ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -133

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -133

54-అమెరికాలో తన తరం లో అత్యంత సృజనశీలి గా పేరొందిన స్టీఫెన్ క్రేన్ -2

గ్రీస్ నుంచి తిరిగి వచ్చాక దక్షిణం వైపు వెళ్ళమని ఆజ్న జారీ అయింది .క్యూబా తిరుగు బాటులలో  చిక్కుకు పోయింది .స్పానిష్ అమెరికన్ యుద్ధం రావటానికి ఇంకా రెండేళ్ళు ఉంది .ఐలాండ్ ప్రజల క్యూబా విముక్తి నినాదం అమెరిక ప్రజల సానుభూతి పొందింది. పేపర్ దిగ్గజం హార్ట్స్ పత్రికలన్నీ యుద్ధం రావాలనే కోరాయి ,ప్రచారమూ చేశాయి. చట్ట వ్యతిరేక ఆయుధాలు ప్రబలంగా ఉన్నాయి .ఈ స్థితి లో క్రేన్ ను అక్కడి యుద్ధ వార్తల్ని రాయటానికి పంపారు .ఆతను వెళ్ళే షిప్ బ్రద్దలయింది .ప్రయాణీకుల౦దరూ  క్షేమం .క్రేన్ తో బాటు మరో ముగ్గురు ఒక నాటుఓపెన్  బోటు ఎక్కి ప్రయాణించారు .చాలా రోజులు  ప్రయాణం సాగింది .ఒక ఏడాది తర్వాత ఇదంతా ఒక గొప్ప ఎపిసోడ్ గా ‘’దిఫైనెస్ట్ షార్ట్ స్టోరి ఇన్ ఇంగ్లిష్ ‘’గా ప్రచురితమైంది .అదే ‘’ది ఓపెన్ బోట్ అండ్ అదర్ టేల్స్ఆఫ్ అడ్వెంచర్ ‘’.ఈ కధను అతి సహజంగా నిదానంగా ప్రారంభించి రాశాడు .అందులోని ప్రారంభ వాక్యాలే అందర్నీ ఆకర్షించాయి .క్రేన్ మాటల్లోనే ‘’None of them knew the color of the sky .’’నుంచి చివరిదాకా నాన్ స్టాప్ గా చదివించింది .ప్రమాదం షాక్ ,దాదాపు ట్రాజెడీగా మారిన ఉదంతం తో క్రేన్ ఆరోగ్యాన్ని గూర్చి పట్టించుకోలేదు .దీనివలన యెడ తెగని దగ్గు పట్టుకొన్నది .ఎత్లెటిక్ శరీరం కుంగి పోయింది .27వ ఏట ఇంగ్లాండ్ కు కోరా హౌరాత్ స్టెవార్ట్ తో వెళ్ళాడు .

ఇంతకీ ఎవరీ కోరా ?ఫ్లారిడా లో వేశ్య వాటిక ను నడిపేది .ఆమె ను క్రేన్ ను కలిశాడు .న్యు ఇంగ్లాండ్ లో పుట్టి ఇంగ్లీష్ కెప్టెన్ ను పెళ్ళాడి,అనేక మగాళ్ళకు ఆడదై బతికింది .క్రేన్ కన్నా పెద్ద వయసు అందం ఆనందం బె ఫరవా ఉన్న కోరా ఔరా అన్నట్లు క్రేన్ ప్రేమ క్రేన్ కు తగులు కొన్నది .కెప్టెన్ నుంచి విడాకులు తీసుకోక పోయినా లండన్ లో క్రేన్ ను పెళ్లి చేసుకొని అతని సంరక్షణ బాధ్యతా తీసుకొన్నది . వేడి ప్రదేశానికి అతడు వెడితే క్షేమమని డాక్టర్లు సూచి౦చ గానే క్రేన్ ను తీసుకొని గ్రీస్ వెళ్ళి,అతనికి సేవలు చేసి మళ్ళీ ఆరోగ్యవంతుడిని చేసే ప్రయత్నం చేసింది .కొంచెం ఆరోగ్య కుదుట బడగానే ఇంగ్లాండ్ చేరి సర్రే లో స్థిరపడ్డారు .వీళ్ళ పెళ్లి గుట్టు రట్టు అవుతుందనే భయం తోఉండగా  జోసెఫ్ కాన్రాడ్ క్రేన్ కు బాసటగా నిలిచాడు .దీనితో ఇతర సాహితీ పరుల తో సాన్నిహిత్యం పెంచుకొన్నాడు .గాసిప్ ఉచ్చు కోరాకు కాక క్రేన్ కు తగులు కొన్నది .వ్యభిచారం దాన్ని నడిపే వారి పైనా క్రేన్ సానుభూతిగా ఉండటం తో అతనే ఆ వ్యాపారం చేస్తున్నాడని పుకారు రేగింది .పుకార్లు మరీ ప్రమాదకరమైనాయి .

మనిషి నీరసించి ,ఆరోగ్యం క్షీణించి జబ్బు పడ్డ కవిగా కనిపించాడు .క్రేన్ చివరి ఫోటో రిల్కే నుగుర్తు  చేస్తుంది .అప్పుడప్పుడు తూలి పడిపోయేవాడు .బహుశా మత్తు మందుకు బానిసయ్యాడేమో నని అనుమానించారు .అతనిగదిలో మాదక  ద్రవ్యాలు కనిపించాయి .అప్పటికే వాటికి పూర్తిగా బానిసై పోయాడు .స్పానిష్ అమెరికన్ యుద్ధం ప్రారంభమవగానే అమెరికా తిరిగి వచ్చేయాలనుకొన్నాడు .క్యూబా నుండి రాసి పంపే అనుమతి పొందాడు .టి.బి .అనుకొన్నారు కాని తేలలేదు ససెక్స్ లో ఉన్న బ్రేడే లో ఒక ఇల్లు చూసి అక్కడకు క్రేన్ ను తీసుకు వెళ్ళింది కోరా .అక్కడ కాలం తో పోరాటం సాగించాడు ..ప్రపంచ గొప్ప యుద్ధాల గురించి విస్తృత వర్ణనాత్మకంగాలిప్పిన్ కాట్స్ మేగజైన్ కు  రాశాడు  .ఇది అతని మరణానంతరం ప్రచురితమైంది .హార్పర్స్ మంత్లీ కి విలోం విల్ స్టోరీస్ రాశాడు .ఆడపిల్లలకోసం ఇలాంటి సీరియలె రాశాడు .రక్తపోటు రాత పనిని మందగింప జేసింది .ఆరోగ్యం కోసం జర్మనిలోని బ్లాక్ ఫారెస్ట్ లో ఉన్న శానిటోరియం లో 29వ ఏటయేడునెలలకాలం లో  చేరాడు .5-6-1900లో చనిపోయాడు క్రేన్ .అతని భౌతిక కాయాన్ని అమెరికా చేర్చి న్యు జెర్సీ లోని ఎలిజబెత్ లో ఖననం చేశారు .

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -4-5-16-ఉయ్యూరు

 


గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్+ చిత్రం

You are commenting using your Google+ account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

w

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.