ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -135

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -135

55- సర్వ శాస్త్ర పారంగతుడైన బ్రిటిష్ మేధావితత్వ వేత్త  ,అమెరికా పౌరుడు నోబెల్ లారియట్ –బెర్ట్రాండ్ రసెల్ -1

 

మనదగ్గర ఏదైనా విశేషం ఉందా అని కనుక్కోవటమే జ్ఞానం అంటాడు రసెల్ .గణిత శాస్త్ర వేదాంతి లేక వేదాంత గణిత శాస్త్రజ్ఞుడు ,చరిత్రకు కొత్త అర్ధం చెప్పినవాడు ,అనుమానాస్పడుడు ,మహా జ్ఞాపక శక్తి ఉన్నవాడు బెర్ట్రాండ్ రసెల్ .దేనినైనా వెంటనే ఒప్పేసుకోవటం ,మామూలు ఆలోచానా విధానం నచ్చనివాడు .అంతమాత్రం చేత సర్వ శుద్ధుడు కాదు .కాని తనలోనే విరుద్ధ భావాలున్నవాడు .గందర గోళ ప్రపంచం లో వివాదాస్పద వ్యక్తీ ,తనజీవితాన్నే తాను  చక్కదిద్దుకోలేని వాడు .ప్రతిదీ స్థిరమైన పద్ధతిలో ఉండాలనుకోనేవాడు .నలుగురు పిల్లలకు తండ్రి ,బాల్య శిక్షణ లో ప్రతిభా సంపన్నుడు ,ఒక అభివృద్ధికరమైన స్కూల్ ను స్థాపించిచేతులు కాల్చుకొన్న విఫలుడు. శృంగారం తెలియని సిద్ధాంతి .అయినా పరిపూర్ణ వివాహం గురించి శాస్త్రీయంగా రాసిన వాడు ,నిత్య సంచారి.స్థిరంగా ఒక చోట లేనివాడు ,అపజయం పొందిన భర్త ,మూడు సార్లు విడాకులు పొందినవాడు .80ఏళ్ళు దాటాక నాలుగో భార్యను పొందినవాడు రసెల్ .

పుట్టినప్పటి నుండే వివాదాస్పద వ్యక్తీ . మూడవ ఏటనే రస్సెల్ తండ్రి తనకోడుకును అగ్నాస్టిక్ గా అంటే దైవ భక్తీ లేనివాడిగా పెంచమని కోరితే బ్రిటిష్ రాజ్యం రసెల్ను వార్డ్ గా   రక్షణబాధ్యత స్వీకరించింది .18-5-1872న ఇంగ్లాండ్ లోని మన్మత్ షైర్ లోని  అందమైన ప్రదేశమైన టింటెర్న్ కు సమీపంలో ఉన్న ట్రెల్లెక్ లో   జన్మించాడు .బెర్ట్రాండ్ ఆర్ధర్ విలియం రసెల్ అసలుపేరు .59వ ఏట రసెల్ ‘’మూడవ ఎరల్ ‘’అయ్యాడు .1832లో ఈ ముసలాయన విప్లవాత్మక మైన సంస్కరణ బిల్లు ను ప్రవేశ పెట్టాడు .అందులో లిబరిజం ను వారసత్వంగా పొందిన యువత జీవితాంతం కొనసాగాలని కోరాడు .బాల్యం లో ఎపిస్కోపలియన్ ,ప్రెస్ బెటేరేనియన్ చర్చి లలో వారం విడిచి వారం ఆదివారాలలో వెడుతూ చర్చికివెళ్ళని  వాడిగా గుర్తి౦పబడి 11వ ఏట డార్విన్ శిష్యుడని పించాడు .ఈవయసులోనే తన మొదటి తిరుగుబాటు బావుటా ఎగుర వేశాడు .యూక్లిడ్ నిర్వచనాలను అంగీకరించటానికి సిద్ధ పడ్డాడు .కాని అందులోని సిద్ధాంతాలలో స్వీయ స్పష్టత లేదని  విభేదించాడు  .

18ఏళ్ళు వచ్చేదాకా రసెల్ ను ఇంటి వద్దే జర్మన్ గవర్నేస్ లు ,ఇంగ్లాండ్ ట్యూటర్లు చదువు చెప్పారు .గణితం లో అతనికున్న మేధస్సుకు వాళ్ళు ఆశ్చర్య పోయేవారు .కేంబ్రిడ్జి లో చేరి గ్రాడ్యుయేట్ అయి పారిస్ వెళ్లి,  బ్రిటిష్ ఎ0బసీకి అనుబంధంగా ఉన్నాడు  జేర్మనిలోని బెర్లిన్ చేరి ఎకనామిక్స్ చదివాడు .22వయసులో ఫిలడెల్ఫియా లోని క్వేకర్ రచయిత లోగాన్ పియర్సాల్ స్మిత్ సోదరిఅయిన ఆలీస్ విటాల్పియర్సల్ స్మిత్  కు చేరువై పెళ్లి చేసుకొన్నాడు .అరిత్ మాటిక్ ,ఫిలాసఫీ అధ్యయనం లో మునిగి ,ఫెమినిజం ,సోషలిజం లను కూడా నేర్చాడు .భార్యా భర్త లిద్దరూ ఫేబియన్ సొసైటీ సభ్యులై జార్జి బెర్నార్డ్ షా సిడ్నీ,బీట్రిస్ వెబ్ లతో సాన్నిహిత్యంగా మెలిగారు.29ఏళ్ళ రసెల్ నల్ల మీసం తో మేధావిగా కళ్ళలో కాంతితో కనిపించేవాడు .ఏదిరాసినా మాట్లాడినా  ఖచ్చితంగా సూటిగా ఉండేది .నల్లజుట్టు ,నాడులు పైకి కనిపించే చేతులు ,బుల్లిగడ్డంతో అందగాడనిపించేవాడు .నైతికత విషయం లో ప్యూరిటన్ .అలవాట్లలో సన్యాసిగా ఉండేవాడు .ఉన్నవాటిని సద్వినియోగం చేసుకోవాలనే తత్త్వం .మేధాపరంగా చాలా సాహసి .విగ్రహారాధనకు వ్యతిరేకి .మత సాంఘిక సంప్రదాయాలకు,సెంటిమెంట్ లకు  వ్యతిరేకి . ఆలోచన క్రమానినే  (ఆర్డర్ ఆఫ్ ధాట్)నమ్మేవాడు .లాజిక్ ,సైన్స్ లలో వస్తు క్రమాన్నే (ఆర్డర్ ఆఫ్ థింగ్స్ )నమ్మాడు రసెల్

.

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -5-5-16-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.