ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -144

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -144

 57  -అమెరికా వ్యావహారిక భాషా ప్రచారకుడు, వెర్మాంట్ రాష్ట్ర ఆస్థానకవి –రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ -3(చివరి భాగం )

     మళ్ళీ అమెరికాకు తిరిగి రాగానే యదా ప్రకారం ఒక ఫారం ను కొణి సాగు మొదలు పెట్టాడు .హాలిక కవి అయ్యాడు .మొదటగా న్యు హాంప్ షైర్లోని ఫ్రాన్కోనియా వద్ద కొండ ఎక్కే మార్గం లోను తర్వాత  వెర్మాంట్ లో షా,ఫ్ట్స్ బరీ ,కాంకార్డ్,,కార్నర్స్ ,రిప్టన్ లలో  కొన్నాడు .డబ్బూ పోయీ శనీ పట్టే నన్నట్లు చేతులు కాల్చుకోవతమేకాని పెన్నీ రాబడి రాలేదు .మళ్ళీ లేక్చరింగ్ చేబట్టి ‘’కల్చర్ అగ్రి కల్చర్ కు ఊతమిస్తు౦దను’’ కొన్నాడు .చాలా ప్రతిభావంతంగా ,యాదృచ్చికంగా ,అతి సహజంగా మాట్లాడే నేర్పున్న వాడు కనుక శ్రోతలను బాగా మెప్పించేవాడు .తన కవితల్ని వినిపించే వాడు వాటితో స్థానిక కధలకు ప్రచారం జరిగింది .అనేక గ్రంధాలు ,చాటువులు వినిపించి అలరించేవాడు .మళ్ళీ కాలేజి లో చేరాడు ఈ సారి విద్యార్దిగానో విద్యా వేత్తగానో కాదు ‘’పోయెట్ రెసిడెన్స్ ‘’గా కాంపస్ ఇంఫ్లుఎన్స్ గా ,ఒక విధంగా ‘’పొయెటిక్ రేడి యేటర్’’గా చేరాడు .40వ ఏటనుండి అనేక విద్యా సంస్థలలో ఇలాగాడిపి ,మిచిగాన్ లోని డార్ట్ మౌత్ లోను ,ముఖ్యంగా మీసా చూసేట్స్లోని ఆమ్ హీరస్ట్లో ఉన్నాడు

  నార్త్ ఆఫ్ బోస్టన్ ప్రచురణ తర్వాత ఇక ఆపు లేకుండా కవిత్వ పఠనం,రచనలలో మునిగిపోయాడు .రాసినది ప్రతిదీ స్వీయానుభవం టో భావ తీవ్రతతో రాశాడు .అవసరమైన చోట్ల విషాద మలుపులు పెట్టేవాడు ..కొన్ని సార్లు ఆయన కవిత్వం కబుర్లు చెప్పేది .మరికొన్ని సార్లు వాటి బాణీలను అవే కట్టుకొని బయట పడేవి .చాలాసార్లు మాట్లాడుతూ పాటలతో పలకరించేవి .1916లో ‘’మౌంటేన్ ఇంటర్వల్ ‘’ప్రచురించాడు .అందులో ‘’యాన్ ఓల్డ్ మానస్ వింటర్ నైట్ ,’’బిర్చేస్ ‘’’’ఫైర్ అండ్ ఐస్ ‘’వంటివి అద్భుతమనిపిస్తాయి .చాటువులలో నిరుత్సాహ భావాన్ని పొదిగే వాడు .ఉదాహరణకు –

‘’Some say the world will end in fire –some say in ice –from what I have tasted of desire –I hold with those who favor fire -.But if it had to perish twice –I think I know enough of  hate –To say that for destruction ice –is also great –And would suffice ‘’

  ఫ్రాస్ట్ ప్రజాకవి అయిపోయాడు బిరుదులూ ,గౌరవాలు వచ్చి పడుతున్నాయి .’’నేషనల్ ఇన్ స్టి ట్యూట్ ఆఫ్ ఆర్ట్స్ అండ్ లెటర్స్ ‘’బంగారు పతకమిచ్చి సత్కరించింది .అనేక సంస్థలు విద్యాలయాలు ఆహ్వానించి సన్మానించాయి ..నాలుగు సార్లు పులిట్జర్ బహుమతి పొంది ,రికార్డ్ సృష్టించాడు .ఈ గౌరవాలు ఆదారాలు ఆయన కవిత్వానికి ఆటంకం కాలేదు .వీటి గురించి తన మొదటి పుస్తకం లోనే ‘’They would not find me changed from him they knew –only more sure of all I thought was true ‘’అని రాసిన నిర్లిప్తుడు ఫ్రాస్ట్ .పొగడ్తల హోరు విజ్రుమ్భించినా ,అతని వ్యతిరేకులు మాత్రం  తన పాత అప్రయత్న విధానాన్ని బలి చేశాడు అన్నారు .ఇప్పుడు వాళ్ళ కళ్ళకు ఫ్రాస్ట్ ‘’Play with the role of a self conscious  homespun philosopher ‘’గా కనిపించాడు .ఫ్రాస్ట్ అభిమానులు నిత్య జీవితం లోని సమస్యలను వదిలి సంప్రదాయ వాడిగా ఉన్నాదన్నారు .అన్ని సంక్షేమ కార్య క్రమాలపై ఆయనకు ఉన్న తూష్ణీ భావాన్ని తెలియ జెప్పటానికి ఆయన రాసిన –‘’I have none of the tender than –thou –Collectivistic  regimenting love –with which the modern world is being swept ‘’పంక్తులను ఉదహరిస్తారు .’’నేను యువకుడిగా ఉన్నప్పుడు రాడికల్గా ఉండటానికి సందేహించా .కారణం ముసలి వయసులో కన్జర్వేటివ్ ను అయిపోతానేమోనని భయం ‘’అన్నాడు .ఎప్పుడు ఆయన సేఫ్ జోన్ లో ఉన్దేప్రయత్నమే చేశాడు అంటారు .ఆయనది క్రాకర్ బాక్స్ ఫిలాసఫీ అన్నారు .అయితే జీవించి ఉన్న యే అమెరికా కవీ ఫ్రాస్ట్ లాగా సామాన్య మనుషుల చర్యల గురించి రాయలేదు ‘’అన్నాడు ప్రముఖ విమర్శకుడు జారెల్ .’’వాళ్ళందరూ వాస్తవ వ్యక్తులు .వారిమాటలు,ఆలోచనలూ ,ఎమోషన్లూ యదార్ధాలే .ఇవన్నీ చదివితే ఫ్రాస్ట్ తానూ రాసిన పుస్తకాలలో లేడని ,యదార్ధ ప్రపంచం లోనే ఉన్నాడని తెలుస్తుంది .వస్తువుల  విషయాలలోని ఆహ్లాదం విషాదం ,నిరుత్సాహం ఆయనలోని వేదన అన్నీ అర్ధ వంతాలైన కవిత్వం రాశాడు. ఇంతకంటే ఎక్కువ న్యాయాన్ని సున్నితత్వానికి ,ప్రేమకు ,ఆనందానికి కలిగించిన వారు లేరు అన్నది పూర్తీ యదార్ధం .

   కవులు ముసలి వారైన కొద్దీ పాడాలనే అభిలాష తగ్గిపోతుంది కాని దీనికి విరుద్ధం ఫ్రాస్ట్ ..యాభై ,అరవై ఏళ్ళ మధ్య ఆయన వైవిధ్యం తారా స్థాయికి చేరింది .’’happiness makes up in height for what it lacks in length’’, ’’choose something like a star ‘’,the gift out right ‘’వంటివి ఎన్నో .వీటిలో ‘’కమిన్ ‘’చాలా చిన్నదిగా షార్ప్ గా ఉంది –

‘’As I came the edge of the woods –thrush music hark –now if it was dusk outside –inside it was dark

I was out for stars –I would not come in-I meant not even if asked-And I had not been ‘’

  ఫ్రాస్ట్ 80వ పుట్టిన రోజున ‘’ఎఫోర్ సేడ్’’అనే ఆయన కు ఇష్టమైన ఆయనే ఎంపిక చేసిన అభిమాన కవితా సంపుటి వెలువడింది .రాబిన్సన్ చని పోయాక వచ్చిన ‘’కింగ్ జాస్పర్ ‘’కు ముందుమాట రాస్తూ ఫ్రాస్ట్ ‘’The style was not only the man but that style was the way the man takes himself ‘’అని రాశాడు .కవిత తనను తానూ చెప్పుకు పోవాలి అని ఫ్రాస్ట్ అభిప్రాయం .చాలా అరుదుగానే తానూ వివరణలిస్తాడు .’’కవిత  ఆనందం తో ప్రారంభమై జ్ఞానం తో అంతమవాలి  ‘’అన్నదే ఫ్రాస్ట్ దృక్పధం మానసిక స్థితి –మూడ్ కు అది మొదటి చిత్రం అవుతుంది .రాసేవాడికి చదివే వాడికి ఆశ్చర్యం ఉండదు . ‘’For me the initial delight is in the surprise of remembering something I did not know I knew ‘’అంటాడు ఫ్రాస్ట్ .

 ఫ్రాస్ట్ ప్రాచుర్యానికి కారణాలు వెతకటం కోసం పెద్దగా కస్ట పడక్కర లేదు .ఆయన మార్గ దర్శికత ,కవితా పదజాలం ,అందులోని సొగసు చదువరులను కట్టి పడేసి ఆయనకు కృతజ్నులౌతారు .కవితలు యెంత ఆకర్షణగా ఉంటాయో అంత సవాలుగా ఉండటం ఆయన ప్రత్యేకత .అందుకే రచయిత లూయీ అంటర్ మేయర్ ‘’never has poetry accomplished a more complete act of sharing ‘’అని ఫ్రాస్ట్ కవిత్వ ప్రత్యేకతను తెలియ జేశాడు .

   1922 జూన్ లో వెర్మాంట్ లోని ‘’స్టేట్ లీగ్ ఆఫ్ వుమెన్స్ క్లబ్ ‘’రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ను’’ వెర్మాంట్ ఆస్థానకవి  ‘’గా ప్రకటించింది .దీన్ని ‘’న్యు యార్క్ టైమ్స్ ‘’అధిక్షేపిస్తే సారా క్లెఫ్ హార్న్ మొదలైన మహిళలు సమర్ధించారు .1961జులై 22న వెర్మాంట్ రాష్ట్ర శాసన సభ సంయుక్త సమావేశం లో ఫ్రాస్ట్ ను ‘’వెర్మాంట్ రాష్ట్ర ఆస్థాన కవి ‘’గా ప్రకటించి గౌరవించింది .వెర్మాంట్ రాష్ట్రం ఫ్రాస్ట్ పేరు ను అక్కడున్న ఒక పర్వతానికి పెట్టి గౌరవించింది .

  ఫ్రాస్ట్ జీవితకాలం లో సుమారు 40 కవితా సంపుటాలను ,4 నాటకాలను ,7వచన గ్రంధాలను రాశాడు అయన రాసిన లేఖలు ‘’లెటర్స్ ఆఫ్ రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ‘’గా వచ్చాయి .మానవ అస్తిత్వాన్ని అన్వేషించటం లో ,తనతో సంబంధం లేని విశ్వం లో ఒంటరితనం పైనే కవిత్వం రాశాడు .ఫ్రాస్ట్ కవిత్వం 19వ శతాబ్ది అమెరికన్ కవిత్వ క్రాస్ రోడ్ పై ఉంది అన్నారు  Frost believed that “the self-imposed restrictions of meter in form” was more helpful than harmful because he could focus on the content of his poems instead of concerning himself with creating “innovative” new verse forms.[26]

 

ఫ్రాస్ట్ పబ్లిక్ లోకి బాగా వచ్చేవాడు అసలు ఆయన ను రుషి అనాలా కవి అనాలా అనే సందిగ్ధం ఉంది .28 యూని వర్సిటీలనుంది గౌరవ డిగ్రీలు పొందాడు అందులో రెండు ఇంగ్లాండ్ యూని వర్సిటీలు ఉండటం విశేషం .ఆయనను వర్డ్స్ వర్త్ తో పోలుస్తారు .’’నీకు అదృష్టం దురదృష్టం ఏదైనా పట్ట వచ్చు .కాని నీకు చివరికి కావాల్సింది కృప మాత్రమే ‘’అంటాడు దీనిపైనే ‘’ఎ మాస్క్ ఆఫ్ రీజన్ ‘’ ఎ మాస్క్ ఆఫ్ మెర్సి’’అనే రెండు దీర్ఘ కవితలు రాశాడు 89ఏళ్ళు ‘’నాన్ కన్ఫర్మార్ ‘’గా జీవించి 29-1-1963న రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ‘’మరణ మంచు ‘’-డెత్ ఫ్రాస్ట్ లో కలిసిపోయాడు .’’గ్రేటెస్ట్ ఆఫ్ ది అమెరికన్ పోయేట్స్ ఆఫ్ ది సెంచరి ‘’అని పించుకొన్నాడు. అమెరికాలోని న్యు ఇంగ్లాండ్ జానపద కవిగా ప్రారంభమైన ఆయన కవితా ప్రస్తానం జాతీయ ,అంతర్జాతీయ కీర్తి నార్జించింది .జాన్  ఎఫ్ కేన్నేడి అమెరికా ప్రెసిడెంట్ అయినప్పుడు రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ను సగౌరవంగా ఆహ్వానించిసత్కరించి  ‘’ది గిఫ్ట్ అవుట్ రైట్ ‘’కవితను చదివించి  ప్రజలకు స్పూర్తి కలిగించాడు అంతవరకూ యే అమెరికన్ ప్రెసిడెంట్ కూడా ఒక కవికి ఇంతటి గౌరవాన్ని పదవీ ప్రమాణం నాడు కలిగించలేదు .కేనేడీ ఫ్రాస్ట్ లు రికార్డ్ సృష్టించారు .

 

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -16-5-16-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.