ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -198 74-ఆధునిక సాహిత్య ప్రభావ శాలి జెక్ నవలా రచయిత-ఫ్రాంజ్ కాఫ్కా -3 (చివరి భాగం )

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -198

74-ఆధునిక సాహిత్య ప్రభావ శాలి జెక్  నవలా  రచయిత-ఫ్రాంజ్ కాఫ్కా -3 (చివరి భాగం )

కాఫ్కా పుస్తకాలు నిరాశ గాదామయ ధారావాహికం .గట్టిమనసు ,అన్నిటిని ఎదుర్కొనే  ధైర్యం కావాలని కోరుకున్నాడుకాని పొందలేక పోయాడు .ఆ అదృష్టం తనకు దక్కదని గ్రహించాడు .’’ది ట్రయల్ ‘’నవలలో బాంక్ లో ధనసంబంధ ఉన్నతాధికారి యే నేరం చేయక పోయినా చట్టాన్ని ఉల్లంఘించక పోయినా అరెస్ట్ అవుతాడు .నేరం మోపిన వారినికాని ఎందుకు అరెస్స్ట్ చేశారో ఏనిబంధనలతో చేశారో  కాని తెలియదు .అయిష్టంగానే లాయర్ని కుదుర్చుకొన్నాడు .పైన పడిన అపరాధం తో కుంగి పోయాడు .భయపడిపోయాడు .అటార్నీ రహస్య డాక్యుమెంట్ కోర్ట్ లో దాఖలు చేస్తే కేసు నిరంతరం సాగుతూనే ఉంటుందని సలహా ఇచ్చాడు .తన వెనక ఏదో ముఠావ్యతిరేకంగా పని చేస్తోందనుకొన్నాడు .అలాగే జరిగి కత్తిపోట్లకు గురై చనిపోయాడు .ఈ నవలనే ఆండ్రే గైడ్ ,జీన్ లూయీ బార్రట్లు నాటకం గా మలిచారు .గోటిఫ్రైడ్వాన్ ఈనేం ఒపెరగా మార్చాడు .

‘ ది కాజిల్ ‘’లో ఈ నిరాశ మరీ విస్త్రుతమైనది .హీరోకు బాగా ఎత్తుమీదున్న బడాకేజిల్ అధికారులు లాండ్ సర్వేయర్ ఉద్యోగ౦ ఆశ చూపించి .దానిపైకి మంచు చీకటి లో ఎక్కలేక ఎక్కలేక ఆభాస శూన్యం గా భావించాడు .ఇంత కస్టపడి ఇంటర్వ్యు కు వెడితే లోపలి అనుమతించలేదు .ఎన్నో విధాల ప్రయత్నించి విఫలుడయ్యాడు .స్టేటస్ సాధించే ప్రయత్నాలు లాభించలేదు .ఒక బార్ మెయిడ్ సాయం తో ప్రయత్నించినా కుదరలేదు .’’అమెరికా ‘’నవల కనిపించని శత్రువు ఉంటాడు .ఈ మూడిటిని’’ ట్రయాలజి ఆఫ్ లోన్లినెస్ ‘’అన్నారు  .కాఫ్కా తండ్రి సగం నియంత సగం దేవుడు .బ్యూరాక్రాసి ప్రపంచం లో ,యాంత్రిక పారిశ్రామికాభి వృద్ధిలో ఒంటరి అవటం మనుషులకు దూరం కావటం సహజం అని సూత్రీకరించాడు .కాఫ్కాను బాగా సంర్ది౦ చేవారూ బాగా వ్యతిరేకి౦ చేవారూ ఉన్నారు’కాఫ్కాలో మానవత్వం వంటరిదైపోయింది ,ప్రేమలేదు ,రక్షణ ఉండదు .అన్ని ఆసరాలు కోల్పోతారు .కాఫ్కా వీటన్నిటిని భూతద్దంలో చూపించాడు .

చిన్నతనం లో వ్యాయమ౦ అంటే మోజు లేదు కాని పెద్దయ్యాక ఆటలు, ఫిజికల్ యాక్టి విటీలలో బాగా పాల్గొన్నాడు .మంచి రైడర్ ,స్విమ్మర్ ,రోవర్ .ప్రత్యామ్నాయ మందులపై ఆసక్తి ఉండేది .మాంటిస్సొరి ,టెక్నికల్ విద్యలపై అభిరుచిఉండేది ‘’.రచన కాఫ్కా కు ఒక విధమైన ప్రార్ధన’’ .శబ్దకాలుష్యానికి దూరం.అతనిది ‘’స్కిజాయడ్ పర్సనాలిటి డిసార్దర్ ‘’.Enclosed in my own four walls, I found myself as an immigrant imprisoned in a foreign country;… I saw my family as strange aliens whose foreign customs, rites, and very language defied comprehension;… though I did not want it, they forced me to participate in their bizarre rituals;… I could not resist.[193]

 

రచన అంతా జర్మన్ భాషలోనే చేశాడు .సుదీర్ఘ వాక్యాలు ఒక్కోసారి పేజీ అంత ఉండేవి .వీటిని ఇంగ్లీష్ లోకి అనువదించటం కష్టమయ్యేది .జర్మన్ భాష తమాషా ఏమిటి అంటే ఒకే వాక్యాన్ని అనేక రకాలుగా అనువాదం చేయచ్చు .అతనిది ‘’మెటామార్ఫసిస్ ‘’శైలి అంటారు .మిగిలిన రచయితల వాక్యాలను ఉదాహరించినట్లుగా కాఫ్కా వాక్యాలు ఉదాహరించటం అరుదు . Michel-André Bossy writes that Kafka created a rigidly inflexible and sterile bureaucratic universe. Kafka wrote in an aloof manner full of legal and scientific terms. Yet his serious universe also had insightful humour, all highlighting the “irrationality at the roots of a supposedly rational world”.[180] His characters are trapped, confused, full of guilt, frustrated, and lacking understanding of their surreal world. Much of the post-Kafka fiction, especially science fiction, follow the themes and precepts of Kafka’s universe. This can be seen in the works of authors such as George Orwell and Ray Bradbury.[180]

  “Kafkaesque”

Kafka’s writing has inspired the term “Kafkaesque”, used to describe concepts and situations reminiscent of his work, particularly Der Process(The Trial) and “Die Verwandlung” (The Metamorphosis). Examples include instances in which bureaucracies overpower people, often in a surreal, nightmarish milieu which evokes feelings of senselessness, disorientation, and helplessness. Characters in a Kafkaesque setting often lack a clear course of action to escape a labyrinthine situation. Kafkaesque elements often appear in existential works, but the term has transcended the literary realm to apply to real-life occurrences and situations that are incomprehensibly complex, bizarre, or illogical.[

ఆల్బర్ట్ కాము ,జీన్ పాల్ సాత్రే ,లూయీ బోర్జేర్ లు కాఫ్కా ప్రభావానికి బాగా గురైనవారు .అతని సాహిత్యం విజువల్ ఆర్ట్ మీద ,సంగీతం మీద ,పాప్యులర్ కల్చర్ మీద అపారం .20 వ శతాబ్దం నవలలు ఎక్కువ భాగం ఆతని ప్రభావం తో రాయబడినవే . Steinhauer, a professor of German and Jewish literature, says that Kafka “has made a more powerful impact on literate society than any other writer of the twentieth century”.[5]Brod said that the 20th century will one day be known as the “century of Kafka”.[5]

 Inline image 1  Inline image 2


Inline image 3Inline image 4

 

ఫ్రాంజ్ కాఫ్కా మ్యూజియం ను ప్రేగ్ లో నెలకొల్పారు .అతనిపేర ఏటా సాహిత్య  అవార్డ్ అందిస్తున్నారు .కాఫ్కా సొసైటీ ఏర్పడి అనేక సేవా కార్యక్రమాలు నిర్వహిస్తోంది .


 సశేషం

  మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -8-7-16 –ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.