ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -207 77-మేధస్సు కంటే అంతః ప్రేరణ గొప్ప అన్నఆధునిక ఆంగ్ల నవలా రచయిత డి.హెచ్ .లారెన్స్ -5(చివరిభాగం )

ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు 207

77-మేధస్సు కంటే అంతః ప్రేరణ గొప్ప అన్నఆధునిక  ఆంగ్ల నవలా రచయిత డి.హెచ్ .లారెన్స్ -5(చివరిభాగం )

  చాటర్లీన్ నవల ప్రభావం అత్యద్భుతమై విశ్వ వ్యాప్తమైంది .’’పిల్గ్రిం ఆఫ్ అపోకలిప్సే ‘’నవలలో అర్ధ శతాబ్ది కాలపు సెక్స్ స్వేచ్చ కై పోరాటం యే ఆంగ్ల రచనలలోను  లేని విధంగా రాశాడు లారెన్స్ ,సెక్స్ చిహ్నాలను యాంటి క్లైమాటిక్ గా వాడాడు ‘’అన్నాడు హోరేస్ గ్రెగరీ .అదొక సుదీర్ఘ పోరాటం .మహాకవి వాల్ట్ విట్మన్ ‘’సాంగ్ ఆఫ్ మై సెల్ఫ్ ‘’నుండి ఆస్కార్ వైల్డ్ విచారణ ద్వారా ,తర్వాత ఫ్రాయిడ్ చివరి రచన ఇటలి ,పారిస్ లలో ప్రింట్ అయ్యేదాకా చివరికి ఈ నవల వరకు జరిగిన పోరాటం ,ఇప్పుడు 19 28 తో  పూర్తీ అయి విజయం సాధించింది .లారెన్స్ కు ఇక రెండేళ్ళ జీవితమే మిగిలి ఉంది .ఈ కాలం లో మరో నవల అది భౌతిక విచారణ తో ఉన్న నవల ‘’అపోక లేప్సి ‘’రాశాడు .సూర్యుని స్తుతి ,చాటర్లిన్ పై  విమర్శలకు కొన్ని సమాధానాలతో వంద కు పైగా కవితలతో,అరడజన్ తీవ్రమైన కధలతో ,ఒక సూపర్ నేచురల్ పిల్ల కద తో  దీన్ని ముగించాడు .ఈ కధే ప్రపంచ ప్రసిద్ధ హారర్ స్టోరీ లలో ఒకటి అయింది .భయంకరత్వానికి పరాకాష్ట అయింది .రచన రిలీఫ్ గా ఉన్నా ఒత్తిడిగా కూడా ఉంది లారెన్స్ కు .’’పాన్సీస్ ‘’పేరుతొ ఉన్న కవితా సంపుటిని హోం సెక్రెటరి సీజ్ చేశారు .అయన పెయింటింగ్ షోను పోలీసులు ఆపేశారు .అయినా మొక్కవోని ధైర్యం తో’’’సంపూర్ణ జీవితానికి ,ఏకీభావ జీవితంకోసం  ‘’రచన చేస్తూనే ఉన్నాడు .ఆరు నెలల తర్వాత ‘’మనిషికి ,పుష్పానికి ,జంతువుకు ,పక్షికి సర్వోన్నత విజయం అత్యంత స్పష్టంగా జీవించి ఉండటమే ‘’అని బోధించిన లారెన్స్ మరణించాడు .సూర్యారాధకుడైన మహా రచయిత’’బ్యూ సోలీల్ భవంతిని యడ్ ఆస్ట్రా కోసం కేటాయి౦చాననే వ్యంగ్యాన్ని అభినందిస్తూ తీవ్రం గా జబ్బు పడ్డాడు .పురాతన ప్రపంచ ప్రసిద్ధ వెనిస్ నగరం లో ఫ్రెంచ్ రేవేర్రా పైన 1 -3-1930న 45ఏళ్ళకే  చనిపోయాడు .

  లారెన్స్ మరణం తర్వాత ఆయనపై  రచనలు చాలా ప్రచురణ పొందాయి .ఆయనపై జీవిత చరిత్రలు, జ్ఞాపకాలు,ఉత్తర ప్రత్యుత్తరాలు  ,అంచనాలు ,పునర్ మూల్యా౦కనాలు ,సమర్ధనలు ,నిజ నిర్ధారణలు విరివిగా వెల్లువగా వెలువడ్డాయి .తమాషా ఏమిటంటే లారెన్స్ తో పరిచయం ఉన్న ప్రతి ఒక్కరూ పుస్తకం రాయటం .లారెన్స్ పై తుది నివేదిక రావాల్సిఉంది .సాహిత్యం లో ఆయన స్థానం ఏమిటో ద్రువీకరించాల్సి ఉంది .’’no one of his generation pursued the cry of sex so passionately  and so painfully ‘’అన్నది నిర్వివాదం .ఆయన ముట్టుకున్నది అంతా పోరాటం ,చావు ,పునరుద్ధానం గా పరిణమించింది .బూర్జువా విక్టోరియన్ నీతి ప్రభావాన్ని కోల్పెయే సమయం లో మెధలిస్టు లు పునర్వికాసాన్ని బోధించినట్లు లారెన్స్ యవ్వన గీత ను బోధించాడు .పవిత్ర బోధకుడు పాపకూపం లోకి జారి పోతున్నప్పుడు ఉత్తేజ  ఉత్సాహాలు కలిగించే మత బోధకుడిలాగా   ‘’పొంగే రక్తపు కనుగప్పు కళ ‘’(ది హాట్ బ్లడ్స్బ్లైండ్ ఫోల్డ్ ఆర్ట్ )ను లారెన్స్  అమోఘ వాక్చాతుర్యం తో ప్రబోధించి ఎరుక పరచాడు’’అన్నాడు రచయితా లూయీ అంటర్ మేయర్ .

    If I had my way, I would build a lethal chamber as big as the Crystal Palace, with a military band playing softly, and a Cinematograph working brightly; then I’d go out in the back streets and main streets and bring them in, all the sick, the halt, and the maimed; I would lead them gently, and they would smile me a weary thanks; and the band would softly bubble out the “Hallelujah Chorus”.[16]

అని కలలు కంటూ లారెన్స్ స్నేహితుడికి జాబు రాశాడు .

In the deep, strange-scented shade of the great dark carob tree
I came down the steps with my pitcher
And must wait, must stand and wait, for there he was at the trough before me.
(From “Snake”)

  అన్నది ఆయన ప్రసిద్ధ ‘’ది స్నేక్ ‘’కవితలో ఒక భాగం .గ్రిగేరియన్ పీరియడ్ తర్వాత వచ్చిన లారెన్స్ రచనలను ఆధునిక రచనలని అన్నారు

O the stale old dogs who pretend to guard
the morals of the masses,
how smelly they make the great back-yard
wetting after everyone that passes.
(From “The Young and Their Moral Guardians”)

లారెన్స్ ప్రతి రచనలో అంతర్ ద్రుష్టి ఉంటుంది .వాల్ట్ విట్మన్ మెల్ విల్లి ,ఎడ్గార్  అల్లెన్ పో చాయాలలో రాసినా తనదైన విస్పష్ట స్వరం తో లారెన్స్ నినదించాడు .ఆయనపై సినిమాలు వచ్చాయి ఆయన నవలలను సినిమాలుగా తీశారు .12 నవలలు ,10 చిన్న కదల సంపుటాలు ,పది ఉత్తర ప్రత్యుత్తర సంకలనాలు ,16 కవితా సంపుటులు ,పది నాటకాలు ,12 నాన్ ఫిక్షన్ రచనలు ,నాలుగు యాత్రా సాహిత్యాలు ,ఆరు అనువాద రచనలు ,ఆరు వ్రాత ప్రతులు కాక  లారెన్స్ ఖాతాలో మూడు పెయింటింగ్స్ కూడా ఉన్నాయి .లారెన్స్ పేరులోనే ఏదో గొప్ప ఆకర్షణ ఉంది .పుస్తకం చదవటం మొదలు పెడితే పూర్తీ అయ్యేదాకా మరో దానిపై యావ ఉండక పోవటం. ఆయన రచనా ప్రభావం అనంతం అద్వితీయం అమోఘం  .

Inline image 1 Inline image 2     Inline image 3   Inline image 4 Inline image 5Inline image 6Inline image 7

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -12-7-16 –ఉయ్యూరు  .

 

 

‘’

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.