమ్ముతూ హాస్య పరిమళాన్ని వెదజల్లుతూ సాంఘిక సమస్యలకు తగిన పరిష్కారాలు సూచిస్తూ మనసులను దోస్తూ ,ఆలోచింప జేస్తూ  నాటకాలను ప్రదర్శింప జేస్తున్న  శ్రీ వి వి ఆర్ .ను,ఆయనకు సహకరించిన వారినీ  నాటక ప్రదర్శన సంస్థలను మరొక్కమారు అభినందిస్తున్నాను .ముందే చెప్పినట్లు ఈ నాటకోత్సవ విజయానికి ముఖ్య కారకులైన ఉయ్యూరు కళాభిమానులే నని ఇంకొక సారి  తెలియ జేస్తూ వారిని మనస్పూర్తిగా అభినందిస్తున్నాను .

మూడవ  రోజు18-4-16 సోమవారం  రాత్రి శ్రీ కోట శంకర రావు ప్రదర్శించే ‘’మినిస్టర్ ‘’నాటకం దాని తర్వాత పౌరాణిక నటుడు శ్రీ గుమ్మడి వెంకటేశ్వరరావు నాటక ప్రదర్శనా ఉన్నాయి .

          మీ-గబ్బిటదుర్గాప్రసాద్ -18-4-16-ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in సమయం - సందర్భం and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్+ చిత్రం

You are commenting using your Google+ account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.