ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు -19

 ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు -19

—       35- అమెరికా యోగిని  జ్యోతి ప్రియ అనే జూడిత్ టై బెర్గ్ -3(చివరి భాగం )

దేవ భాష

చివరి రోజులలో జూడిత్ టై బెర్గ్ రాసిన వాటిలో ‘’ది డ్రామా ఆఫ్ ఇంటెగ్రల్ సెల్ఫ్ రియలైజేషన్ ‘’చాలా ప్రాముఖ్యం పొందింది .ఇది శ్రీ అరవిందుల అమోఘ కృషి అయిన  ఆధ్యాత్మిక కావ్యం అయిన ‘’సావిత్రి ‘’పై స్పూర్తి దాయకమైన ,ప్రకాశ వంతమైన సారాంశం .ఇది 1960లోహరిదాస్ చౌదరి ఫ్రెడరిక్ ఫ్రీజేల్ బెర్గ్ ల సంపాదకత్వం లో వెలువడిన  ‘’ది ఇంటెగ్రల్ ఫిలాసఫీ ఆఫ్  శ్రీ అరబిందో – ఎ కమ్మేమోరేటివ్ సింపోజియం ‘’లో  ఒక అధ్యాయం గా చోటు చేసుకొన్నది .19 70  ఆమె ‘’ది లాంగ్వేజ్ ఆఫ్ గాడ్స్ ‘’ను తనకున్న అద్భుత సంస్కృత జ్ఞాన భండారాన్నుంచి వెలికి తీసి రాసిన మహోత్క్రుస్ట రచన గా వెలువరించింది .ఇవి కాక సంస్కృత ఉచ్చారణ టేప్ లను తనకున్న 45 ఏళ్ళ సంస్కృత బోధనా,వైదుష్యం ల అనుభవ సారంగా తెచ్చింది .వీటిని శ్రీ అరవిందుల స్మ్రుతి కి నివాళిగా సమర్పించింది .దీనికి ఆమె ముందు మాటలుగా రాసిన ఉపోద్ఘాతం’ చాలా స్పూర్తి దాయకం గా ఉంది –‘’ “In this age when men are responding to a spiritual need for unity and brotherhood among all the nations of the world, we find a spiritual vocabulary being drawn from the rich treasury of Sanskrit terminology because these words are already ripe with truths divine.”[44] .

దీని పై వివరణనిస్తూ ఆమె అన్న మాటలు –‘’ “a stress has been given to the verb-roots of the words, for they are the essential carriers of the meaning of the words as originating in the spiritual element of the Universe”  అంటూ స్పష్టం చేసింది .దీని వలన విద్యార్ధి అసలైన అర్ధాన్ని తెలుసుకోవటానికి వీలవుతుంది అని చెప్పింది .ఈ పుస్తకానికి బి ఎల్ ఆత్రేయ ,వి కె గోకక్ లిద్దరూ నాణ్యమైన ఉపోద్ఘాతాలు పరమ ప్రయోజన కరం గా రాశారు .సంస్కృతాన్ని ,హిందూ ఇజాన్ని కలిపి  తెచ్చిన ఏకైక ప్రత్యేక విషయానికి బాగా మెచ్చుకొన్నాడుఆత్రేయ . .గోకక్ సత్యం కోసం ఆమె చేస్తున్న నిరంతర అన్వేషణను ,తనకున్న అపార జ్ఞాన సంపత్తిని తోటి వారికి అంద జేయాలనుకొనే తపనను కీర్తించాడు . మంత్రం శాస్స్త్రం లో ఆమెకున్న అభినివేశం వలన అతీంద్రియ మానవుని అవగాహనకు దారి చూపుతుంది అన్నాడు .దీనిపై ఇండియాలో నూ గొప్ప పేరు వచ్చింది పత్రికలూ వేనోళ్ళ పోగిడాయి .ఆమె కృషి అద్వితీయం అన్నది ‘’ఇండియన్ లిబరేషన్ ‘’పత్రిక The Indian Libertarian wrote: “Dr. Tyberg has woven for us a magnificent fabric of primary source materials of the highest authority”, and The Indian Review hailed the “novel approach and sincerity of scholarship” ending with the words “Dr. Tyberg has laid all lovers of Sanskrit under a debt of gratitude.”[48] In Mother India, Sanat K. Banerji admired Tyberg’s “.boldness and originality” and particularly commended three major innovations: “within a reasonable compass, practically all the important terms that a students of (India’s) most valuable works is likely to come across”, the relating of “technical terms to the verbal roots from which they are derived” and the “signal service” which he felt must be emphasized: “Vedic interpretation has long suffered at the hands of scholars wholly ignorant of the spiritual endeavours the Vedas were meant to enshrine. The author has a valuable chapter on the Vedas and their spiritual meaning … compiled from Sri Aurobindo’s monumental work on the subject”. The review finished with the words: “Dr. Tyberg has justified the name Jyotipriya given her by Sri Aurobindo.”[49]

19 7 2 లో శ్రీ అరవిందుల శత జయంతి ఉత్సవాలకు కి ఇండియా వచ్చి పాండి చేరి వెళ్లి మదర్ ను సందర్శించి ఆశీస్సులు అందుకొన్నది .జూడిత్  ఉచితం గా చేస్తున్న సంస్కృత సేవ ,ఆధ్యాత్మిక బోధన ,కౌన్సెలింగ్ లకు  మదర్ బహుదా ప్రశంసించింది  .1973 లోకొత్తగా ఏర్పడిన  కాలేజ్ ఆఫ్ ఓరియెంటల్ స్టడీస్ కు బుద్ధ ధర్మ యూని వర్సిటి లో  బౌద్ధ అధ్యయన ఎమిరిటస్ స్టాఫ్ ప్రొఫెసర్ గా ఉండటానికి అంగీకరించింది .గొడ్దార్డ్ కాలేజి  గ్రాడ్యుయేట్ ఫీల్డ్ ఫాకల్టి లో సంస్కృత ,హిందూ ఇజం ప్రొఫెసర్ గాకూడా సేవలు అందించింది One academic reference attested “Tyberg’s lectures were distinguished by wide reading and research; and even more than this, she imparted to her students and hearers the spiritual aroma and inspiration of the great philosophical schools of the East.”[29] Tyberg often said that it was in the joy of teaching that she transcended all pain.[39]

19 7 8 లో  ఈస్ట్ –వెస్ట్  సంస్థ బిల్డింగ్ తనఖా బాకీ పూర్తిగా తీర్చేసి కొత్త బోర్డాఫ్ డైరెక్టర్ లకు  కొత్త యుగపు మార్గ దర్శక సూత్రాలను అందజేస్తూ ‘’ This Center is not a business or a sect or a popular or social activity. It is a service to the Divine to share and unite the best aspects of the spiritual and religious, philosophical and cultural and healing arts of the East and West for uplifting and leading to a Divine Life on Earth…. May it continue to grow thus spontaneously with Divine backing with no catering to lower standards for attracting money.”[29]

అని ప్రబోధించింది

సుదీర్ఘ కాలం నిరంత బోధనా కార్యక్రమాలలో ,సత్య, సుందర ,ఆనందాన్వేషణలో  అలసి పోయిన జూడిత్ టై బెర్గ్ అంతిమ శ్వాసను 3-10-19 8 ౦78 వ ఏట   తీసుకొని తాను ఎన్నాళ్ళనుంచో ఎదురు చూస్తున్న పరమాత్మలో తన ఆత్మను అనుసంధానం చేయటానికి ఇహ లోకం వీడింది .జ్యోతి ఆత్మా జ్యోతి లో లీనమైంది . After a life where she sought “long service … in search of truth, beauty and joy to share with all”, her final aspiration was “the speedy return of my soul to the Divine … so I may return again to serve the Light”

జూడిత్ రాసిన సంస్కృత పుస్తకాలు సంస్కృత తరగతి బోధనకు భూమికగా ఉప యోగిస్తూనే ఉన్నారు .ఆమె ఊపిరి ,శ్వాస అయిన ఈస్ట్ వెస్ట్ కల్చరల్ సెంటర్ నిర్విరామంగా కృషి చేస్తూ,ఆమె జ్ఞాపక చిహ్నంగా ఉన్నది .

Inline image 2Inline image 3

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -19-10-16 –ఉయ్యూరు

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.