ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -134

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -134

54-అమెరికాలో తన తరం లో అత్యంత సృజనశీలి గా పేరొందిన స్టీఫెన్ క్రేన్ -3(చివరిభాగం )

వచన రచనతో బాటు క్రేన్ చాలా ప్రాముఖ్యమైన కవితలూ రాశాడు .రెడ్ బాడ్జ్ ప్రచురించిన సమయం లోనే వీటినీ ‘’ది బ్లాక్ రైడర్స్ అండ్ ఆదర్ లైన్స్ ‘’పేర అచ్చు వేశాడు .చనిపోవటానికి రెండేళ్ళ ముందు ‘’వార్ ఈజ్ కైండ్’’అనే రెండవ కవితా సంపుటి వెలువరించాడు .రెండిటిలోనూ సెంటిమెంట్ ఉన్నా అతని తప్పులకు అద్దం పట్టాయి.చావును తప్పించుకోలేమని గ్రహించాడు .విధానం తీవ్రంగానే ఉన్నా స్వభావం తెలుస్తుంది –

‘’In the desert –I was a creature ,naked and bestial –who ,squatting upon the ground –held his heart in his hands –I said ,’’is it good ,friend ?-It is bitter bitter ‘’he answered –but I like it –because it is bitter –and because it is my heart ‘’ఈకవిత మొదటి సంపుటి లోనిది .

రెండవ సంపుటి వార్ ఈజ్ కైండ్ లో ఒకటి చూద్దాం –

‘’have you ever made a just man?-‘’oh ! I have made three ‘’answered  God -.’’but two of them are  dead –and the third –listen listen –and you will hear the thud of his defeat ‘’

అన్ని కవితలూ ఇలా ఉండవు కొన్నిటిలో నిరసన మరికొన్నిటిలో నిరాశా కొన్నిట్లో కోపోద్రిక్తత నిస్పృహ కనిపిస్తాయి .అయితే ఇందులో దేన్నీ కాదన లేము .క్రేన్ చనిపోయిన పాతిక ఏళ్ళకు కానీ ఏ పబ్లిషర్ కూడా అతని సమగ్ర సాహిత్యాన్ని ముద్రించటానికి ముందుకు రాలేదు ‘’కలేక్టేడ్ పోయెమ్స్’’రావటానికి మరో అయిదేళ్ళు ఆగాల్సి వచ్చింది  క్రేన్  గురించి ‘’ –all inside –he had no surface ‘’అన్నాడు జోసెఫ్ కాన్రాడ్1952లో ‘’స్టీఫెన్ క్రేన్ –ఆమ్నిబస్ ‘’లో .హెన్రి డేవిడ్ థోరో, హెమింగ్ వేల మధ్య ఉన్న అమెరికన్ వచన రచయితలలో ఇప్పుడు హెమింగ్ వే,ఫాక్నర్ లలాగా తన స్వంత శైలిని నిర్మించుకొని ప్రతి అంగు ళాన్నీప్రభావితం చేశాడు క్రేన్ ‘’అన్నాడు ఆల్ఫ్రెడ్ కజిన్ . అమెరకా దేశం లోని అగ్ని అతని వచనం లో ఉంది .అతని వాక్యాలు ఉరుములు సృస్టిస్తాయి  .మనిషి భూమిని బద్దలు కొట్టినట్లు ఉంటాయి. నేచరిజం గురించి ఆలోచిస్తూ కూర్చోకుండా నే నేచరిస్టిక్ రచయిత  అనిపించాడు .ఒక్కమాటలో ‘’Crane made an image of a new and clear cut world .The actual world in which he lived was not only too much with him but too much for him ‘’అంటాడు లూయీ అంటర్ మేయర్ .

స్టీఫెన్ క్రేన్ రాసిన ఫిక్షన్ అంతా నేచురలిజం అమెరికన్ రియలిజం ,ఇంప్రెషనిజం .లేక ఈ మూడిటి మిశ్రమం .రచనలో నేచురిస్తిక్ ఐడియాలు ఇంప్రెషనిజ విధానాలు ఉంటాయి .తన జీవిత చరిత్ర రాసుకొనే ఆలోచన ఉందా అని క్రేన్ ను అడిగితె ‘’ “dare not say that I am honest. I merely say that I am as nearly honest as a weak mental machinery will allow.”[167]  అని చెప్పాడు .  H. G. Wells remarked upon “the great influence of the studio” on Crane’s work, quoting a passage from The Red Badge of Courage as an example: “At nightfall the column broke into regimental pieces, and the fragments went into the fields to camp. Tents sprang up like strange plants. Camp fires, like red, peculiar blossoms, dotted the night…. From this little distance the many fires, with the black forms of men passing to and fro before the crimson rays, made weird and satanic effects.”[169] Although no direct evidence exists that Crane formulated a precise theory of his craft, he vehemently rejectedsentimentality, asserting that “a story should be logical in its action and faithful to character. Truth to life itself was the only test, the greatest artists were the simplest, and simple because they were true.”[170]

                   

30ఏళ్ళ జీవితం లో క్రేన్ అయిదు నవలలు ,రెండు కవితా సంపుటాలు ,మూడు చిన్నకదల సంపుటాలు రెండు యుద్ధ కదా సంపుటాలు రాసి ప్రచురించాడు .ఇవికాక అనేక వార్తా కధనాలు రాశాడు .వీటిలో ‘’రెడ్ బాడ్జ్ ఆఫ్ కరేజ్ ‘’ను అమెరికన్ క్లాసిక్ అంటారు .చనిపోయే ముందు క్రేన్ అతని సమకాలిక రచయితలలో అగ్రగామిగా ఉన్నాడు .1920నాటికి క్రేన్ ను అతని రచనలనూ జనం మర్చే పోయారు .1923లో ధామస్ బీర్ ,క్రేన్ జీవిత చరిత్ర రాశాకే మళ్ళీ వెలుగులోకి వచ్చాడు .ఇప్పుడు క్రేన్ ను 1890నాటిఅత్యంత ప్రతిభఉన్న   సృజనాత్మక రచయితలలో ఒకడుగా గుర్తించారు .’’ఫైనేస్ట్ క్రియేటివ్ స్పిరిట్ ఆఫ్ హిజ్ టైం’’అంటున్నారిప్పుడు .హెమింగ్ వే మొదలైన మోడర్నిస్ట్ లకు  క్రేన్ గొప్ప ప్రేరణ అయ్యాడు .క్రేన్ ఆకస్మిక మరణం సాహిత్యానికి గొప్ప ఆశనిపాతం అన్నారు . In 1936, Hemingway wrote in The Green Hills of Africa that “The good writers are Henry James, Stephen Crane, and Mark Twain. That’s not the order they’re good in. There is no order for good writers.”[243] Crane’s poetry is thought to have been a precursor to the Imagist movement,[244] and his short fiction has also influenced American literature. “The Open Boat”, “The Blue Hotel”, The Monster and “The Bride Comes to Yellow Sky” are generally considered by critics to be examples of Crane’s best work.[245]

  Inline image 1  Inline image 2

A river, amber-tinted in the shadow of its banks, purled at the army’s feet; and at night, when the stream had become of a sorrowful blackness, one could see across it the red, eyelike gleam of hostile camp-fires set in the low brows of distant hills.”
— Stephen Crane, The Red Badge of Courage[6

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్+ చిత్రం

You are commenting using your Google+ account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.