ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు-2 3-బ్రిటిష్ ప్రాచ్య భాషా వేత్త –ఎడ్వర్డ్ హామిల్టన్ జాన్స్టన్

ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు-2

3-బ్రిటిష్ ప్రాచ్య భాషా వేత్త –ఎడ్వర్డ్ హామిల్టన్ జాన్స్టన్

ఎడ్వర్డ్ హామిల్టన్ జాన్స్టన్ 26-3-18 8 5 న బాంక్ ఆఫ్ ఇంగ్లాండ్ గవర్నర్ రేజినాల్ద్ జాన్స్టన్ కు జన్మించాడు .ఈటన్ కాలేజి ,ఆక్సఫర్డ్ లోని న్యు కాలేజీలలో చదివి గణితం నుంచి చరిత్రకు జంప్ అయి 1907లో ఫస్ట్ క్లాస్ డిగ్రీ పొందాడు .బోడేన్ సాంస్క్రిట్ స్కాలర్షిప్ పొంది ఇండియన్ సివిల్ సర్వీస్ లో చేరి 1909నుండి ఇండియాలో వివిధ హోదాలలో15 ఏళ్ళు పని చేసి రిటైరై ఇంగ్లాండ్ వెళ్లి పోయాడు . అప్పటినుంచి సంస్క్రుతాధ్యయనం సాగించాడు .చైనా టిబెట్ భాషాధ్యయనమూ చేశాడు  .

మధ్యయుగపు శిల్పాలపై ఒక వ్యాసం రాశాడు .తర్వాత సంస్కృత సాహిత్యం లో వ్యవసాయం మొదలైన విషయాలపై 1928నుండి 36 వరకు రాశాడు .రెండవ శతాబ్దానికి చెందిన బుద్ధ ఘోషుని ‘’బుద్ధ చరిత్రను’’ అనువాదం చేసి ప్రచురించాడు.ఇదే తన మహత్తర రచన అని ‘’ది టైమ్స్ ‘’పత్రికలో తెలియ జేశాడు .1937లోఆక్స్ ఫర్డ్ యూని వర్సిటిలో  బోడేన్ ప్రొఫెసర్ ఆఫ్ సాంస్క్రిట్  అయి ,ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ కీపర్ గా ,,ప్రోఫెస్సోరియాల్ ఫెలో ఆఫ్ బాలియాల్ కాలేజ్ గా పని చేశాడు .బోడేలేన్ లైబ్రరీకి సంస్కృత వ్రాతప్రతుల కేటలాగింగ్  చేశాడు .ఇండియన్ ఇన్స్టిట్యూట్ మ్యూజియం అభి వృద్ధి కి కృషి చేశాడు .ఇండియా ఆఫీస్ లైబ్రరి వ్రాతప్రతులపైనా సహాయం చేశాడు .వివిధ వైవిధ్య అంశాలపై చాలా వ్యాసాలూ రాసి ప్రచురించాడు .సర్ హెన్రి మే కుమార్తె ఐరిస్ మే ను పెళ్ళాడి ,చనిపోయిన తన సోదరుని పిల్లలను చేరదీసి పెంచాడు .రెండవ ప్రపంచ యుద్ధకాలం లో కుటుంబాన్ని అమెరికాకు మార్చి ,తాను ఆక్స్ ఫర్డ్ లోనే ఉన్నాడు .ఎయిర్ రైడ్ వార్డెన్ గా ,హోమ గార్డ్ గా సేవ చేశాడు .1942 అక్టోబర్ 24న57 వ ఏట  మరణించాడు .

4-సంస్కృత వ్యాకరణ రచయిత ఆర్ధర్ ఆంటోని మాక్డోనాల్డ్

11-5-1854 నజన్మించి 28-12-1930 న మరణించిన ఆర్ధర్ ఆంటోని మాక్ డోనాల్డ్ ఇండియాలోని ముజఫర్ పూర్ లో ఇండియన్ ఆర్మీ కి చెందిన చార్లెస్ అలేక్సాండర్ మాక్ డోనాల్డ్ కుమారుడు .గాట్టిన్జన్ యూని వర్సిటి లో చదివి ,కార్పస్ క్రిస్టి కాలేజ్ – ఆక్స్ ఫర్డ్  నుంచి 1876 లో మెట్రిక్ పాసై బర్మన్ ,చైనీస్ సంస్కృతం లో  బోడేన్ స్కాలర్షిప్ పొంది  క్లాసికల్ ఆనర్స్ లో 1880 లో గ్రాడ్యుయేట్ అయి ,ఆక్స్ ఫర్డ్ లో ‘’టైరియాల్ టీచర్ ఆఫ్ జర్మన్ ‘’గా ఉద్యోగం పొంది ,83 లోలీప్జిగ్ యూని వర్సిటి నుంచి  పి .హెచ్ .డిఅందుకొని,88 లో ఆక్స్ఫర్డ్ లో సంస్కృతం లో డిప్యూటీ ప్రొఫెసర్ గా చేరి 8 9 లో బోడేన్ ప్రొఫెసర్ అయి , బాలియాల్ కాలేజ్ ఆక్స్ ఫర్డ్ కు ఫెలో షిప్ పొందాడు .అనేకసంస్కృత గ్రంధాలను ఎడిట్ చేశాడు .సంస్కృత వ్యాకరణం రాశాడు .సంస్కృత నిఘంటువు ను కూర్చాడు .వేదిక్ గ్రామర్ ,వేదిక్ రీడర్ వేదిక్ మైదాలజి లతోబాటు సంస్కృత చరిత్ర రాశాడు .ఇవికాక,అనే ఋగ్వేదం లోని దేవీ దేవతలపై  ‘’బృహద్దేవత’’పుస్తకం రాశాడు .

 

5- క్లాసిక్స్ ప్రొఫెసర్-క్రిస్టఫర్ మిన్కోవ్ స్కి

క్రిస్టఫర్ జాన్ మిన్కోవ్ స్కి అమెరికా దేశ విద్యా వేత్త .ఆక్స్ ఫర్డ్ యూనివర్సిటిలో సంస్కృత బోదేన్ ప్రొఫెసర్ .గిల్మన్ స్కూల్ లో చదివి హార్వర్డ్ కాలేజి లో ఇంగ్లీష్ అధ్యయనం చేసి ,ఢిల్లీ యూని వర్సిటి నుంచి 1976 లో హిందీలో డిప్లమా పొంది ,హార్వర్డ్ కు తిరిగొచ్చి ,మాస్టర్ డిగ్రీ అందుకొన్నాడు ,సంస్కృతం ,ఇండియన్ స్టడీస్ లో 1986 లో పి హెచ్ డి తీసుకొని  ఆక్స్ ఫర్డ్ వుల్ఫ్సన్ కాలేజిలో రిసెర్చ్ చేయటానికి ముందు అయోవా ,బ్రౌన్ యూని వర్సిటీలలో విద్యా బోధన చేశాడు.

1989 నుంచి 2006మధ్య కార్నెల్ యూని వర్సిటీలో బోధన గరపి ,ఏషియన్ స్టడీస్ అండ్ క్లాసిక్స్ కు ప్రొఫెసర్ అయ్యాడు .2005 లో ఆక్స్ ఫర్డ్ లో బోడేన్ ప్రొఫెసర్ ఆఫ్ సాంస్క్రిట్ అయ్యాడు .దీనితో బాటు ఆక్స్ ఫర్డ్ లోని బాలియాల్ కాలేజి ప్రోఫెస్సోరియాల్ ఫెలో కూడా అయ్యాడు .

‘’ప్రీస్ట్ హుడ్ ఇన్ ఎన్శేంట్ ఇండియా ‘’అనే గ్రంధాన్ని 1991 లో రాసి ప్రచురించాడు .వేదమతం ,సాహిత్యం ,మోడరన్ ఇంటలేక్త్యువల్ హిస్టరీ ఆఫ్ సదరన్ ఏసియా లపై చాలా వ్యాసాలూ రాశాడు .

 

6- హిందూ యిజం గ్రంధ కర్త ఇండియన్ ఇన్ స్టి ట్యూట్ స్థాపకుడు  -సర్ మోనియర్ మాక్స్ ముల్లర్ తో పోటీ పడిన -మోనియర్ విలియమ్స్

12-11-1819 నఇండియాలోని బొంబాయి లో  జన్మించిన మోలియర్ మోలియర్ విలియమ్స్ బాంబే ప్రెసిడెన్సిలో సర్వేయర్ జనరల్ మోనియర్ విలియమ్స్ కుమారుడు .1887 వరకు ఇంటిపేరు విలియమ్స్ గా ఉండి తర్వాత మొనియర్ విలియ మ్స్ మార్చాడు .1822 లో ఇంగ్లాండ్ లోని హావ్,చెల్సియా ,ఫించ్లి  స్కూల్స్  లో చదవటానికి వెళ్ళాడు .కింగ్స్ కాలేజి స్కూల్ బాలియాల్ కాలేజి లలో  ఆక్స్ ఫర్డ్ యూని వర్సిటి లో చదివాడు .1848 లో జూలియా గ్రంధం నుపెళ్ళాడి ఆరుగురు మగ ,ఒక ఆడ పిల్లలకు తండ్రి అయ్యాడు .71  వ ఏట ఫ్రాన్స్ లోని కేన్స్ లో 11-4-1899 న మరణించాడు .

18 4 4 నుండి -5 8 వరకు ఈస్ట్ ఇండియా కంపెని కాలేజి లో ఏషియన్ లాంగ్వేజెస్ బోధించాడు ,1887 ప్రధమ భారత స్వాతంత్ర సంగ్రామం లో ఆ కంపెని రద్దయింది .186౦ లో బోడేన్ చైర్ ఆఫ్ సాంస్క్రిట్ ఎన్నికల ప్రచారం లో మాక్స్ ముల్లర్ కు వ్యతిరేకంగా ప్రచారం చేసి బాగా గుర్తింపు పొందాడు .1831 లో సంస్కృత పీఠం అధిస్టించి సంస్కృత వ్రాత ప్రాతులను సేకరించి భద్ర పరచిన హోరాక్ హేమాన్ విల్సన్ 186౦ లో మరణించగా ఖాళీ ఏర్పడింది .తన స్థానాన్ని విలియమ్స్ కు ఇవ్వాలని ఆయన కోరాడు .జగజ్జెట్టి అయిన మాక్స్ ముల్లర్ కు పోటీ గా నిలిచాడు .మాక్స్ ముల్లర్ మత విషయం లో ఉదార వాది . విలియమ్స్ కు ఇండియాపైనా సంస్క్రుతంపైనా అనుభవం బాగా ఉంది. క్రిస్టియన్ మతం పై పూర్తీ విశ్వాసమున్నవాడు .ముల్లర్ జీవితం లో ఇండియాను చూడనే లేదు .ఇది విలియమ్స్ కు బాగా కలిసి వచ్చింది.ప్రొఫెసర్ గా ఎంపికైన విలియమ్స్ ఓరిఎంటల్ స్కాలర్షిప్ కు క్రిస్టియన్ మత స్వీకరణ ముఖ్యం అన్నాడు  .188 7 లో ‘’హిందూ యిజం ‘’అనే పుస్తకం రాశాడు .హిందూ ఇజం అనేపేరు అప్పుడే నిఘంటువులో చోటు చేసుకొన్నది

18 8 3 లో విలియమ్స్ యూని వర్సిటికి చెందిన ఇండియన్ ఇన్ స్టి ట్యూట్ ను ఏర్పాటు చేసి విద్య తోబాటు సివిల్ సర్విస్ కు శిక్షణ కూడా ఇప్పించాడు .భారతీయ సంస్కృతిపై పరిశోధన జరగాలని కోరాడు .18 7 5 నుండి ఏడాదిపాటు ,18 8 3 లోను ఇండియాలో పర్యటించి తన భావనలో ఉన్న ప్రాజెక్ట్ కోసం ధన సమీకరణ చేశాడు .భారత దేశ రాజులకు ప్రేరణ కలిగించాడు .1883 లో ప్రిన్స్ ఆఫ్ వేల్స్ శంకు స్థాపన చేయగా 1886 లో లార్డ్ జార్జి హామిల్టన్ ప్రారంభోత్సవం చేశాడు .ఈ సంస్థ 1947 లో భారతదేశం  స్వాతంత్ర్యం పొందగానే మూత పడింది .

మొనియర్ విలియమ్స్ అనేక వ్యాసాలు  రాసి అద్వైత వేదాంతం ఒక్కటే వేదాలను సరిగ్గా అర్ధం చేసు కొనే పద్ధతిలో ఉందని అదే ముక్తికి మార్గమని తెలియ జేశాడు .బాగా ప్రచారం లో ఉన్న కర్మ ,భక్తీ సిద్ధాంతాలు తక్కువ స్థాయివి అని అభిప్రాయ పడ్డాడు .సంక్లిష్ట విధానాలతో అల్లకల్లోలమైన భావాలను సంస్కృతసాహిత్యం  ఐక్య పరచింది అన్నాడు .మొనియర్ సంస్కృత –ఇంగ్లిష్ నిఘంటువు 1899 లో తయారు చేశాడు .ఇది1872 లో వచ్చిన  పూర్వపు పీటర్స్ బర్గ్ నిఘంటువును ఆధారం గా చేసిందే. కాళిదాస మహాకవి విక్రమోర్వశీయం  ,శాకుంతలం లను  అనువాదం చేశాడు .ఎలిమెంటరిగ్రామర్ ఆఫ్ సాంస్క్రిట్ లాంగ్వేజ్ ,శిక్షా పత్రీ కి అనువాదం ,బ్రాహ్మినిజం అండ్ హిందూఇజం ,బుద్ధిజం ,కూడా రాశాడు

1876 లో నైట్ హుడ్ పొందాడు .ఆక్స్ ఫర్డ్ నుంచి ఆనరరి డి.సి ఎల్ ,కలకత్తా నుండి ఎల్. ఎల్. డి,గూటిన్జేన్ నుండి గౌరవ పి .హెచ్ .డిఅందుకొన్నాడు. రాయల్ ఏషియాటిక్ సొసైటీ కి వైస్ ప్రెసిడెంట్ గా ఉన్నాడు

 

సశేషం

మీ గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్-22-9-16 –ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.