ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -157

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -157

 60-జర్మన్ సంగీత స్రష్ట ,ఆర్గాన్  నిర్మాత ,వేదాంతి –ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్(Albert Schweitzer)-3(చివరి భాగం )

     స్క్వీజర్ కు వచ్చిన కష్ట పరంపర నుంచి బయట పడేయ్యటానికి అతని ‘’జీవితం కోసం భక్తీ ;;-(రివరెంస్ ఫర్ లైఫ్ )బాగా తోడ్పడింది .యూరప్ తిరిగి వెళ్ళేటప్పుడు అదే రక్షగా ఉంది .గారిసాన్ ,సెయింట్ రేమి ,లలో మానసిక వ్యాధి గ్రస్తులకు సేవ చేస్తున్నప్పుడు వాన్ గో వద్ద ఉన్నప్పుడూ అదే వెంట ఉండి నడిపించింది .ఆర్మిస్టైస్ వచ్చినప్పుడు శారీరక మానసిక  శక్తులతో బాగా ఉన్నాడు .ఎక్కడికి  వెళ్ళాలనుకొంటే అక్కడికి వెళ్లి పోగలిగేవాడు .లాంబ రేన్ లో  తన కార్య సాధనకోసం ఆర్గాన్ తోప్రదర్శనలిస్తూ లెక్చర్లు ఇస్తూ విరాళాలు స్వీకరించాడు .కీర్తి బాగా వ్యాపించి స్విట్జర్లాండ్,స్వీడెన్ డెన్మార్క్ ,ఇంగ్లాండ్  కు 1924లో ఆహ్వానిస్తే వెళ్ళాడు.తిరిగి ఆఫ్రికాకు చేరాడు .

 ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్ జీవిత చర్య ఇదే అయిపొయింది .తన హాస్పిటల్ కు  మందులు ,పరికరాలు అవసరం వచ్చినప్పుడల్లా ఇల్లాగే లెక్చర్ టూర్ ,ఆర్గాన్ ప్రదర్శన చేసి ధనాన్ని పొందాడు .1949లోమొదటి సారి  అమెరికా వెళ్లి కొలరాడో లోని ఆస్పెన్ లో జరిగిన గోదే సే0టేన్నియల్ లో పాల్గొన్నాడు .1950లో ‘’నేషనల్ ఆర్ట్స్ ఫౌండేషన్ సంస్థ 18 దేశాలలోని  చిత్ర కారుల  ,సంగీతకర్తల  ,రచయితల మధ్య పోటీ నిర్వహించింది .అందులో ‘’schweitzer was proclaimed The Man of the Century ‘’అంటే ఆశతాబ్దపు ప్రముఖ వ్యక్తిగా ప్రకటింప బడ్డాడు .చాలా సంతోషించాడు .కాని దీనికంటే తాను కనిపెట్టిన శాశ్వత స్ప్రింగ్ ,ను 75౦ కాంక్రీట్ బ్లాకుల మధ్య బిగించి వాయించటం అతన్ని మరింత గర్వ పడేట్లు చేసింది .ఇంతకంటే అతనికి మహదానందం కలిగించిన విషయం మరొకటి ఉంది .అతని గారాల కూతురు 6 చి౦పాంజీలతో ,5 ఏపు లతో అతి ప్రేమగా హాస్పిటల్ ఆవరణ లో కలిసి తిరుగుతూ జీవరాసులన్నిటిపైనా ఆమె చూపిస్తున్న ప్రేమ కు మరీ మరీ ఆనందం పొందాడు .తన కృషి తన కూతురుకు కూడా సంక్రమించటం ఆయనకు మధురానుభూతినిచ్చింది. జేసేస్ చెప్పిన విశ్వవ్యాప్త ప్ర్రేమ ఆచరణలోకి వచ్చినందుకు సంబర పడ్డాడు .

   65 వ ఏట ‘’ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్ ఫెలోషిప్ ‘’ఏర్పరచారు .అప్పుడు ఏం జరిగిందో ఒక సభ్యుడు ఇలా వివరించాడు ‘’సరిగ్గా ఉదయం ఏడున్నర గంటలకు బ్రేక్ ఫాస్ట్ కు గంట మోగింది .మేమందరం చీకటిగా ఉన్న ఆప్రదేశానికి ఆ ముందు రాత్రికే చేరుకొన్నాం .అబ్బా !యెంత అద్భుత ప్రపంచం !ఇంటి దగ్గరా దాని చుట్టూ కూడా యదార్ధమైన జంతు ప్రదర్శన శాల చూశాం .అందులో కోళ్ళు ,బాతులు ,టర్కీలు ,పిల్లులు ,కుక్కలు ,మేకలు ,,లేళ్ళు ,పక్షులు ,మొదలైనవి ఎన్నో ఉన్నాయి .ఒక పెలికాన్ పక్షి  అక్కడికి నిత్య౦వచ్చి పోయే  అతిధి .  అక్కడ చేరిన పక్షులు జంతువులతో అది కూడా కలిసి పోయి ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్ ప్రేమను పొందుతుంది .ఈ జంతు ప్రపంచం మధ్య స్క్వీజర్ ను చూస్తె ఆనాటి నిజమైన’’ సెయింట్ ఫ్రాన్సిస్ ఆఫ్ అస్సిసి ‘’అనిపించాడు .రాత్రిళ్ళు తనను చిన్నప్పుడేప్పుడో రక్షించిన ఒక పసుపు తెలుపు రంగు పిల్లి ఒకటి వచ్చి కృతజ్ఞతా పూర్వకంగా ఆయన దగ్గర ఉండే దీపం చుట్టూ ప్రదక్షిణాలు చేస్తుంది ‘’అని ఆ యదార్ధ దృశ్యాన్ని ఫోటోగ్రాఫ్ తీసినట్లు రాసి మనకు చూపించాడు .ఇదంతా చూస్తుంటే ఒక మానవ మాత్రునికి సాధ్యమా అని పిస్తుంది. సకల జీవ రాసులపై ప్రేమ ఉన్న వారికి సాధ్యమే అని తెలుస్తుంది .దీనికి మనకు ప్రత్యక్ష సాఖ్యంగా భగవాన్ రమణ మహర్షి కనిపిస్తారు .రమణాశ్రమం లో ఆయన ఇలానే జంతు ప్రేమికులు అని మనకు తెలిసిన విషయమే .అవి చనిపోతే అక్కడే సమాధులు కూడా నిర్మించిన మహోన్నత మూర్తి శ్రీ రమణులు .

    ఎనభై ఏళ్ళు మీద పడ్డాయి .జుట్టు నెరిసింది కాని దట్టంగా ఉంది .నీలి వాడి చూపులకళ్ళలో కరుణా రసం,సహిష్ణత  జాలువారుతూనే ఉన్నాయి .ప్రపంచం లో నిత్యం జరిగే అన్యాయాలు చూస్తున్న న్యాయం జరుగుతుందనే నమ్మకం తో ఉన్నాడు స్క్వీజర్ .ఇదేదో సంతృప్తికర ఆనందమయ ప్రపంచం అని అనుకోలేదు .’’తానొక స్వయ౦ విభజన చెందిన  ఆదర్శ వాది’’(సెల్ఫ్ డివైడెడ్ ఐడియ లిస్ట్)అని చెప్పుకోనేవాడు .తానూ నిత్య ఆశావాదినని ,ఏదో ఒక రోజు మానవాళికి మంచి జరిగి అందరూ సుఖ సంతోషాలతో జీవిస్తారనే నమ్మకం తనకు ఉన్నాదని చెప్పేవాడు .’’To every one ,in what ever state of life he finds himself ,the ethics of reverence for life do this ‘’అంటాడు .మనిషితన చుట్టూ ఉన్న వారి సంక్షేమం కోసం కూడా తపించి పని చేయాలి .విద్యా వేత్తలు ఆర్టిస్ట్ లు తమ దగ్గరున్న విద్య మొదలైన వాటిని అందరికీ అందించే ప్రయత్నం చేయాలి .ఈ బిజీ ప్రపంచం లో వ్యక్తీ తన పరిధి దాటి బయటకు పోవటం నిజంగా కష్ట మే .అయినా దాటే ముందడుగు వేయాలి. సకల జన సౌభాగ్యమే మానవ జాతి పురోగతికి మార్గం అని ఆలోచించాలి .తమ జీవితాలలో కొద్దిభాగామైనా పరులకోసం వెచ్చిస్తేనే మనం మానవులం అని పించుకో గలుగుతాం’’ .ఇదీ స్క్వీజర్ మహర్షి చెప్పిన ‘’రివరెంస్ ఫర్ లైఫ్ ‘’.ఇది భక్తీ పరిదిదాటి చాలా ముందుకు వెళ్ళింది .’’It asked for  a life  which was actively ,but not passively ,Christian –a life in which getting and spending ,contrary to the spirit of the times ,came second and sharing came first ‘’అని తన సిద్ధాంత పిండి తార్ధం చెప్పాడు .

    1953లో స్క్వీజర్ కు నోబెల్ శాంతి పురస్కారం ప్రకటించి  ఆయన మానవాళికి చేసిన సేవలను  గౌరవించారు .ఆయనను 20వ శతాబ్దపు సాటిలేని మహోన్నత వ్యక్తీ ‘’(ది ట్వెంటి యేత్  సెంచ రీస్ మాచ్  లెస్ హ్యూమన్ బీయింగ్ ) అని శ్లాఘించారు .నిజంగా అ పురస్కారం ఆయనమనసును ఆర్ద్రం చేసింది .కాని స్వీడన్ వెళ్లి బహుమతిని స్వీకరించలేదు .తనను నమ్ముకొని తన సేవ టో సేద దీరుతున్న ఆఫ్రికా వాసుల ను వదిలి ఒక్క క్షణం కూడా ఉండలేను అని తాను వెళ్ళక పోవటానికి   కారణంగా చెప్పాడు .మనవ సేవే మాధవ సేవగా జీవితాన్ని చరితార్ధం చేసుకొని నిండుగా 90 ఏళ్ళు జీవించిన మహర్షి ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్ 4-9-1965 న తాను నమ్మిన యేసు పదం చేరుకొన్నాడు .

“Who can describe the injustice and cruelties that in the course of centuries they [the coloured peoples] have suffered at the hands of Europeans?… If a record could be compiled of all that has happened between the white and the coloured races, it would make a book containing numbers of pages which the reader would have to turn over unread because their contents would be too horrible

The laying down of the commandment to not kill and to not damage is one of the greatest events in the spiritual history of mankind. Starting from its principle, founded on world and life denial, of abstention from action, ancient Indian thought – and this is a period when in other respects ethics have not progressed very far – reaches the tremendous discovery that ethics know no bounds. So far as we know, this is for the first time clearly expressed by Jainism.

అణు ఆయుధాలను అరికట్టాలని  రేడియో ఒసియో లోమాట్లాడుతూ ‘’ “The end of further experiments with atom bombs would be like the early sunrays of hope which suffering humanity is longing for.”అని హెచ్చరించాడు .స్వీజర్ జీవితాంతం ‘’శాకాహారి ‘’గానే ఉండిపోవటం మరొక విశేషం .ఎలిజబెత్ రాణి ‘’ఆర్డర్ ఆఫ్ మెరిట్ కేవేలియర్ ఆఫ్ మిలిటరీ ‘’ను ,’’హాస్పిటల్ ఆర్డర్  ఆఫ్   సెయింట్ లాజరస్ ఆఫ్ జెరూసలెం అవార్డులను అందుకొన్నాడు స్క్వీజర్ .అతని కజిన్ అన్నే మేరీ స్క్వీజర్ సాత్రే  ,ప్రముఖ శాస్త్రవేత్త జీన్ పాల్ సాత్రే తల్లి .స్వీజర్ పేర అవార్డ్ నెలకొల్పి ఎందరో ప్రముఖులకు అందజేశారు .ఆల్బర్ట్ స్క్వీజర్ అంతర్జాతీయ బహుమానాన్ని 29-5-2011న మొదటిసారిగా యూజీన్ డ్రూవర్ మాన్ కు ,డాక్టర్ దంపతులు రోల్ఫ్ అండ్ రాఫెల్ మైబాచ్ లకు అందజేశారు

బాష్ సంగీతాన్ని రికార్డ్ చేయటానికి స్క్వీజర్ కొత్త టెక్నిక్ వాడాడు .దీనినే ఆయన పేరుమీద ‘’స్క్వీజర్ టెక్నిక్ ‘’అన్నారు గౌరవంగా .కొలంబియా ,ఫిలిప్స్ రికార్డింగ్ కంపెనీలు దీన్ని బాగా సద్వినియోగం చేసుకొన్నాయి .స్క్వీజర్ పై దాదాపు పది సినిమాలు వచ్చాయి .ఆయన సుమారు ఇరవై దాకా పుస్తకాలు రాశాడు .

Inline image 1

Inline image 2Inline image 3

Inline image 4

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -2-6-16-ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.