ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు -21 39-యూరోపియన్ పురాణాలన్నీ హిందూ మూలాల ఆధారితాలే అన్న –ఫ్రాన్సిస్ విల్ ఫోర్డ్

ఆధునిక విదేశీ సంస్కృత విద్వాంసులు -21

39-యూరోపియన్ పురాణాలన్నీ హిందూ మూలాల ఆధారితాలే అన్న –ఫ్రాన్సిస్ విల్ ఫోర్డ్

స్విస్ లేక జర్మన్ సంతతికి చెందిన ఫ్రాన్సిస్ విల్ ఫోర్డ్ 1761 లో హానోవర్ లో జన్మించాడు .ఈఅస్ట్ ఇండియా కంపెని ఆర్మీ తరఫున 1761 లో ఇండియా వచ్చి ,హానోవర్ లెఫ్టి నే౦ట్ కల్నల్ గా పని చేశాడు .నాలుగు దశాబ్దాలు ఇండియా లో ఉన్నాడు .భారత దేశానికి చెందినకానూన్ బీబీ ని పెళ్లి చేసుకొని ఇద్దరు ఆడపిల్లలను కన్నాడు. వారిద్దరూ ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనీ సైనికులను వివాహం చేసుకొన్నారు .1786 లో బిహార్ లో పర్య టించి మిలిటరీ రూట్ సర్వే మాప్ తయారు చేశాడు .అక్కడి నుంచి బెనారస్ కు మారాడు .మొఘల్ బేగ్ అనే ముస్లిం స్నేహితుడి తోపరిచయం పెరిగి అతన్ని పండిట్ సర్వేయర్ గా భావించాడు .బేగ్ తో కలిసి వాయవ్యభారత్  ,దక్షిణ పంజాబ్,మరియు బావల్ పూర్ లకు మిలిటరీ రూట్ మాప్ లను తయారు చేశాడు .

సంస్కృత విద్వాంసుల ,ఓరియంటలిస్టు లతో ముఖ్యంగా విలియం జోన్స్ ,చార్లెస్ విల్కిన్స్ ,హెచ్ హెచ్ విల్సన్ ,హెచ్ టి కోలేరూక్ వంటి ప్రముఖులతో సన్నిహిత సంబంధాలు ఏర్పరచుకొన్నాడు .1794 లో ఆర్మీ నుండి రిటైరై బెనారస్ లో స్థిర పడ్డాడు .బ్రిటిష్ రెసిడెంట్ జోనాధన్ డంకన్ స్థాపించగా ఈస్ట్ ఇండియా కంపెనిసంస్కృత పండితులకు శిక్షణ ఇవ్వటానికి ఈస్ట్ ఇండియాకంపెని ఏర్పాటు చేసిన  వారణాసి సంస్కృత కళాశాలకు సెక్రెటరిగా చేశాడు .ఈ కాలేజి పై ఫ్రాన్సిస్ ప్రభావం విశేషంగా ఉండేది .చనిపోయే ముందు తనకు ఇష్టుడైన వాడిని ముఖ్య పండితుని స్థానం కట్ట బెట్టాడు .  విల్ ఫోర్డ్ చాలామందిపండితులను  కాపీయిస్ట్ లుగా ,అనువాదకులుగా ,సర్వేయర్లు గా నియమించాడు  .1790  సంవత్సరం అంతా పురాణాలు ఇతర సంస్కృత గ్రంధాలలో ఉన్న జాగ్రఫీ విషయాలను సేకరించాడు .చారిత్రిక కావ్యాలు ఐతిహాసాక కదల నుండి జాగ్రఫీ కి చెందిన వాటిని పొందు పరచాడు .భారతీయ సంస్కృత పండితుల మధ్య కూర్చుని వారితో పాటు స్వరం కలుపుతూ హిందూ పురాణాలు పాశ్చాత్య గాధలు బిగ్గరగా చదివే వాడని బైయిలీ రాశాడు.సాదృస్యాలను వెంటనే రికార్డ్ చేయించేవాడు .పురాణాలలో ఉన్న మిశ్ర అనే పదం ప్రాచీన ఈజిప్ట్ పేరైన అల –మిస్ర్ అని గమనించాడు .  Leask points that:

Sanskrit Cosmography had been metamorphosed into geography by ‘follow[ing] the track, real or imaginary, of [Hindu] deities and heroes; comparing all their legends with such accounts of holy places in the regions of the west…preserved by Greek mythologists; and endeavouring to provide the identity of the places by the similarity of the names and remarkable circumstances’.[3]

నోవా అతని ముగ్గురు కొడుకులు జాఫెత్ ,హాం, షేం  పేర్లు సంస్కృతం లో సత్య వ్రత కుమారులైన జపేటి చర్మ ,శర్మ అని ఇది పద్మ పురాణం లో ఉందని చెప్పాడు .శర్మ కొడుకులు నైల్ లేక కాళి నదీ తీరాలకు వలస పోయారని .చర్మ నీగ్రో కొడుకులు నోవా ను హేళన చేసినందుకు శాపం పొంది ఇండియాకు వలస వచ్చారని ,అక్కడి నుంచి ఈజిప్ట్ వెళ్ళారని వీటికి తాను ఆధారాలు సేకరించానని విల్ ఫోర్డ్ చెప్పుకొన్నాడు .ఈజిప్ట్ లోని ఆధునిక డేనిజేన్లు శర్మ కొడుకులు సేమటన్లు అన్నాడు .వీరు పూర్తిగా స్థిరపడి చర్మ కొడుకులు హాస్యాసిలన్లను  ఎడారి ప్రాంతాలకు వెళ్లి పొమ్మని బహిష్కరించారు .వాళ్ళు అక్కడ నుంచి ఆఫ్రికా వెళ్లి అక్కడే  వ్యాపించి ఉండి పోయారు .ఈ కధను నేగెల్ లీస్క్  colonial construction of racial hierarchy to subordinate Egypt to India :అన్నాడు . This subordination of Egypt to India in terms of chronological priority is accompanied by a distinctly colonial construction of racial hierarchy in which the inhabitants of contemporary Africa are equated with the aboriginal inhabitants of India, both descended from the proscribed family of Ham, Charma, or Hasyasilas(‘the laughter’).[3]

1788 లో విల్ ఫోర్డ్ ప్రాచీన ఈజిప్ట్ గురించి రాజుల గురించి  భారతీయ పురాణాల గురించి అనేక గ్రంధాలు రాశాడు .భారతీయులు నైలు ,ఈజిప్ట్ ప్రాంతాలలో స్థిర పడ్డారని గ్రీకులకు కూడా మూల పురుషులు హిందువులే అన్నాడు .17 9 లో విల్ ఫోర్డ్ ‘’ఈజిప్టు ,కాళి నదికి సమీప దేశాలు ‘’అనే వ్యాసం రాశాడు .కాళి అంటే నైలు నది ,సంస్కృత కుశద్వీపమే ఆధునిక ఇతి యోపియ లేక అబిసీనియా .మానిచేరియాన్ జాతిలో ఒక భాగం ఉత్తర పడమర భారతం లో వ్యాపించారు అన్నాడు .ప్రాచీన క్రిస్టియన్ క్రాస్ లు కేరళ త్రవ్వకాలలో బయట పడ్డాయని అందుకని క్రైస్తవానికి మూలం హిందూ దేశమే నని చెప్పాడు .దీనితో హిందూ ముస్లిం క్రైస్తవులు అభ్యంతం చెప్పారు శ్వేత ద్వీపం అంటే బ్రిటిష్ ఐల్స్ అన్నాడు . Wilford, in fact, attributed lotus-like division of Old Continent to his puranic source as:

lotus-like division of the old continent into seven ‘dwipas’ or climates centred on Mount Meru, from whence four rivers flowed to the cardinal points of the earth. Moving in a north-westerly direction from Jambu (India), the six dwipas were as follows: Cusa (the country between the Persian Gulf, the Caspian Sea, and the Western boundary of India); Placsha (Asia MinorArmenia, etc,.); Salmali (Eastern Europe, bounded on the west by the Baltic and Adriatic Seas); Crauncha (Germany, France, and the northern parts of Italy); Sacam – alternatively Swetam, the White Islands (The British Isles, surrounded by the ‘sea of milk’); Pushcara (Iceland)[3][9]

Wilford narrated the story of Salivahana that the child had born to a virgin and a carpenter, later became a mystic, and finally crucified in a Y-shaped plough. In 1805, Wilford had confessed publicly that some of the manuscripts he had been working were, in fact, forged, though, he didn’t specifically refer to the Salivahana story; later, when he had published in 1807 – 2 years after his confession -, he preceded it with a disclaimer as: The Salivahana story ‘is a most crude and undigested mass of heterogeneous legends taken from the apocryphal gospel of the infancy of Christ, the tales of the Rabbis and Talmudists concerning Solomon, with some particulars about Muhammed…jumbled together with…the history of the Persian kings of the Sassanian dynas

తాను అన్నీ విషయాలూ ఫోర్జేరి చేశానని చివరలో ఒప్పుకొన్నాడు విల్ ఫోర్డ్ .విల్ ఫోర్డ్ ను సమకాలీన చరిత్ర కారులు విపరీతంగా ద్వేషించారు విమర్శించారు Friedrich Schlegel, an author and poet, in his essay On the Language and Wisdom of India(Über die Sprache und Weisheit der Indier, in German language) applauded Wilford’s putative discovery of the Indian origin of Egyptian civilisation, establishing India as the Ursprung, to settle the long-standing controversy about the relative antiquity of the two civilisations – India and Egypt. Although Schlegel supported the extreme views of Wilford as “Everything, absolutely everything, is of Indian origin,”[3][11] yet he denounced Wilford; later, for his fanciful temerity as:

the fanciful temerity of a Wilford was bringing discredit on the Indian researches—a temerity which would necessarily provoke a re-action, and lead, as in some recent instances, to a prosaic narrow-mindedness, that would seek to bring down the whole system of Indian civilization to the dull level of its own vulgar conceptions.[12]

విశ్వ నాద వారు తన నవల’’ ఆరునదులు ‘’.ఈ విషయాలన్నీ చెప్పారని నా జ్ఞాపకం .

సశేషం

మీ- గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -21-10-16 –ఉయ్యూరు

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.