ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -163

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -163

 62—సాంప్రదాయ ఆధునికత్వాల వారధి ప్రఖ్యాత జర్మన్ మార్మిక కవి –రైనెర్ మేరియా రిల్కే -3(చివరి భాగం )

 వయసు నలభై మధ్యలో సియార్రే దగ్గర స్విస్ చాటోలో నివాసమేర్పరచుకొన్నాడు .అప్పుడప్పుడు పారిస్ ,ఇటలీ ట్రిప్ లు చేస్తున్నాస్విట్జర్లాండ్ లో స్థిర పడాలని కోరుకున్నాడు .యాభై వ ఏట రక్త హీనత బారిన పడ్డాడు .రిల్కే కు ఇష్టమైన రోజ్ చిహ్నం అతని చావును వేగిర పరచింది .రిల్కే కున్న ఈజిప్ట్ అభిమాని నిమేట్  ఎలౌ బే కు గులాబీ పుష్పగుచ్చాన్ని ఇవ్వాలనుకొని గులాబీ పూలు కోస్తూ గులాబి ముళ్ళు గుచ్చుకొని సెప్టిక్ అయి ,విషమై ఇన్ఫెక్షన్ సోకి లుకేమియా తీవ్రమై బలహీనమైనాడు .29-12-1926న 57వ ఏట రిల్కే మరణించాడు .స్విట్జర్లాండ్ లోని వాలోలిస్ లో ఉన్న రెరాన్ లో ఖననం చేశారు .

   రిల్కే అభిమానులు కొద్ది  మందే ఉండేవారు .వారికీ ఆయన ‘’కవులకు కవి ‘’అని పించాడు .కవితలు కధలు జ్ఞాపకాలు ,అనువాదాలు అన్నీ కలిపి రిల్కే 30కి పైగా రాశాడు .చనిపోయాకకూడా గ్రంధ ప్రచురణ జరిగింది ఆయన ప్రతీకలు ఒక దానిలో ఒకటి చోరబడి విశ్లేషకులకు తల బొప్పి కట్టేది .రిల్కే అత్యంత పారవశ్యం తో బాధ పడ్డాడు .వాచామ గోచరంకాని దాన్ని వాచ్యం చేయటానికి తీవ్ర ప్రయత్నం చేశాడు .కాలాతీత ,రూపాతీత ,అనంత పరబ్రహ్మాన్వేషణ చేశాడు రిల్కే .ఇది కొందరికి ఆధ్యాత్మిక అవకాశ వాదం అని పించింది .రిల్కే భావదారను తెలియ జేస్తూ లూయీ అంటర్ మేయర్ ‘’There is a magnificence in Rilke’s double vision which tries to break through the barrier of the senses ,and even for those who comprehend it only in glimpses ,there is nobility in the poetry which continually strives to unite thought and action desire and fulfillment ,in a sustained  flash of revelation ‘’ అని అన్నాడు .

    రిల్కే శైలి గురించి చెప్పాలంటే గ్రీక్ మైదాలజి లోని విషయాలను స్వీయ వ్యాఖ్యానం తో  కవిత్వం రాశాడు .రూపకం అన్యాపదేశాలను ఎక్కువగా వాడాడు .కవిత్వం లో ఖండన  ఎక్కువ .రోజా పువ్వును నిద్రకు చిహ్నంగా ,వాటి రేకులు మూసిన కనురెప్పలకు ప్రతీకలుగా గ్రహించాడు .’’విజన్ ఆఫ్ క్రైస్ట్ ‘’లో మేరీ మాగ్దలీన్ ను క్రీస్తు కుమారుడి తల్లిగా చెప్పాడు .’’యేసు క్రీస్తు దివ్యుడు కాదు మానవుడే .జెరూసలెం కు అవతలున్న కాల్వేరి కొండపై ఆయన్ను శిలువ చేసినప్పుడు వచ్చిన గాధలే ఆ యన చరిత్రకు ఆధారం ,ఈ విషయాలు 1893నాటికి  ప్రచురణ పొంని కవితలలో చెప్పాడు .మేరీ మాగ్దలీన్ తో క్రీస్తు ప్రేమ విషయమూ రాసి, ఆయన దైవాంశ స౦భూతుడు కాదని కేవల మానవ మాత్రడేనని గట్టగా తెలియ జేశాడు’’అని సుసాన్ హస్కిన్ వివరించాడు .

   అమెరికాలో రిల్కే కవిత్వాన్ని బాగా ఆరాధించి పుస్తకాలు బాగా కొన్నారు .13వ శతాబ్దపు సూఫికవి రూమి లాగా ,20వ శతాబ్దపు లెబనీస్ –అమెరికన్ కవి ఖలీల్ జిబ్రాన్ లాగా  రిల్కే ను ఆరాది౦చా రక్కడ .టివి సినిమా రేడియో లలో రిల్కే కవిత్వాన్ని తరుచుగా ఉదహరిస్తారు .అతనిది ‘’మార్మిక కవిత్వం ‘’అంటారు .ఆరాటం తక్కువ తో ఎక్కువ సఫలతతో ముందుకు నడిపిన మార్గ గామి గా రిల్కే ఆరాధింప బడుతున్నాడు .రిల్కే రాసిన ‘’డ్యూనో ఎలిజీస్ ‘’ప్రభావం పడని కవి లేడు.ముఖ్యంగా ఆడెన్ కు  రిల్కే  ఆరాధ్య కవి .

రిల్కే కవితలలలో కొన్ని –భావాలు మరికొన్ని

“Let everything happen to you
Beauty and terror
Just keep going
No feeling is final”
― Rainer Maria Rilke

 

“I live my life in widening circles that reach out across the world.”
― Rainer Maria RilkeRilke’s Book of Hours: Love Poems to God

 

“Believe in a love that is being stored up for you like an inheritance, and have faith that in this love there is a strength and a blessing so large that you can travel as far as you wish without having to step outside it.”
― Rainer Maria RilkeLetters to a Young Poet

 

“The work of the eyes is done. Go now and do the heart-work on the images imprisoned within you.”
― Rainer Maria Rilke

 

Love consists of this: two solitudes that meet, protect and greet each other. ”
― Rainer Maria Rilk

 

 

“Extinguish my eyes, I’ll go on seeing you.
Seal my ears, I’ll go on hearing you.
And without feet I can make my way to you,
without a mouth I can swear your name.

Break off my arms, I’ll take hold of you
with my heart as with a hand.
Stop my heart, and my brain will start to beat.
And if you consume my brain with fire,
I’ll feel you burn in every drop of my blood.”
― Rainer Maria Rilke

 

“The purpose of life is to be defeated by greater and greater things.”
― Rainer Maria Rilk

 

“Have patience with everything that remains unsolved in your heart.
…live in the question.”
― Rainer Maria RilkeLetters to a Young Poet

 

“The only journey is the one within.”
― Rainer Maria Rilke

 

“Make your ego porous. Will is of little importance, complaining is nothing, fame is nothing. Openness, patience, receptivity, solitude is everything.”
― Rainer Maria Rilke

 

Let life happen to you. Believe me: life is in the right, always.”
― Rainer Maria Rilke

 

Whenever Rilke writes about God, however, he is not referring to the deity in the traditional sense, but rather uses the term to refer to the life force, or nature, or an all-embodying, pantheistic consciousness that is only slowly coming to realize its existence

 

The revolutionary poetic philosophy that Rilke proposed in Duino Elegies is considered significant to many literary scholars. “No poet before him had been brave enough to accept the whole of [the dark side of the] world, as if it were unquestionably valid and potentially universal,” asserted Conrad Aiken in his Collected Criticism.

 

“The Sonnets are the songs of his victory,” affirmed Bowra in The Heritage of Symbolism.“In the Sonnets,” Bowra wrote, “Rilke shows what poetry meant to him, what he got from it and what he hoped for it.

 

రిల్కే జీవిత చరమాంకం లో ఫ్రెంచ్ కవులు పాల్ వాలేరి ,జీన్ కాక్టువాప్రభావం లో పడి ఫ్రెంచ్ భాషలో కవిత్వం రాశాడు .

Inline image 1  Inline image 2  Inline image 3Inline image 4

   సశేషం

  మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్-6-6-16-ఉయ్యూరు

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.