వైకింగ్ శకం -3

వైకింగ్ శకం -3

1014 లో శ్వీన్ ఫోర్క్ బియర్డ్ లంకా షైర్ లోని  గెయిన్స్ బర్గ్ లో ఫిబ్రవరి 3 చనిపోయాడు  డెన్మార్క్ లో ఖననం చేశారు . ఏదెల్  రెడ్ నురాజుగా  పిలవగాశ్వీన్ కొడుకు  క్నాట్   ది  గ్రేట్ ను  తరిమికొట్టి సోదరుడు హరాల్డ్ -2 ను డెన్మార్క్ రాజును చేశాడు క్లాన్  టార్ఫ్  బ్రియాన్ బోరు ,హై కింగ్ ఆఫ్ ఐర్లాండ్ యుద్ధాలలో లీన్ స్టర్  రాజును  డబ్లిన్ రాజు సిల్క్ బియర్డ్  ఎరల్  ఆఫ్ ఆర్కెని ఐలాండ్స్ లాడ్  వేసేం ల సాయం తో ఓడించి చివరికి తానె చనిపోయాడు . 1015  లో క్నాట్  ఇంగ్లాన్డ్ కు 200 షిప్పులతో 10 వేల  సైన్యం తో  తిరిగివచ్చాడు . 1016   ఆషింగ్టన్ యుద్ధం లో ఏదెలా రెడ్ సాయాన్ని దుంప నాశనం చేసి థేమ్స్ నదికి ఉత్తరాన ఉన్న ఇంగ్లాన్డ్ ను స్వాధీనం చేసుకొని దేనిలా వెళ్ళాడు .ఏదేరాల్డ్ చనిపోగా పాత సెయింట్ పీటర్ పాల్ కాధెడ్రల్ లో  ఉంచారు . 1017లో క్నాట్   ది  గ్రేట్ ఇంగ్లాన్డ్ రాజుగా పట్టాభి షిక్తుడయ్యాడు .తర్వాత డెన్మార్క్ రాజు క్నాట్   తమ్ముడు హెరాల్డ్ చనిపోగా డెన్మార్క్ వచ్చేసి  దానికీ రాజయ్యాడు . 1027 లో రోమ్  సందర్శించి రెండవ కాన్రాడ్ కారోనేషన్ కు హాజరయ్యాడు . 1028 లో క్నట్  ఇంగ్లాన్డ్  డెన్మార్క్ నార్వే లకు రాజుగా గుర్తింపు పొందాడు .అంటే విశాల బ్రిటిష్ సామ్రాజ్యానికి వైకింగ్ కింగ్   చక్రవర్తి అనిపించుకున్నాడు . 7ఏళ్ళు పాలించి 1035 లో చనిపోతే వెస్ట్ మినిష్టర్ కెదెడ్రల్ లో అంత్యక్రియలు జరిపారు .కొడుకు హెరాల్డ్ హేర్  ఫుట్ ఇంగ్లాన్డ్ రాజయి 1040లో చనిపోయాడు మూడవ కెనాట్ 10 42 వరకు రాజు నార్వే జార్చుకున్నాడు 1040లో ఆర్దాక్న్తట్  ఇంగ్లాన్డ్ రాజుగా హెరాల్డ్ మరణం తర్వాత అయ్యాడు . 1042 లో హెర్లాడ్ ది కన్ఫెస్సర్ రాజయ్యాడు నార్వే రాజుగా హరాల్డ్ హార్ డ్రాతా ఉన్నాడు ఇతనికజిన్ డెన్మార్క్ రాజై 1066 దాకా ఉన్నాడు డెన్మార్క్ రాజు హరాల్డ్ శ్వీన్ యేస్ట్రర్ సన్ 1074 దాకా రాజ్యమేలాడు . 1066 లో కన్ఫెస్సర్ చనిపోగా ఎడ్వార్డ్ భార్య తమ్ముడు గా డ్ విన్సన్ తాత్కాలిక రాజయ్యాడు .హరాల్డ్ హర్ డ్రాడా ఇంగ్లాన్డ్ పై దాడి చేసి ఓడిపోయాడు  స్టామ్ఫోర్డ్  బ్రిడ్జ్ బాటిల్ లో చనిపోయాడు వైకింగ్ రాజు  రోల్లో మునిముని మనవడు విలియం నార్మాండి ఇంగ్లాన్డ్ ను 7 వేల  మంది సైన్యం తో ముట్టడించి హరాల్డ్ ను ఓడించి చంపి క్రిస్మస్ రోజున వెస్ట్ మినిష్టర్ అబ్బే లో ఇంగ్లాండ్ రాజయ్యాడు . 1069 లోనార్వే రాజు  శ్వీన్ యేస్త్రిడ్సన్  తమ్ముడు ఆస్ బోరన్  ”యార్క్ ”అన్వేషణకు మద్దతిచ్చి విలియం కు వ్యతిరేకంగా పెద్ద సైన్యం తయారు చేయించాడు .కానీ అతని అన్వేషణ పూర్తికాలేదు 1094 లో చివరి  డబ్లిన్ వైకింగ్ కింగ్ గాడ్ఫ్రెడ్  తొలగింపబడ్డాడు 1098లో నార్వే రాజు మాగ్నస్ బేర్ లెగ్స్ ఆర్కనీ  హెబ్రీడ్స్ కు  అన్వేషణకు వెళ్లి స్కాటిష్ రాజుచేత రికగ్నిషన్ పొందాడు . 1263 లో వెస్టర్న్  ఐల్స్ లో వైకింగులపాలనపై  స్కాట్ ల తిరుగుబాటుకు ప్రతిగా వైకింగ్ రాజు నాలుగవ హాక్సన్ లార్గ్స్ లో యుద్ధం చేసి ఓడిపోయాడు .చరిత్రలో వైకింగ్ ల చివరి దండ  యాత్ర ఇదే .దీనితో సుమారు 500 ఏళ్ళ వైకింగ్ శకం సమాప్తమైంది .

  వైకింగ్ అనే మాట విక్  అనే పదం నుంచి వచ్చింది దీని అర్ధం ఇరుకైన అగాధం .దీనికి చెందిన వాళ్ళని భావం .వికేం అనే నార్వీజియన్ పదం పాత నార్సేలోని వికిన్ నుంచి వచ్చి అక్కడ నివ సించినవారు అనే అర్ధం రూఢి అయింది వికింగ్ అనే పదం పాత ఆంగ్లో సాక్సన్ కవితలో ఉంది  జర్మన్లు వీరిని ”యాస్కోమిన్ని ”లేక యాష్ మెన్ అన్నారు అంటే  యాష్ అనే కలపతో పడవలు తయారు చేసేవారని అర్ధం బైజాన్టియన్లు ”వారంగియాన్స్ ”అన్నారు .అంటే మాటకు కట్టుబడేవారని నమ్మకస్తులని భావం .ఫ్రాంక్స్  ఇంగిలీషు వాళ్ళు వీళ్ళని నార్దర్న్ మెన్ లేక డేన్స్ అన్నారు .
గమ్యాలా ఉప్సల లో 2 వేల  ఏళ్ళనుంచి 2 నుంచి 3 వేలమంది మట్టిలో కూరుకు పోయిన మట్టి దిబ్బలున్నాయి 40 అడుగుల ఎత్తు తో ఇవి కట్టబడ్డాయి వీరు శ్వీడాన్ వైకింగులు   భావింపబడ్డారు డెన్మార్క్ లోని ఆల్ బోర్గ్ దగ్గర లిన్దోమ్ హుజీ 600  రాతినావలు వైకింగ్ కాలానివి కనిపించాయి . బ్రాన్జ్ యుగానికి చెందిన వైకింగ్ ల మట్టి సమాధులున్నాయి నార్త్ సి ఒక బ్రిడ్జిలాగా స్కాండినేవియాకు ఉపయోగ పడింది రేవన్  యుద్ధ వీరుని కి వైకింగ్ సంప్రదాయ సైనిక లా0చనాలతో పాతిపెట్టబడిన సమాధులను ఇటీవలకాలం లో త్రవ్వకాలలో కనుగొన్నారు
we are the pilgrims master -we shall go -always a little further -it may be -beyond that last blue mountain barred with snow -across that angry or that glimmering sea (golden journey to( s’amarkhand )కవిత వాళ్ళ ధైర్య సాహసాలకు ప్రతీక .హవామాల్ ”అనే పెద్దలు చెప్పిన సుద్దిమాటలు లో ఒక వైకింగ్ హీరో ఎలా జీవించి ఎలా మరణించాలో  వర్ణించబడింది –
”a coward believes he will live for ever -if he holds back in the battle -but in old age he shall have no peace -though spears have spared his limbs -cattle die  kindred die -every man is mortal -but the good name never dies -of one whohas done well.”
యూరప్ అంతా పోలార్ వేల్స్ పై మోజెక్కువ .గ్రీన్ లాండ్ వైకింగ్ లు అతి విలువైన నాణ్యమైన ఒకమాది రి సైజులో ఉండే నార్వాల్ వే ల్ అంటే బాగా ఇష్టపడ్డారు.వైకింగ్ యుగం లో అవి ఆర్కిటిక్ సముద్రం గ్రీన్ లాండ్ ,కెనాడాల లో బాగా ఉండేవి దీని మాంసం సి విటమిన్ కు బదులుగా వాడతారు దాని చర్మతో తాళ్లు పేనేవారు .దాని  దంతం అన్నిటికంటే మహా విలువైనది  ఎర కు బాగా పనికొచ్చేది ఇవి చాలా మిస్టీరియస్ జంతువులు . ఎప్పుడు ఎలా మీద పడతాయో తెలీదు 16 అడుగుల పొడవుండి 3,500 పౌండ్ల బరువుంటాయి వంకర తిరిగిన 10 అడుగుల దంతం 20పౌండ్ల బరువుతో తమాషాగా ఉంటుంది  ఆడది కనిపిస్తే మొ గా ఆడ నీటిపైకొచ్చి టస్క్లతో శృంగారం చేసుకొంటాయి .అప్పుడు ఫెన్సింగ్ కట్టినట్లే ఉంటుంది .మాధ్యయగపు గ్రీకులు  ఒక తెల్ల గుర్రం నుదుటిపైనా ఉన్న ఒకే కొమ్ముతో  స్వచ్ఛతకు చిహ్నంగా ఉండేదని నమ్మేవారు దాన్ని కన్యలు మాత్రమే మచ్చిక చేయగలరని దాని కొమ్ములతో కప్పులు తయారు చేసి అందులో ఏదైనా పోసుకొని త్రాగితే విషా నికి విరుగుడు  ఆవు తుందని  నమ్మకం కొమ్మును పొడి చేసి వైద్యం లో వాడితే సర్వ రోగాలకు మందు అని కూడా .కనుక నార్వాల్ వేల్స్ టాస్క్ కు యెంత విలువ ఉందొ ఆలోచించండి .వీటి టస్క్ ”బంగారం కంటే అతి విలువైనది ”అందుకే వైకింగ్ లకు దీని వేట  తెల్ల ఎలుగుబంటి ఫర్,  హంటింగ్ ఫాల్కన్ లపై మోజెక్కువ వీటిని పట్టి చక్రవర్తులు అమ్మేవారు డబ్బో డబ్బు .
  వైకింగ్ ల అన్వేషణలో గ్రీన్లాండ్ లోని చెట్లతో నిండియున్న భాగాన్ని మార్కులాండ్ అంటే వుడ్ లాండ్ గా రాళ్ళతోఉన్న భాగాన్ని హాల్  లాండ్ అంటే స్టోన్ లాండ్ అనీ పిలిచారు బెర్రీలు  ద్రాక్ష ప0డే దాన్ని న్యూ ఫౌండ్ లాండ్ అన్నారు అమెరికాలో ప్రవేశించినప్పుడు అక్కడ ఉన్న స్థానిక ఆటవికులు నార్త్  అమెరికన్ ఇండియన్స్ అయిన ఇనూట్ లను    స్క్రేలింగర్ లు అంటే ”అగ్లిమెన్ ”అన్నారు
  వైకింగ్ రాజు క్నాట్ కు ఇంగ్లాన్డ్ అంటే మహా అభిమానం    ఇవాళ ఐరోపాలో డాలర్ కు బదులు ”యూరో ;;ఉన్నది దీని ఆ వైభవం మొట్ట మొదట తెచ్చినవాడు క్నా ట్ .అతడు ”ఎడ్గార్ ది  పీస్ ఫుల్ ”పవిత్ర గ్రంధం నుంచి ఒక ఆకు తీసి ఇంగ్లాడ్  స్కాండినేవియన్ నాణాలను ప్రామాణికం చేశాడు ..కనుక 11 వ శతాబ్దిలో” సెంటర్ ఆఫ్ మానిటరీ యూనియన్”జర్మనీ కాదు ,ఫ్రాన్స్ కాదు ఇంగ్లాన్డ్ మాత్రమే అని గ్రహించాలి .ఔన్స్ యొక్క బరువునూ ప్రామాణికం చేసి బంగారం,వెండి  తూకం లో  తన సామ్రాజ్యం లో అంతా అమలు చేశాడు . అప్పుడు అది బైజాన్టిన్ సామ్రాజ్యపు ప్రమాణానికి సరిపోయింది .దీనితో యూరప్ అంతా ఒకే రకమైన మిడీవల్ సింగిల్ మార్కెట్ విధానం అమలైంది క్నాట్  ది  గ్రేట్ వైకింగ్ ఎంపరర్ వలన .. ఇతని చక్రవర్తి కిరీటం అష్టభుజాకారంగా 8 ఇరవై రెండుకేరట్ల బంగారు రేకులతో వజ్ర వైఢూర్యాలు ముత్యాలతో ధగధగా లాడింది . అప్పటికి ఇంకా వజ్రాలను సానబెట్టటం తెలియదు అందుకే నదిలోని గులక రాళ్ళలాగా వాటిని పొది గారు ..అతని సామ్రాజ్యం అతి విశాలమైనది .ఇంత ఘాన చరిత్ర ఉంది వైకింగులకు .
ఇన్‌లైన్ చిత్రం 1ఇన్‌లైన్ చిత్రం 2ఇన్‌లైన్ చిత్రం 3ఇన్‌లైన్ చిత్రం 4
  మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -3-5-17 -కాంప్-షార్లెట్ -అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.