ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -224 82-బలమున్నవాడిదే రాజ్యం అన్న జర్మనీ నియంత అడాల్ఫ్ హిట్లర్ -4(చివరిభాగం

  ఆధునిక ప్రపంచ నిర్మాతలు –జీవితాలలో చీకటి వెలుగులు -224

82-బలమున్నవాడిదే రాజ్యం అన్న జర్మనీ నియంత అడాల్ఫ్ హిట్లర్ 4(చివరిభాగం)

  తన విరోధులను మాయ మాటలు ,తెచ్చిపెట్టుకొన్న గాంభీర్యం ,నియంతృత్వపు తీవ్రతలతో భయపెట్టాడు .ఇష్టం లేనిశాంతి ఒడంబడికను పూర్తిగా 1938 లో కాల రాచి పారేశాడు .విముక్తి మంత్రం తో పెద్ద ఎత్తున ప్రచారం చేస్తూ తనను ‘’నీట్జేస్చేన్ సూపర్ మాన్’’ గా ‘’క్రిస్టియానిటి ముసుగులో ఉన్న క్రూర నియంత ‘’ గా ప్రత్యక్షమై ,తాను జర్మనీ  దేశ భవిష్యత్తు ను నిర్ణయించే విధాతగా ప్రకటించుకొని ‘’దేవుడు నన్ను ప్రపంచ ప్రజల విముక్తి కోసం పంపాడు .ప్రజల మానసిక దౌర్భాగ్యం నుంచి విడుదల చేస్తాను .ప్రతి వ్యక్తి కి స్వాతంత్ర్యాన్నిచ్చి కాపాడుతాను ‘’అని నమ్మించాడు .ముందుగా ఆయన విముక్తి చేసింది జర్మనీనే .తర్వాత ఆస్ట్రియా .బవేరియా సరిహద్దులలోకి దండును పంపుతూ ,భయ పడేట్లు చేసి ఆస్ట్రియన్ చాన్సెలర్ కర్ట్ వాన్ స్కూస్నిజ్ ను రాజీనామా చేసేట్లు చేశాడు .మార్చి 12 న వియన్నా లో ప్రవేశించి ,అక్కడ ముందే రిహార్సల్ చేయించిన జనం చేత జయజయ ధ్వానాలు పలికి౦చుకొన్నాడు .కొన్ని నెలలాగి మళ్ళీ కొత్త డిమాండ్ లు చేశాడు .జేకోస్లో వేకియాలోని జర్మన్లకు ఆపద్బాఓ ధవుడని పించుకొన్నాడు .ఇంతలో గ్రేట్ బ్రిటన్ ఫ్రాన్స్ లు జెక్ లను సూడేటేన్లాండ్ ను అప్పగించామనికోరాయి .సెప్టెంబర్ 13 న హిట్లర్ మరో ట్ర౦ప్ కార్డ్ ప్రయోగించాడు .మ్యూనిచ్ లో దీనితో ఇప్పటిదాకా తాము రక్షకులమనుకొంటున్న జక్ ను బ్రిటన్ ఫ్రాన్స్ లు వదులుకోవాల్సి వచ్చింది . బ్రిటిష్ ప్రధాని చామ్బర్లేన్ లండన్ కు పీచే మూడ్ అయ్యాడు .వెళ్లి లండన్ లో ‘’మ్యూనిచ్ లోమనకాలం లో  శాంతి ఒప్పందం కుదిర్చాను ‘’అని ప్రకటించు కొన్నాడు .

             50 వ ఏట హిట్లర్ ‘’కొరక రాని కొయ్య’’ అయ్యాడు .అతని ముఖం లో హిప్న టైజ్ చేసే కళ్ళు ,వాటిలో తీక్ష్ణ ద్రుష్టి తప్ప ఇంకేమీ ప్రత్యేకతలు లేవు .ముఖం కుదించుకొని గట్టిపడినట్టు,చెత్త గా నటించే విదూషకుడిగా ,సాధారణ నుదురు గడ్డం మూతి  కనుబొమలు చార్లీ చాప్లిన్ మీస౦  తో వికృతంగా ఉండేవాడు  .చాప్లిన్ విషాద నవ్వు పుట్టించే ముఖం బదులు ద్వేషం ప్రతిధ్వని౦చేది  .చెడు అలవాట్లు లేని రాక్షసుడు హిట్లర్ .పొగ తాగేవాడు కాదు .తాగుడు అలవాటు లేదు .మాంసం తినేవాడుకాదు .మగువ పై మొహం లేదు .అంటే మకార త్రయానికిదూరం . జెలి అనే యువ నీస్ కు మాత్రమే స్వంతమైన వాడు .ఆమెను తన అపార్ట్ మెంట్ లో ఆమె వయసు ఇరవై లోపు ఉండాగానే  కాల్చి చంపేశాడు .దీనికి కారణం ఏమిటో తెలియదుకాని ఆమె ది ఆత్మ హత్య అని ప్రచారం చేయించాడు .తర్వాత ఈవా బ్రాన్ తో సంసార జీవితం సాగించాడు .హిట్లర్ కు చర్చ కాని వ్యతిరేక అభిప్రాయం కాని నచ్చదు .’’ఈ సీతయ్య ఎవరిమాటా వినడు ‘’అన్న నందమూరి హరికృష్ణ డైలాగ్ లాగా హిట్లర్ ఎవరిమాటా వినేవాడుకాడు .ఆయనకు ఇష్టమైనది మిలిటరీ బాండ్  దానితో పాటు  జర్మనీ సంగీత కారుడు వాగ్నర్ కూర్చిన ‘’నార్డిక్ మ్యూజిక్ ‘’మాత్రమే ఇష్టం .

  50  వయసులో హిట్లర్ కు విజయాలు ఒక దాని వెంట ఒకటి వచ్చి మీద పడ్డాయి .19 39 లో తన కిష్టమైన ‘’బలమే మొదటి చట్టం  బలమే హక్కును సృష్టిస్తుంది ‘’అనే సింహ నాదం చేశాడు .స్లోవాకియాను మాతృదేశం  నుండి విడిపోమ్మని కోరాడు .మేమెల్ కు చేరి లొంగ దీసుకొని రీచ్ కి కట్ట బెట్టాడు .ఏప్రిల్ లో’పోలాండ్ తో కుదుర్చుకొన్న ’యుద్ధ వివరణ  ఒప్పందాన్ని’’,ఇంగ్లాండ్ తో చేసుకొన్న సముద్ర సరిహద్దు ఒప్పందాన్ని ఉల్లంఘించాడు .  రూజ్ వెల్ట్ ను కాదని దాన్జింగ్ ను ఇవ్వమని కోరాడు .మే లో జర్మని ఇటలీలు మిలిటరీ ఒప్పందం చేసుకొన్నాయి .ఆగస్ట్ లో రష్యాతో దురాక్రమణ రహిత ఒప్పందాన్ని కుదుర్చుకొన్నాడు .ఈ రకంగా జర్మనీని రెండు వైపులా  యుద్దాన్నుంచి తప్పించు తప్పించాడు .తనకు అందరూ భయ పడ్డారని భావించి తూర్పు నుంచి ప్రమాదం లేదని తలచి పోలాండ్ ను సెప్టెంబర్ 1 న జయిఛి డాన్జింగ్ ను స్వాధీన పరచుకొని ,కావాలనే వార్సా మొదలైన సిటీలపై బాంబుల వర్షం కురిపించాడు .రెండు రోజుల తర్వాత బ్రిటన్ ఫ్రాన్స్ లు ఈ వివాదం లో చేరాయి .దీనితో భయంకర రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం ప్రారంభమైంది .

 1940 లో హిట్లర్ స్టార్ తిరిగి ,ఎగ బాకింది .అతని సైన్యాలు పోలాండ్ ను తుడిచి పెట్టేశాయి .కొద్దికాలం ఓపిక పట్టి పశ్చిమ రాజ్యాలతో శాంతి ఒప్పందం కుడుర్చునేట్లు అభినయి౦చాడు .కాని జర్మనీ భాషలో ‘’సిట్జ్ క్రీగ్ ‘’అనే ’’ సిట్ డౌన్ వార్ ‘’ఒక్కసారిగా అకస్మాత్తుగా ‘’బ్లిట్జ్ క్రీగ్ ‘’అంటే ‘’మెరుపుదాడి’’ గా పరిణమించింది .నాజీలు నెదర్లాండ్,బెల్జియం ,లక్సేన్ బెర్గ్ ల పని పట్టారు  .హాలండ్ బెల్జియం లు మే లో  తామే లొంగిపోయాయి .బ్రిటిష్ సైన్యం బందీ అయింది .డన్కర్ బీచ్  నుండి చాలా భాగం బ్రిటిష్ సైన్యాన్ని తప్పించేశారు .చాలా టాంక్ లు ,ఆయుధ సామగ్రి నస్టమైంది  .జూన్ 13 న నాజీలు పారిస్ నగరం లోకి దూసుకు పోయారు .మూడు రోజుల తర్వాత మార్షల్ పీటైన్ఫ్రాన్స్ ప్రధాని అయి హిట్లర్ తో శాంతి చర్చలు జరిపాడు .జులై లో జర్మని ఇంగ్లాండ్ పై భారీ విమాన దాడి చేసి పౌర నగరాలపైనా కేధడ్రిల్లపైనా అకారణం గా బాంబుల వర్షం కురిపించింది .పనిలోపనిగా ఇటలీ దెబ్బతిన్న ఫ్రాన్స్ పై యుద్ధానికి దిగింది .దీన్నే ప్రెసిడెంట్ రూజ్ వెల్ట్ ‘’వెన్ను పోటు ‘’అన్నాడు.రుమేనియా హ౦గెరీలు జర్మనీతో చేతులు కలిపాయి .సంవత్సరాంతానికి’’ స్వస్తిక పతాకం ‘’యూరప్ లోనార్వే ,డెన్మార్క్ లతో సహా  చాలా దేశాలలో రెప రెప లాడింది .

   1941 మరొక గణనీయ మైన విజయ పరంపరను హిట్లర్ కు అందజేసింది .హిట్లర్ గ్రీస్ ,ఇంగ్లాండ్ లపైకి ఉరికాడు ఇంగ్లాండ్ దాడి నుండి తప్పించుకొని రక్షించు కోవటానికి  చాలా తక్కువ ప్రయత్నం చాలా ఆలస్యం గా  చేసింది .యుగోస్లావియా సయోధ్య కుదుర్చుకొన్నది .ఇక పడమటి లో తనను నిలవరించేవారేవ్వరూ లేరని ,రెండు వైపులా యుద్ధం ఎందుకని తూర్పు దేశాలపైఒక్కసారిగా  విరుచుకు పడ్డాడు  .ముందుగా రష్యాపై దాడి చేసి స్టాలిన్ శ్రేణిని నాశనం చేసి ,తర్వాత కీవ్, మాస్కో ,లెనిన్ గ్రాడ్ పై పడ్డాడు .యుద్ధ నిపుణులు రష్యా సైన్యాన్ని మూడు వారాల్లో మట్టు పెట్టగలరని మొత్తం రష్యా ను ఆరువారాల్లో ఊదేయగలరని  జోస్యం చెప్పారు  .కనుక హిట్లర్ నాజీ సైన్యం రష్యా లోపలి భాగాల్లోకి దూసుకు వెళ్ళి కీవ్ ,ఒరెల్ లు పట్టుకొని లెనిన్ గ్రాడ్   నుచుట్టుముట్టాయి . .ఇంకేముంది రష్యా పని అయి పోయింది జర్మనీ చేతిలో రష్యా ఓడిపోయింది ఇక కోలుకోలేదు లేవలేదు పూర్తిగా నాశనమై పోయింది  అని హిట్లర్ ప్రగాల్భాలతో ప్రకటించాడు .

        జపాన్ పెరల్ హార్బర్ పై దాడి చేసినపుడు అమెరికా కూడా యుద్ధానికి దిగాల్సి వచ్చింది .’’పుచ్చిపోయిన ప్రజాస్వామ్యం ‘’అంటే ఏవగింపు ద్వేషం ఉన్న హిట్లర్ అమెరికా పై యుద్ధం ప్రకటించాడు .దీనితో అల్ప జాతులనూ ,పనికి రాని ప్రజాస్వామ్యాలను ఒక్క దెబ్బతోతన నాజీ కాన్సేంట్రేషన్ కాంప్ లతో ,అత్యంత పాశవిక చర్యలతో తుడిచి పెట్టి  నాశనం చేయచ్చు అనుకొన్నాడు . జబ్బులు ,ఆహార లేమి , భయోత్పాతం చేయలేని పనిని ఇంజెక్షన్లు ,తగల బెట్టడాలు , గాస్ చే౦బర్ల తో పాశవిక మారణ హోమాన్ని సాధించాడు .న్యూరేం బెర్గ్ విచారణలలో ,యుద్ధ ప్రారంభ సమయం లో తొమ్మిదిన్నర మిలియన్ల యూరోపియన్ జ్యూస్ ఉండేవారని ,యుద్ధం తర్వాత మూడు మిలియన్ల మంది మాత్రమే  మిగిలి ఉన్నారని తేలింది .ఇవన్నీ హిట్లర్ ను సాడిస్ట్,  అమానుష స్ట్రాట జిస్ట్  అనటానికి దోహదం చేశాయి .’Brutality is respected .’The plain man in the street respects nothing but brute strength and ruthlessness .The people need fear .They want  some one to frighten them and make them shudderingly  submissive >They need something that give them a thrill of horror .terror is the most effective political instrument . I shall not permit my self to be robbed of it simply because  a lot of stupid mollycoddles  choose to be offended by it ‘’ఇవీ  హిట్లర్ ధర్మ పన్నాలు  .’’ ది వాయిస్ ఆఫ్ డిస్ట్రక్షన్ ‘’లో హీర్మాన్ రాస్చేనింగ్ ‘’లో హిట్లర్ తన అధికారుల్ని బండ బూతులు తిట్టేవాడని ,కాళ్ళతో తన్నేవాడని ,పిడికిళ్ళు టేబుల్ పైన కొట్టేవాడని ,దెబ్బతిన్న పిల్లాడో పిచ్చిపట్టిన స్త్రీ యో చేసినట్లు రాక్షసంగా ప్రవర్తి౦ చే వాడని రాశాడు వాళ్ళందరూ ఏడుస్తూ రోదిస్తూ అన్నీ  భరించేవారట .’’The most  horrible warfare is the kindest .The important thing is the sudden shock of an overwhelming fear of death .These so called atrocities spare me a hundred thousand individual  actions against disobedience and discontent. People will think twice before opposing us when they hear what to expect in the camps ‘’ఇదీ హిట్లరీయం ,హిట్లర్ మార్క్ పాలన .రావణా పాలన .

 విపరీతంగా అన్నిరకాల నష్టం పొందుతున్నా ,నెపోలియన్ వాటర్లూ పరాభవ గాధ తెలిసినా ,ఏమాత్రం జంకూ గొంకూ లేకుండా మొండిగా తన నాజీ సైన్యాన్ని మరింతగా రష్యా లోపలి భాగాలలోకి చొప్పించాడు .మిలియన్ కంటే ఎక్కువ సైన్యం తో స్టాలిన్గ్రాడ్ వద్ద మోహరించాడు .ఇటలి లో పొందిన నష్టాన్ని పూడ్చుకోవటానికి డేరింగ్ డాషింగ్ వీరుడు రామ్మేల్ ను ఆఫ్రికా కు పంపాడు .మొదట్లో కొంచెం విజయం సాధించినా అతనునిలువరింప బడ్డాడు .నాజీ ఆక్రమణ నుంచి రక్షించు కోవటానికి  ఫ్రాన్స్ తన నావికా దళాన్ని ఉపసంహరించింది .చరిత్రలో అంతవరకూ ఎన్నడూ జరగని విధంగా అమెరికా ఇంగ్లాండ్ లు ఉత్తర ఆఫ్రికాలో అతి పెద్ద సైన్యాన్ని ది౦పేసి యుద్ధం చేశాయి .సిసిలీనుంచి బేస్ గా తీసుకొనిదక్షిణ ఇటలీ పై  అమెరికా యుద్ధం చేసింది .’’ఫ్యూహ్రేర్ ‘’హిట్లర్ జాతకం తిరగ బడింది .1943 లో అమెరికా యూరప్ కోటలను ధ్వంసం చేస్తే ,రెడ్ ఆర్మీ హిట్లర్ సైన్యాన్ని చావు దెబ్బ తీసి వెనక్కి తరిమేశాయి .ముస్సోలినీ పతనం చెందగానే ఇటలి యే హామీలు లేకుండానే లొంగి పోయింది .నాజీలు రోమ్ ను ఆక్రమి౦చగానే ఇటలీ జర్మనీకి ఎదురు తిరిగింది .అమెరికా యుద్ధ విమానాలు పగలూరాత్రి నాన్ స్టాప్ గా జర్మనీ పారిశ్రామిక వాడలపై బాంబు వర్షం కురిపించాయి .ఒకే ఒక రాత్రి అమెరికా అయిదు వందల యుద్ధ విమానాలతో  బ్రేమిన్  ఆయువు పట్ల పై దాడి చేసి కోలుకోకుండా చేసింది .బెర్లిన్ పై వందకు పైగా దాడులు చేసింది .హాంబర్గ్ పీనుగుల పెంట అయింది .

194 4  లో హిట్లర్ సైనికాధికారులు తాముచావు  దెబ్బతిన్నట్లు తెలుసు కొన్నారు .కాని హిట్లర్ అహం ఇంకా చావలేదు .ప్రజల బతుకు కంటే తన ప్రిస్టేజ్ ప్రధానమని భావించాడు .శాంతి అసాధ్యమని ప్రతి సైనికుడు వెనక్కి తిరగ కుండా పోరాడి చావాల్సిందేనని హుకుం జారీ చేశాడు .రష్యా అన్ని చోట్లా ఎదురు తిరిగే స్థాయిలో ఉంది .ఒడేస్సాను సేవెస్ట పోల్ ,మిన్స్క్ రుమేనియా లను తిరిగిపొంది హ౦గరీని  యుద్ధాన్ని ఆపు చేయమని ఒత్తిడి తెచ్చింది.అమెరికా బ్రిటన్ కెనడాల బలగాలు ఫ్రెంచ్ తీరాలపై మొహరించాయి .రెండు నెలల తర్వాత ఫ్రాన్స్ దాక్షిణ భాగాలను స్వాధీనం చేసుకొన్నాయి .సెప్టెంబర్ లో అమెరికా సైన్యం జర్మనీలో ప్రవేశించింది .1945 ఫిబ్రవరిలో బెర్లిన్ సైన్యాన్ని తూర్పుకు తరుముతుంటే రష్యా  తూర్పునుంచి దాడి చేసింది.హిట్లర్ పైనా ,ఆయన జేనరల్స్ పైనా దాడిచేశారు .గాయపడిన హిట్లర్ చావు నుండి తప్పించుకొన్నాడు .ఇంత జరిగినా అపజయాన్ని అంగీకరించ లేక పోయాడు హిట్లర్.మానవత్వం,హృదయమూ లేని ఆజ్ఞలను జారీచేసి వేలాది మంది అమాయకుల ప్రాణాలను బలి తీసుకొని ,చివరికి గత్యంతరంలేక అన్ని కార్యక్రమాలకు దూరమయ్యాడు .బాంబులతో ధ్వంసమైన నగరాలనైనా కనీసం వెళ్లి చూడ లేదు .శాంతి కోసం ప్రయత్నం చేయలేదు .మిగిలిపోయిన సైన్యానికి నాయకత్వం వహించి చావో రేవో అంటూ పోరాడనూ లేదు   .బాంబ్ ప్రూఫ్ షెల్టర్ లో తలదాచుకొన్నాడు. భార్య, కొద్ది మంది వీరాభిమానుల తో ఉన్నాడు .1945 ఏప్రిల్ తర్వాత రష్యా జెండా రీచ్ స్టాగ్ పై  ఎగిరింది .హిట్లర్ దాక్కున్న సురక్షిత బంకర్ పై రష్యా సైన్యం బాంబుల వర్షం కరిపించింది .తనకు చావు దగ్గర పడిందని గ్రహించి హిట్లర్ ఆయన దర్పానికి గర్వానికీ,ఆత్మ ద్రోహానికి  మాస్టర్ పీస్ అనిపించే ఒక వీలునామా తయారు చేయించాడు .జరిగిన తీవ్ర నష్టానికి ప్రాణాలకు సానుభూతికూడా చెప్పకుండా ,ఇంకా తానూ జర్మనీ సంరక్షకుడిని విముక్తి దారుడిని అనే అనే భ్రాంతిలో పడి  ‘’actuated solely by love and loyalty ‘’అంటూ ‘’ఆరేళ్ళ యుద్ధం వలన అనేక రకాలుగా ఇబ్బందిపడినా దెబ్బ తిన్న జర్మనీ దేశ గౌరవాన్ని పెంచే దాని ఆకాంక్షను తీర్చే   గొప్ప ఘన కార్యంగా చరిత్రలో నిలిచి పోతుంది అని రాశాడు .తరుమబడిన సైనికులు కొందరు ఇంకా ఆయనకోసం,ఆశయ౦ కోసం  పోరాడుతూనే ఉన్నారు .కాని ప్రపంచాన్నిభయం తో  దొర్జన్యం తో   ,విచక్షణా రాహిత్యం తో  అమానుషంగా వణికించిన జర్మనీ నియంత హిట్లర్ పిరికి వాడుగా తనను కాల్చుకొని19 45 ఏప్రిల్ 30 న 56 వ ఏట  చచ్చిపోయాడు .కొన్ని గంటల క్రితమే ఆయన్ను పెళ్లి చేసుకొన్నా మిస్త్రేస్ విషం తీసుకొని చనిపోయింది . గాసోలీన్ మంటల్లో హిట్లర్ కాలి మసి అయ్యాడు .అవే పాపం ఆయనకు జరిగిన అంత్యక్రియలు .‘

హిట్లర్ చేసినట్లుగా చెప్పబడే అకృత్యాలు ఈనాడు నమ్మ శక్యం గా ఉండవు .దేశాన్ని ప్రేమించి జాతిని ఉద్ధరిస్తానని మాట ఇచ్చి జర్మనీ ఐక్యత సాధించి ప్రపంచం ఆర్యజాతి సర్వోత్క్రుస్టత కు మురిసి దేశోద్దారకుడిని అని ప్రకటించుకొన్న హిట్లర్ అంత క్రూరుడా అనిపిస్తాడు .కాని ఆయనలో ఉన్న ద్వేషం ,పగ ప్రతీకారం ,దౌష్ట్యం ,అధికార దాహం  అమానుషత్వం చరిత్రలో మచ్చలుగా మిగిలిపోయాయి .

హిట్లర్ చావును చాలామంది ఆహ్వానించారు చావుతో ఆయన పేరుకూడా ఖననం అయ్యింది .కొద్దిమందిమాత్రమే ఆయన కోసం ఏడ్చారు .చాలామందిని ఆయన ఎద్పించాడుకనుక వాళ్ళకళ్ళల్లో ఆనందం విరిసింది . Hitler’s actions and Nazi ideology are almost universally regarded as gravely immoral;[355] according to Kershaw, “Never in history has such ruination—physical and moral—been associated with the name of one man”.[356] Hitler’s political programme brought about a world war, leaving behind a devastated and impoverished Eastern and Central Europe. Germany itself suffered wholesale destruction, characterised as Stunde Null (Zero Hour).[357] Hitler’s policies inflicted human suffering on an unprecedented scale;[358] according to R.J. Rummel, the Nazi regime was responsible for the democidal killing of an estimated 19.3 million civilians and prisoners of war.[325] In addition, 29 million soldiers and civilians died as a result of military action in the European Theatre of World War II.[325] The number of civilians killed during the Second World War was unprecedented in the history of warfare.[359] Historians, philosophers, and politicians often use the word “evil” to describe the Nazi regime.[360] Many European countries have criminalised both the promotion of Nazism andHolocaust denial

 Historian Friedrich Meinecke described Hitler as “one of the great examples of the singular and incalculable power of personality in historical life

English historian Hugh Trevor-Roper saw him as “among the ‘terrible simplifiers’ of history, the most systematic, the most historical, the most philosophical, and yet the coarsest, cruelest, least magnanimous conqueror the world has ever known”.[363] For the historian John M. Roberts, Hitler’s defeat marked the end of a phase of European history dominated by Germany.[364] In its place emerged the Cold War, a global confrontation between the Western Bloc, dominated by the United States and other NATO nations, and the Eastern Bloc, dominated by the Soviet Union.[365] Historian Sebastian Haffner avers that without Hitler and the displacement of the Jews, the modern nation state of Israel would not exist. He contends that without Hitler, the de-colonisation of former European spheres of influence would have been postponed.[366] Further, Haffner claims that other than Alexander the Great, Hitler had a more significant impact than any other comparable historical figure, in that he too caused a wide range of worldwide changes in a relatively short time span.[367]

According to a U.S. Office of Strategic Services report, “The Nazi Master Plan”, Hitler planned to destroy the influence of Christian churches within the Reich.[380][381] His eventual goal was the total elimination of Christianity.[382] This goal informed Hitler’s movement early on, but he saw it as inexpedient to express this extreme position publicly.[383]According to Bullock, Hitler wanted to wait until after the war before executing this plan.[384]

Speer wrote that Hitler had a negative view of Himmler’s and Alfred Rosenberg‘s mystical notions and Himmler’s attempt to mythologise the SS. Hitler was more pragmatic, and his ambitions centred on more practical concerns.[385][386]

Researchers have variously suggested that Hitler suffered from irritable bowel syndromeskin lesionsirregular heartbeatcoronary sclerosis,[387] Parkinson’s disease,[273][388]syphilis,[388] giant cell arteritis with temporal arteritis,[389] and tinnitus.[390] In a report prepared for the Office of Strategic Services in 1943, Walter C. Langer of Harvard Universitydescribed Hitler as a “neurotic psychopath“.[391] In his 1977 book The Psychopathic God: Adolf Hitler, historian Robert G. L. Waite proposes that Hitler suffered from borderline personality disorder.[392] Historians Henrik Eberle and Hans-Joachim Neumann consider that while Hitler suffered from a number of illnesses including Parkinson’s disease, he did not experience pathological delusions and was always fully aware of, and therefore responsible for, the decisions he was making.[393][261] Theories about Hitler’s medical condition are difficult to prove, and placing too much weight on them may have the effect of attributing many of the events and consequences of Nazi Germany to the possibly impaired physical health of one individual.[394] Kershaw feels that it is better to take a broader view of German history by examining what social forces led to the Nazi dictatorship and its policies rather than to pursue narrow explanations for the Holocaust and World War II based on only one person.[395]

Hitler followed a vegetarian diet.[396] At social events he sometimes gave graphic accounts of the slaughter of animals in an effort to make his dinner guests shun meat.[397]Bormann had a greenhouse constructed near the Berghof (near Berchtesgaden) to ensure a steady supply of fresh fruit and vegetables for Hitler throughout the war.[398] Hitler publicly avoided alcohol. He occasionally drank beer and wine in private, but gave up drinking because of weight gain in 1943.[399] He was a non-smoker for most of his life, but smoked heavily in his youth (25 to 40 cigarettes a day). He eventually quit, calling the habit “a waste of money”.[400] He encouraged his close associates to quit by offering a gold watch to any who were able to break the habit.[401] Hitler began using amphetamine occasionally after 1937 and became addicted to it in late 1942.[402] Speer linked this use of amphetamine to Hitler’s increasingly inflexible decision making (for example, rarely allowing military retreats).[403]

Prescribed 90 medications during the war years, Hitler took many pills each day for chronic stomach problems and other ailments.[404] He regularly consumed methamphetamine,barbituratesopiates, and cocaine.[405][406] He suffered ruptured eardrums as a result of the 20 July plot bomb blast in 1944, and 200 wood splinters had to be removed from his legs.[407] Newsreel footage of Hitler shows tremors of his hand and a shuffling walk, which began before the war and worsened towards the end of his life.[404] Ernst-Günther Schenck and several other doctors who met Hitler in the last weeks of his life also formed a diagnosis of Parkinson’s disease.[408]

 Inline image 1    Inline image 2
Inline image 4
Inline image 5Inline image 6

   సశేషం                                      

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.