ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -190 71-చైతన్య స్రవంతి కి ప్రాణం పోసిన –జేమ్స్ జాయిస్ -3(చివరి భాగం )

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -190

71-చైతన్య స్రవంతి కి ప్రాణం పోసిన –జేమ్స్ జాయిస్ -3(చివరి భాగం )

‘’ఫిన్నేగాన్స్ వేక్స్ ‘’ను ‘’the rivering waters of hitherandthithering waters of night ‘’అన్నారు ,రాత్రి ‘’ఫిన్నేగాన్స్ ‘’ను కంట్రోల్ చేస్తే పగలు ‘’యులిసెస్ ‘’ను పరిపాలించింది .కాల నిబంధనల నుండి విడుదల అవటానికి జాయిస్ తాను  చెప్పేవిదానాన్ని మార్చి ఇందులో ఒక కలల సముదాయంగా మార్చాడు .స్వప్నఅనంతత్వాన్ని ,దాని ప్రత్యేక పరిభాషను ,దాని అసంబద్ధ లాజిక్ ను చేర్చాడు .యులిసెస్ లాగా ఇదీ మిత్ ఆధారంగా రాసిందే .కాని ‘’it is  an impersonal rather than personal mythology which makes the central figure mankind itself .ఇది అందరికి అన్నిచోట్లా అన్నికాలాల్లో జరిగేదే .ఒకరకంగా ‘’allegorical  ,psychological spiritual history of humanity in a single theme .దీన్ని అనేక ప్లేన్స్ లో రాశాడు జాయిస్ .ఫ్రాయిడ్ భావాలకు రూపకల్పన గా ఉంటుంది .విరుద్దాల యాదృచ్చిక సంఘటనం .ఎన్నో .షేక్స్ పియర్ టాగ్ లు ,దారితప్పిన సామెతలు ,భాషాయాసలు ,జాతీయాలు ,వికార భాషా శాస్త్ర విషయాలు ,జారుళ్లు,చర్చలు ,టేలిస్కోపేడ్ శబ్దాలు ,పద సమ్మేళనాలు ,పేరడీలు ,శ్లేషలతో ముంచేశాడు .శ్లేష ఆయన శ్వాసగా కనిపిస్తుంది .12 భాషలలో వేలాది శ్లేషలను ఇందులో గుప్పించాడు .షేక్స్పియర్ తర్వాత ‘’పన్ లో పాదుషా’’ జాయిస్ మాత్రమే .ఒకే పదానికి రెండు మూడర్దాలుంటాయి .సామాన్యుడికి అదొక కారడవి అనిపిస్తుంది .వ్యాఖ్యాన దీపం లేక పోతే కారు చీకటే .క్రాస్ వర్డ్ పజిల్ గాఅర్ధం కాని కోడ్ భాషగా  తికమక పెడుతుంది .అంత్యక్రియలకు నాంది గా అనిపిస్తుంది .ఆ శైలీ విన్యాసం చూద్దాం –

‘’Buy a book in brown paper –from Faber and Faber –to hear Annie Liffie ,trip ,tumble and caper –sevensinns in her singthings –Plurabell;s on her prose –sheashell ebb music wayriver she flows ‘’ఈపుస్తకం అతి పెద్ద బూటకం అన్నారు .17 ఏళ్ళు కస్టపడి పబ్లిక్ పై ట్రిక్కులు ప్రయోగించాడు అన్నారు.

59 వ ఏట జాయిస్ కస్టాలు మరీ పెరిగాయి .’’ఫిన్నేగాన్స్ ‘’పుస్తకం ఫెయిల్ అయింది దమ్మిడీ రాలేదు .భవిష్యత్తు అంధకారమై కూతురి ఆరోగ్యం ఏమై పోతుందో అనే బెంగతో కుంగి పోయాడు .ప్రాణాంతక ఆంత్రమూల అల్సర్ ఏర్పడింది .ఆపరేషన్ జరిగింది .రెండు సార్లు రక్తం ఎక్కించారు .కోలులోలేక జ్యూరిచ్ లో13-1-19-41 న 59ఏళ్ళకే జేమ్స్ జాయిస్ చనిపోయాడు .

  ‘’ విమర్శకులు జాయిస్ ను విమర్శించే ముందు ఆయన చదివినంత చదుకోవాలి ‘’అన్నాడు ఎల్. యే జి,స్ట్రాంగ్ .ఇందులో నిజం కొంత ఉంది .ఏ సాయం లేకుండా అతని సాహిత్యం చాలా భాగం చదవచ్చు. కాని కొన్నిటికి తప్పక గైడ్ ఉండాల్సిందే .ఆయనను విశ్లేషిస్తూ ‘’in the beginning there was the word and the word was the life .in the end there was only the word ‘’అన్నాడు .జాయిస్ కవి ,అర్ధ జ్ఞాని, సృజన శీలి .దారుణ మైనవాడు స్పూర్తికలిగించేవాడు కూడా .’’he enlarges Shakespearean soliloquy into an interior monolog of unexampled length breadth ,and richness .He was the first to employ ‘’the stream of consciousness ‘’as a running commentary ,a tossing flood of free association .He caught and preserved in a fluid amalgam part speech ,partsliding ,suggestive syllables ,the shapes of dissolving dreams .A genius who united the comic with the cosmic ,a renegade Jesuit with the lustiness of a Rabelais and the savagery of a Swift ,Joyce was an influence so great that imitators were imitable and so unique that imitation was impossible ‘’అంటూ అనుకరణకు అందని సాహితీ మూర్తి జాయిస్ అన్న రచయితలూయీ అంటర్ మేయర్ మాటలు యదార్ధం.

 జాయిస్ సాంఘిక వ్యవస్థను క్రస్టియానిటి ని వ్యతిరేకించాడు .వీటితో తానెప్పుడూ అంతర్యుద్ధం చేసేవాడిని అని చెప్పాడు .కేధలిక్కుల అణచి వేత విధానం పై పోరాడాడు .జాయిస్ చనిపోయినప్పుడు క్రిస్టియన్ మతగురువు వచ్చి కార్యక్రమం చేస్తానంటే భార్య అబ్యంతరం చెప్పింది . సంగీతం అంటే విపరీతమైన మోజున్న జాయిస్ కవితల్లో వచనం లో సంగీతం కట్టలు తెంచుకొని ప్రవహించింది .ధామస్ మూర్ ‘’ఐరిష్ మేలోడీలు ‘’,జార్జ్ బార్కర్ బాలడ్ లను చాలా చోట్ల ఉపయోగించాడు .సంగీతజ్నులైన సల్లివాన్ ,మొజార్ట్, వాగ్నేర్ లను బాగా అధ్యయనం చేశాడు .జాయిస్ రచనలు సంగీతానికి ,వాద్య సంగీతానికి ప్రేరణ అయాయి .

  జాయిస్ ప్రభావం చాలా మందిమీద ఉంది .ముఖ్యంగా నాటక రచయిత శామ్యూల్ బెకెట్ పై ఎక్కువ .జోసెఫ్ కాంప్బెల్, జాన్ అప్ డైక్,మలార్మే రింగ్ బాడ్లపై కూడా జాస్తీగానే ఉంది .జూన్ 16 ను ‘’బ్లూమ్స్ డే’’గా జాయిస్ రచనలు ,జీవితం పై కార్యక్రమాలు నిర్వహిస్తున్నారు .1999 లోటైమ్స్ మేగజైన్  వంద మంది ప్రసిద్దుల పేర్లలో జాయిస్ పేరూ చేర్చింది .2013 లో ఐర్లాండ్ ప్రభుత్వం ఆయన స్మారక సిల్వర్ కాయిన్ ముద్రించి,దానిపై యులిసెస్ లోని ప్రఖ్యాత వాక్యాన్నిచేర్చి గౌరవించింది .ఐరిష్ నౌకకు ఆయన పేరు పెట్టారు .జాయ్స్ జీవించి ఉండగా 8 పుస్తకాలు చనిపోయాక 10పుస్తకాలు ముద్రణ పొందాయి .  Shortly after the publication of Ulysses, he elucidated this preoccupation somewhat, saying, “For myself, I always write about Dublin, because if I can get to the heart of Dublin I can get to the heart of all the cities of the world. In the particular is contained the universal.”[2]

అని తన డబ్లిన్ అభిమానాన్ని గుండె డప్పుతో మోగించి చాటిన ఐరిష్ దేశభక్తుడు ,శాశ్వత౦గా  ఐర్లాండ్ ను వదిలి ప్రవాస జీవితం గడిపిన చైతన్య స్రవంతి రచయిత జేమ్స్ జాయిస్ .

   Inline image 1   Inline image 3

 సశేషం

  మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -5-7-16-ఉయ్యూరు  

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.