ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -140

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -140

 56  ఆధునిక సాహిత్య రధ సారధి -జెర్ ట్రూడ్ స్టెయిన్-2

  రూ డీ ఫ్లూరస్ లోని ఇల్లు ప్రగతి శీల రచయితలూ కళాకారులకు ముఖ్య కేంద్రమైంది .కళాకారిణిగా  స్టెయిన్ ,పికాసో ,మాటిస్సే,బ్రేక్ లతో వారికి కీర్తి రాకముందే పరిచయమైంది .వాళ్ళ చిత్రాలనుకొని తన ఇంట్లో గర్వంగా వ్రేలాడదీసిమురిసిపోయేది.సొగసైన సెలూన్ నిర్వాహకురాలుగా యువ రచయితలను ఆకర్షించింది .వారిని తన నిర్మొహమాట పద్ధతిలో అప్పటికి ఇంకా రచన ప్రారంభ దశలోనే ఉన్నా స్టెయిన్ వారిపై ప్రభావం చూపించింది .ఆమె నిజాయితీకి వారు అప్రతిభులైనారు .స్కాట్ ఫిట్జెరాల్డ్,షేర్వుడ్ అండర్సన్ .ఎర్నెస్ట్ హెమింగ్ వేమొదలైన వారు ఆమె వలన లబ్ది పొందారు .వారి రచనలను ఇంకా సూక్ష్మీ కరించమని సరళం చేయమని  పదేపదే చెప్పేది.తానూ సూచించిన  సరళత ఆమే మొదటి పుస్తకం ‘’త్రీ లైవ్స్ ‘’లో కని పించదు దీన్ని 35వయసులో రాసింది .ఇద్దరు జర్మన్ సేవకుల ఒక నీగ్రో వేశ్యల విషాద  జీవిత చిత్రణ .దీనిపై వచ్చిన విమర్శలు తక్కువే కాని పాజిటివ్ గా లేవు .కాని కొత్తస్వరం నూతన భావనలు వైవిధ్యం ఉన్నాయని మెచ్చుకొన్నారు .రెండవ పుస్తకం ‘’ది ఆటో బయాగ్రఫి ఆఫ్ ఆలిస్ బి టాక్లాస్’’లో మేనరిజాలు ,సంబంధం లేని విషయాలు ఉన్నాయి .కొత్త ప్రపంచం లో పాత మనుషులు బాపతుగా ఉంది .కొత్తవారు పాతవాళ్ళలోంచి ఎర్పడుతారు .కదా సంవిధానం లేదు .ఒకే కుటుంబానికి చెందిన కద..జీవితం అంటే సాధారణ సంఘటనల మార్పు లేని తీరే  అంటుంది స్టెయిన్ .పునరుక్తి బోరు కొడుతుంది ‘’దిమేకింగ్ ఆఫ్ అమెరికన్స్ ‘’లో ‘’the quality of being a son or an uncle ,does not depend at all on the specific parents  or nephews who objectively create the position .The individual people in the book go on and on as themselves ‘’ప్రాణం ఉన్న జీవులుగా ,క్రియలుగా ,వాళ్ళందరూ ఆకర్ములు .’’this anonymity or common’’ placeness ‘’ or impersonality of mind is of course ,in her case an intellectual thing ,even a scientific discipline –but it is parallel to and very like the mentality of the saints whose biographies are lost in their absorption in the present general miracle and the state of grace ‘’విగ్రహారాధన కు స్వస్తి .

     సశేషం

        మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -8-5-16-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.