వీక్లీ అమెరికా -11 (12-6-17 నుం డి 18-6-17 )వరకు షష్టి పూర్తి మహోత్సవ వారం

వీక్లీ అమెరికా -11 (12-6-17 నుండి 18-6-17 )వరకు

షష్టి పూర్తి మహోత్సవ  వారం

 12-6-17 సోమవారం -జ్ఞానపీఠ పురస్కార గ్రహీత ,నిత్య కవితా కృషీవలుడు డా సి నారాయణ రెడ్డిగారు 86 వ ఏటమరణించటం సాహిత్య సంగీతాభిమానులను అశనిపాతం లాంటి వార్త..జీవితం లో అన్ని సోపానాలు అధిరోహించిన సార్ధక జీవి .

మంగళవారం  యు ట్యూబ్ లో తెలుగు పాప్యులర్  టి విలో బుల్లితెర నటుడు దాన్ని తీర్చి దిద్దిన ఘనుడు ,ముద్దమందారం సినిమాతో చలన చిత్ర అరంగేట్రం చేసిన ప్రసిద్ధ నాటక రేడియ సినీ నటుడు స్వర్గీయ విన్నకోట రామన్న పంతులుగారి మనవడు ప్రదీప్ ,భార్య సరస్వతి ల ఇంటర్వ్యూ  చూసాం   .వారిద్దరూ చేస్తున్న కృషి అద్వితీయమని పించింది ..ఆస్ట్రో ఫిజిక్స్ చదవటం నత్త నడక లా ఉంది .సాయంత్రం మైనేనిగారు ఫోన్ చేసి డా ఎల్లాప్రగడ రామ మోహనరావు గారి బావగారు డా భండారు రాధాకృష్ణ మూర్తి గారి ఫోన్ నంబర్ ఇస్తే మూర్తిగారితో మాట్లాడాను వారు ఎంతో అభిమానంగా మాట్లాడారు . నా రచనలన్నీ రావుగారి ద్వారా చదివానని సంతోషం తెలియ బరచారు బుధవారం గీర్వాణం 3 ను 225 వరకు రాశాను .రాత్రి’’ గొట్టం’’ లో హాస్య నటుడు శివారెడ్డి ,ఇమిటేషన్ రాజుల ఇంటర్వ్యూ లు చూసాం బాగున్నాయి

         పవన్ ఇంట్లో ‘’అలనాటి గ్రామీణ వైభవం ‘’

పవన్ పెద్ద కుమార్తె పెద్దమనిషయినందున  శుద్ధి రోజు గురువారం నన్ను విఘ్నేశ్వర పూజ ,పుణ్యాహవాచనం చేయాలని కోరాడు .ఉదయం 11 గంటలకు మొదలు పెట్టి 12 30 కు పవన్ దంపతులతో పూర్తి చేయించాను  .మా అందరికి వాళ్లింట్లోనే భోజనం ..దోసకాయ పప్పు వంకాయ కూర బెండకాయ కూర , అట్లు ,టమేటా  పచ్చడి పపూర్ణం  బూరెలు ,పులిహోర ,సాంబారు పెరుగు మామిడిపండు ముక్కలు కమ్మని భోజనం చేశాము . మా ఇద్దరికీ నూతన వస్త్రాలు అందజేసి ‘’ఘనమైన తాంబూల’’మిచ్చారు ..సాయంత్రం గీర్వాణం 230 వరకు రాశాను .రాత్రి వర్షం వచ్చే హడావిడేకాని రాలేద్దు

  శనివారం  మధ్యాహ్నం పవన్ వాళ్ళ ఇంట్లో’’ బంతి భోజనం ‘’ మా కుటుంబం ,ఉషా -రాంకీ ,బులుసు కుటుంబాలు ,పవన్ తమ్ముడు భార్య పిల్లలు ,పవన్ భార్య రాధ మేనమామ కొడుకు కుటుంబం భోజనాలలో పాల్గొన్నాం చి ప్రణీతకు హారతి ఇచ్చి ,అందరి చేత ఆశీస్సులు అందజేయించి  మా అల్లుడిచేత వేదాశీస్సులు ఇప్పించాడు పవన్ . ఉదయం రాంకీ తో అభిషేకం చేయించాడు . మంగళహారతి ఆడ వాళ్ళ పాటలు చాలా సందడిగా హడావిడిగాఅమెరికాలో  తెలుగింటి లోగిలి లా పవన్ ఇల్లు కళకళ లాడింది .

   దీనికి మించి  పవన్ తీసుకున్న శ్రద్ధ ,సంప్రదాయం ఆచరణ మరింత వన్నెకు తెచ్చింది మరొకటి ఉంది .50 ఏళ్లకు  పూర్వం తెలుగు గ్రామసీమలలో చక్కగా అందరూ కింద కూర్చుని అరి టాకులలో హాయిగా భోజనం చేసే’’పంక్తి భోజనం’’ పద్ధతిని ‘’బంతి నాడు ;; పవన్ ఏర్పాటు చేశాడు .అందరిని హాయిగా కింద కూర్చునే సౌకర్యం కలిగించి కస్టపడి అరటిఆకులు కొని వాటిలో భోజనం చేయించే ఏర్పాటు చేశాడు దీనికి అతనిని  మనస్ఫూర్తిగా అభినందిస్తున్నాను .భార్య రాధ కూడా అతనికి సరైన చేదోడు .ఇద్దరికీ కృషి దీని విజయం వెనుక ఉంది .ఒక మినీ’’ అగ్రహారపు’’ వేడుకలా జరిగింది .నేను దీన్ని అందరికి ‘’పవన్ చిరివాడ అగ్రహారాన్ని తన అమెరికా ఇంట్లో చూపించాడు ‘’అన్నాను అందరు చాలా ఉప్పొంగిపోయారు . అందరి కి  అభినందనలు .కేరింతలు నవ్వులు ,ముచ్చట్లు కొసరి కొసరి వడ్డించటాలు పదార్ధాలపై చక్కని కామెంట్లు తో వాతావరం పరామ రామణీ యకం గా జరిగింది . మా శ్రీమతి ప్రణీత కోసం కుట్టిన పూల జడ ఆఅమ్మాయి కి అలంకరించి ఆడపిల్లలు ముత్తైదువులు  ఆనంద  పరవశులయ్యారు .దీనికి మించి వడ్డించిన పదార్ధాలు మరీ రుచికరం గా ఉన్నాయి .

 మామిడికాయ పప్పు ,వంకాయ కూర ,దొండకాయ కూర ,ఆలూ వేపుడు ,కొబ్బరి చట్నీ ,మైసూర్ పాకం ,పరవాన్నం అట్లు ,పులిహోర,అప్పడాల పిండి ,ఊరమిరపకాయ అప్పడాలు సాంబారు పెరుగు మామిడిపండు ముక్కలు ,ఐస్క్రీమ్ లతో అందరం కడుపునిండా తిన్నాం . అన్నీ రుచికరంగా ఉన్నాయి . ఏ ఒక్క దానికీ వంక పెట్టె వీలులేదు ..   పవన్ వాళ్ళ ఇంట్లో ఎప్పుడు పిలిచినా చక్కని ఆతిధ్యం మర్యాదా ,మన్నన లభిస్తాయి  ఆ దంపతుల ’’ రూటే సెపరేటు’’ .ఈ రోజు రాధ  ఉషా ల పుట్టిన రోజు కూడా కావటం విశేషం అన్నాలదగ్గరే బర్త్ డే కేక్ కట్ చేయించి పాట పాడి వేడుక నిర్వహించటం మరింత శోభనిచ్చింది ..ఇంత  సరదాగా ఇంతమంది వచ్చి నిండుమనసుతో ప్రవర్తించటం చాలా గొప్ప విషయం అందరూ అభినంద నీయులే . పవన్ ఇంట్లో పెళ్లి వేడుక ముందే వచ్చినంత శోభ కనిపించింది  ; ఈ ఫోటోలన్నీ పవన్ గూగుల్ ఫోటోలు లో పంపాడు కావాల్సివస్తే చూడచ్చు .

 శనివారం సాయంత్రం మా అల్లుడు ,మనవళ్లు అశుతోష్ ,పీయూష్ లు ఫ్లయిట్ లో కాలిఫోర్నియా వెళ్లారు ఒక వారం గడిపి వస్తారు ..

               కొలంబియాలో 15 నిమిషాలు

మా అల్లుడి మేనమామ కొడుకు చైతు అనే చైతన్య హైదరాబాద్ నుంచి ,మా మనవడు సంకల్ప్ తోపాటు షార్లెట్ వచ్చి కొలంబియా యుని వర్సిటీ లో ఏం ఎస్ చదివి  పాసై అట్లా0టా లో  ఉద్యోగం పొందాడు .అక్కడ చేరే లోపు ఇక్కడి మావాళ్లను చూడటానికి గురువారం వచ్చాడు . అతను సోమవారం ఉదయం ఫ్లయిట్ లో కొలంబియా నుంచి అట్లా0టా  వెళ్లిఆఫీస్ లో   చేరాలి  అందుకని మా అమ్మాయి అతన్ని అట్లా0టా లో కారులో దిగ బెట్టి రావటానికి వెడుతూ ఉంటె మేమిద్దరం కూడా సరదాగా మరో కొత్తప్రదేశం చూడచ్చునని మేమూ వెళ్లాం .కొలంబియా సౌత్ కరోలినా రాజధాని ఇక్కడినుంచి కారులో వెళ్ళటానికి గంటన్నర పడుతుంది .కొలంబియాలోని బిజినెస్ స్కూల్ అమెరికాలోనే చాలా ప్రసిద్ధి చెందింది . మేము శనివారం రాత్రి 7-30 కు  బయల్దేరి 9 గంటలకు కొలంబియా చేరి యూనివర్సిటీకి దగ్గరలో   చైతు ఉంటున్న అపార్ట్ మెంట్ లో  దింపి ఒక పావు గంటమాత్రమే ఉండి రాత్రి 9-15 కు మళ్ళీ బయల్దేరి రాత్రి 10-45 కు షార్లెట్ చేరాం .ఇదో సరదా అనుభవం

           మా గురు వరేణ్యులు శ్రీ మహంకాళి సుబ్బరామయ్య గారి కుటుంబ సభ్యులతో పరిచయం

ఎవరు ఎప్పుడు ఎక్కడ ఎలా కలుస్తారో తెలియదు . మా అమ్మాయికి పరిచయం ఉన్న డాక్టర్ ఉపాధ్యాయుల శ్రావ్య గారింట్లో వాళ్ళ అమ్మా నాన్నలకు షష్టి పూర్తి మహోత్సవం 18-6-17 ఆదివారం ‘’ఫాదర్స్ డే ‘’నాడు జరుపుతున్నామని  శనివారం దంపతులకు పూజ ఉంటుందని ,మా ద0పతులను తీసుకొని తప్పనిసరిగా రావాలని కోరారు ,ఆమె భర్త కూడా డాక్టర్ .ఆయన మా పెద్ద తోడల్లుడు ఖమ్మం లో ఉంటున్న శ్రీ శంభుని శ్రీరామ చంద్ర మూర్తిగారిపెద్దబ్బాయి రవి కి క్లాస్ మేట్ . అందుకని కొలంబియా వెళ్లేముందు వాళ్ళ ఇంటికి వెళ్లాం .దంపతుల పూజ ఆదివారం ఉదయం 11 గంటలకు మార్చామని లక్ష వత్తుల నోము శ్రావ్య అమ్మా నాన్న గార్లు చేసుకొంటున్నారని చూచసి ,భోజనం చేసి వెళ్ళమాన్నారు .అక్కడ డా శ్రావ్య గారి అమ్మమ్మగారు మా అమ్మాయికి పరిచయమై  ఉయ్యూరు వాళ్లమని తెలిసి ఆప్యాయంగా మమ్మల్ని పలకరించటానికి వచ్చారు .మాటలలో ఆవిడ ఉయ్యూరు హైస్కూల్ లో నాకు 8 వతరగతిలో తెలుగుచెప్పిన సెకండరీగ్రేడ్ టీచర్  ,ఆతర్వాత 1967 లో నేను సైన్స్ టీచర్ గా అక్కడ పని చేస్తున్నప్పుడు నా సహా ఉపాధ్యాయులు ,వారి అమ్మాయిలూ అబ్బాయిలు నా దగ్గర చదువుకొన్న గురువుగారు స్వర్గీయ మహంకాళి సుబ్బరామయ్య గారి తమ్ముడి భార్య  . ఆయన తణుకు  పాలిటెక్నీక్  లో లెక్చరర్ గా  చేసి చనిపోయారు .ఆయన్ను ఉయ్యూరులో మా గురువుగారింట్లో చూశానుఒకసారి .అంతేకాదు ఆవిడ మరొక కూతురు ఉయ్యూరులో ఫ్యాక్టరీ లో పనిచేసిన స్వర్గీయ దంటు  శర్మగారి పెద్ద కోడలు అని విషయాలు తెలిసి చాలా సంతోషమేసింది మళ్ళీ మా గురువుగారిని చూసినంత ఆనందం కలిగింది ఆవిడతో మాట్లాడుతుంటే .రేపు వస్తామని చెప్పి కొలంబియా వెళ్లాం

 డా  శ్రావ్య గారి తలిదండ్రులు శుక్రవారం సత్యనారాయణ వ్రతం శనివారం లక్ష వత్తులనోము మూడురోజులూ యధాప్రకారం  హోమాలు దానాలు స్నానాలు తో ఆదివారం అవబృధస్నానం పూర్ణాహుతి తర్వాత ద0పతులకు పూజ నిర్వహించారు . అన్నీ శ్రావ్యగారే  దగ్గరుండి చూస్తున్నారు  మా ఇద్దరు తోపాటు మరో దంపతులకు పూజచేసి నూతన వస్త్రాలు ఇచ్చి ఆశీర్వచనంపొందారు .వారిద్దరికీ మేమిద్దరం కొత్త బట్టలు పెట్టాము .వారు ‘’మీరు రావటమే మా అదృష్టం మళ్ళీ బట్టలు కూడానా ?’’అంటే’’ అమెరికాలో  శాస్త్రోక్తంగా షష్ఠి పూర్తి జరుపుకొంటున్నందుకుఅభినందనగా అంద  జేస్తున్నాము ‘’అన్నాను ఆయన చాలా సరదాగా మాట్లాడారు . వారిది తణుకు .మా బావమరిది ఆనంద్ వియ్యంకుడు విజయబాంక్ ఆఫీసర్ జి.ఎల్.మూర్తి గారు తెలుసా అని అడిగితే    చాలా బాగా తెలుసు ‘’అన్నారు .. ఈయన భార్య చెల్లెలే దంటు  శర్మగారి పెద్దకోడలు .దంటు  వారి బంధుత్వం పరిచయాలు గుర్తు చేసుకున్నాం వాళ్ళతో . దంటు  వారబ్బాయి సుబ్రహ్మణ్యం మా పిల్లలకు క్లాస్ మేట్. /డా శ్రావ్య గారి అమ్మమ్మగారికి అంటే మా గురువుగారు సుబ్బరామయ్య గారి మారద లుగారికి సరసభారతి పుస్తకం ‘’దైవ చిత్తం ‘’  ఇచ్చాను ఆవిడ చాలా సంతోషించారు . దంటువారికోడలు తమ అత్తగారికి ఫోన్ చేసి మేము వచ్చిన సంగతి చెబుతామని సంతోషంగా చెప్పారు .ఇలా తీగ లాగ కుండానే డొంకంతా కదిలింది . ఉదయం 11 గంటలకు మమ్మల్ని ఇక్కడ దించి మా అమ్మాయి వేరే ఫన్ క్షన్ కు వెళ్ళింది .

 ఈ విధంగా మన ఆంధ్రులు అమెరికాలో తమ దేశ సంస్కృతీ సంప్రదాయాలను ఘనంగా పాటించి ఆదర్శంగా నిలిచారు అభినందనలు .

     కీ. శే.    .వెంట్ర ప్రగడ  బ్రహ్మానందం కూతురు రజని తో పరిచయం

డా శ్రావ్య గారింట్లో ఉండగానే ఒకమ్మాయి నా దగ్గరకొచ్చి ‘’అంకుల్ మీరు దుర్గా ప్రసాద్ గారుకదా ‘’అన్నది నేనెప్పుడూ చూడని ముఖమని పించి ఆశ్చర్యంగా ఉంటె తాను ఉయ్యూరులో మా ఇంటికి ముందు ఉండే  బ్రహ్మానంద0 కూతురు  రజని అని చెప్పింది . మరింత ఆశ్చర్యమేసింది ఆ అమ్మాయివాళ్లూ షార్లెట్ లోనే మా అమ్మాయి వాళ్ళ ఇంటికి వెనక వైపు ఉంటారట ..భోజనాలు అయ్యాక మా అమ్మాయికి ఫోన్ చేసి తాను రావటం ఆలస్యమౌతుందని చెబితే రజని  భర్త  పిల్లాడు మమ్మల్ని వాళ్ళ కారులో మా ఇంటి దగ్గర దించారు ..ఇదొక అనుభవం .

 భోజనాలలో బొబ్బట్లు పులిహోర  వడ ,ఆవడ ,మామిడికాయ పప్పు గుత్తివంకాయ కూరా కంద బచ్చలి కూర పనసపొట్టు కూర  చట్నీ ,సాంబారు పెరుగు కిళ్లీ . పెద్దగా తినాలనిపించక బొబ్బట్లు మాత్రమే తిని మిగిలినవి తిన్నానని పించాను .ఇలా ఈ వారం మూడు భోజనాలు రెండు ఫంక్షన్లు గా గడిచింది

 గీర్వాణం 3 ను 242 వరకు రాశాను   ఆధునిక కాశ్మీర్ పండిట్ల సంస్కృత సేవ లోకానికి పెద్దగా తెలియదు .వారి గురించి రాస్తుంటే ఒళ్ళు పులకి స్తోంది   క్రికెట్ ఫైనల్ లో ఇండియా ను పాకిస్తాన్ ఓడించటం మన వాళ్లకు కొరుకుడు పడటం లేదు ..మైనేనిగారు వాళ్ళ పెరడులో కాసిన కాయగూరలఫోటోలు  పెట్టి నోరూరించారు

         మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -18-6-17 -కాంప్-షార్లెట్-అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.