గీర్వాణ కవుల కవితా గీర్వాణం -3 42-కాళిదాస జన్మ స్థలం పై పరిశోధించిన –లక్ష్మీధర్ కల్లా(18 90 )

— గీర్వాణ కవుల కవితా గీర్వాణం -3

42-కాళిదాస జన్మ స్థలం పై పరిశోధించిన –లక్ష్మీధర్ కల్లా(18 90 )

కల్లా లక్ష్మీధర శాస్త్రి ఢిల్లీ యూని వర్సిటి సెయింట్  స్టీఫెన్స్ కాలేజి సంస్కృత రీడర్ సంస్కృత విభాగానికి అధ్యక్షునిగా 27 ఏళ్ళు 19 22ను౦చి  1947 వరకు పని చేశాడు .ఆయన రాసినగ్రందాలలో ‘’ది హోం ఆఫ్ ఆర్యాస్ ‘’,ది బర్త్ ప్లేస్ ఆఫ్ కాళిదాస, ఆల్ ఇండియా కాశ్మీరి పండిట్ –సోషల్ రిఫార్మ్ మూమెంట్ ,వేదిక్ పధ్ధతి యాజ్ కరెంట్ అమాంగ్ కాశ్మీరి పండిట్స్ మొదలైనవి ఉన్నాయి .

43-భారత పర్యటనం కర్త –కుట్టి కృష్ణ మారార్ (19 00-1973 )

కేరళలో పట్టా౦బి  లో 14-6-1900న జన్మించిన కుట్టి కృష్ణ మారార్ బారతీయ సాహిత్య వ్యాఖ్యాత ,వ్యాసరచయిత విమర్శకుడు .తప్పు అనిపించినది ఏదైనా ఎవరైనా లెక్క చేయకుండా విమర్శించే నిర్భీతి ఉన్నవాడు .సాహిత్య వ్యాప్తికి అవిరళ కృషి  చేసినవాడు .మహాభారతం పై భారత పర్యటనం అనే చాలా గొప్ప గ్రంధాన్ని రాశాడు ఇది చాలా ప్రాముఖ్యాన్ని తెచ్చి పెట్టింది .ఇది ఐ .సి .ఎస్. ఇ. సిలబస్ లో బోధనా గ్రంధం గా ఉన్నది .మహా భారతం లోని పాత్రలు ,పర్యటన  స్థలాలు వాటి ప్రత్యేకతలపై రచించిన గ్రంధం ఇది .

పట్టా౦బి  సంస్కృత కళాశాలలో సాహిత్య శిరోమణి పాసై ,కేరళ కళామండలం లో 15 ఏళ్ళు సాహిత్యాచార్య గా పని చేశాడు .ప్రముఖ మలయాళ మహా కవి వల్లతోల్ నారాయణమీనన్ తో కలిసి గ్రంధాలను ముద్రించాడు .మళయాళ ప్రముఖ పత్రిక మాతృభూమి లో ప్రూఫ్ రీడర్ గా పని చేశాడు .పట్టా౦బి శ్రీ నీల కంఠ సంస్కృత కాలేజి ‘’సాహిత్య రత్న ‘’పురస్కారం అందించింది .ఎం .పి.పాల్ అవార్డ్ కూడా లభించింది .

మళయాళ భాషా వాడకం పై ‘రాసిన ’మళయాళ శైలి ‘’గ్రంధం చాలా పేరు తెచ్చి కేరళ సాహిత్య అకాడెమి అవార్డ్ పొందింది .సాహిత్య సల్లాపం, దంతగోపురం ,కైవిలక్కు (సాహిత్య విమర్శ సంపుటి )మొదలైన 19 గ్రంధాలు రాశాడు .మారార్ రాసిన ;;కళాజీవితం దన్నె’’(జీవితమే ఒక కళ )ఉత్తమ సాహిత్య  స్థాయికి చెందినవి .6-4-1973న 73 వ ఏట మారార్ మరణించాడు .

44  -నవ్య న్యాయ పరిశోధకుడు  –బిమల్ కృష్ణ మాతీలాల్ (1935-1991)

1935 లో బెంగాల్ లో జన్మించి 56 ఏళ్ళు మాత్రమే జేవించి 1991లో మరణించిన బిమల్ కృష్ణ మాతీలాల్ భారతీయ తత్వశాస్త్రాన్ని, సంప్రదాయాన్ని  మదించి పాశ్చాత్య తత్వ శాస్త్ర ధోరణులపై వీటి ప్రభావాన్ని ప్రదర్శించినవాడు .1977 నుండి 1991 వరకు ఆక్స్ ఫర్డ్ యూని వర్సిటిలో ‘’స్పాల్డింగ్ ప్రొఫెసర్ ఈస్టర్న్ రెలిజియన్ అండ్ ఎదిక్స్ ‘’గా ఉన్నాడు .

చిన్ననాటి నుంచే సంస్కృతం లో ధారాళం గా మాట్లాడే నేర్పు అబ్బింది .గణితం ,తర్క శాస్త్రాల పై దృష్టిపడి ,సంస్కృత కళాశాలలో చదివి ఉద్దండులైన పండితులవద్ద తత్వశాస్త్రాధ్యయనం చేసి అక్కడే 1957 నుంచి అయిదేళ్ళు సంస్కృత పండితునిగా ఉన్నాడు .ఆయన గురువులు మహా మహులైన తారాకాంత తర్క తీర్ధ ,కాలీపాద తర్కా చార్య  .పండిత అనంతకుమార్ న్యాయ తర్క తీర్ధ, మధుసూదన న్యాయా చార్య , విశ్వబందు తర్క తీర్ధ లకు  సన్నిహితుడయ్యాడు .1962 లో ‘’ఉపాధి ‘’అంటే ‘’మాస్టర్ ఆఫ్ లాజిక్’’ డిగ్రీ ప్రదానం చేశారు .

సంస్కృత కాలేజి లో పని చేస్తూ ఉండగానే హార్వర్డ్ యూని వర్సిటి ఇండాలజిస్ట్ డేనియల్ ఇంగాల్స్ తో పరిచయమై ,ఆయన కోరిక మేరకు పి హెచ్ డి కోసం అక్కడ చేరాడు .ఫుల్ బ్రైట్ స్కాలర్షిప్ లభించి ‘’నవ్య న్యాయం ‘’పై పి హెచ్ డి 1962-65 లో పూర్తీ చేశాడు .ఇక్కడ ఉన్నప్పుడే విల్లార్డ్ వాన్ ఒర్మాన్ క్వైన్ వద్దనూ విద్య నేర్చాడు .తర్వాత టొరంటో యూని వర్సిటి సంస్కృత ప్రొఫెసర్ గా చేరి ,1977 లో డా.సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణ న్ ,రాబర్ట్ చార్లెస్ జేనర్ తర్వాత ఆక్స్ ఫర్డ్  స్పాల్డింగ్ ప్రొఫెసర్ అయ్యాడు .

న్యాయ –వైశేషిక ,మీమాంస ,బౌద్ధ వేదాంతం లపై సాధికారిక గ్రంధాలు నేటి తత్వ శాస్త్ర చర్చలకు ఉపయోగ పడేలా రాశాడు మాతీలాల్ . This was in contrast with the German approach to Indian studies, often called Indology, which prefers minute grammatical study as opposed to a concern for the development of the ideas as a whole in the general philosophical context. Thus, Matilal presented Indian Philosophical thought more as a synthesis rather than a mere exposition. This helped create a vibrant revival of interest in Indian philosophical tradition as a relevant source of ideas rather than a dead discipline.

మాతీలాల్ ‘’ఇండియన్ ఫిలసాఫికల్ జర్నల్ ‘’వ్యవస్థాపకుడుకూడా .19 90 లో భారత ప్రభుత్వం పద్మ భూషణ్ పురస్కారం అందజేసి సత్కరించింది .ఆయన రాసిన ముఖ్య గ్రంధాలు -1-ఎపిస్టమాలజి,లాజిక్ అండ్ గ్రామర్ఇన్ ఇండియన్ ఫిలసాఫికల్ అనాలిసిస్ 2-లాజిక్ ,లాంగ్వేజ్ అండ్ రియాలిటి –యాన్ ఇంట్రడక్షన్ టు  ఇండియన్ ఫిలసాఫికల్ స్టడీస్ 3-పెర్సేప్షన్ –యాన్ ఎస్సే ఆన్ క్లాసికల్ ఇండియన్ దీరీ ఆఫ్ నాలెడ్జ్ 4-లాజికల్ అండ్ ఎదికల్ ఇస్స్యూస్ 5-నవ్య న్యాయ –డాక్త్రిన్ ఆఫ్ నెగెషన్ 6-ది వర్డ్ అండ్ ది వరల్డ్ –ఇండియాస్ కంట్రీబ్యూషన్ టు  ది స్టడి ఆఫ్ లాంగ్వేజ్ 7-ది కారక్టర్ ఆఫ్ లాజిక్ ఇన్ ఇండియా 8-నీతి ,యుక్తి ఓ ధర్మ (బెంగాలీభాషలో )

కేన్సర్ వ్యాధితో 8-6-19 91 న బిమల్ కృష్ణ మాతీలాల్ 56  వ ఏట మరణించాడు .

సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -22-1-17 –ఉయ్యూరు

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

.

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.