భూమిపై మూలకాలకు అంతరిక్ష మార్పులకు సంబంధముందా !

భూమిపై మూలకాలకు అంతరిక్ష మార్పులకు సంబంధముందా !

 ఉంది. ఇదేదో మోకాలికి బట్టతలకు ముడిపెట్టటం కాదు .. సహజ సిద్ధమైన మూడు మూలకాలుమాత్రమే బిగ్ బాంగ్ సమయం లో ఏర్పడ్డాయి .. న్యూక్లియస్ లో ఒకే ప్రోటాన్ ఉన్న హైడ్రోజెన్ అతితేలికైనా సాధారణ మూలకం ..ఇది బిగ్ బాంగ్ కాలం లో ఉత్పత్తి అయింది ..సహజ సిద్ధంగా లభించే 94 మూలకాలలో హైడ్రోజెన్ మానవ శరీరం లో ఉన్న మొత్తం పరమాణువులో  రెండు వంతులుంటుంది . విశ్వం ఉన్న పరమాణువుల(యాటమ్స్ )  సంఖ్యలో 90 శాతం కంటే ఎక్కువగా ఉంటుంది . .భారీదైన గురు గ్రహం (జూపిటర్ ) కు చెందిన హైడ్రోజెన్ అనేక ఒత్తిడిలకు లోనై ఒక వాయువుగా కాకుండా ,ఒక వాహక లోహం గా ప్రవర్తించి గ్రహాలమధ్య అతి శక్తివంతమైన అయస్కాంత క్షేత్రాన్ని ఏర్పరచింది . 1796 బ్రిటిష్ శాస్త్ర వేత్త హేన్రి కేవండిష్ నీటిపై పరిశోధన చేస్తూ హైడ్రోజెన్ ను కనుక్కొని దీనికి హైడ్రోజెన్ -అంటే ‘’నీటిని ఏర్పరచేది ‘’అని పేరుపెట్టారు ..ఆస్ట్రో ఫిజిస్ట్ లలో కేవండిష్ మొట్టమొదటిసారిగా న్యూటన్ చెప్పిన సమీకరణం లో బిగ్ జి (G)అంటే గురుత్వాకర్షణ విలువ ఖచ్చితంగా కనిపెట్టి దానితో  భూమి ద్రవ్యరాశి  యెంత ఉందో  లెక్కవేసి స్పష్టంగా చెప్పాడు . ప్రతి రోజులో ప్రతి సెకండ్ కాలం లో 4. 5బిలియన్ టన్నుల అతి వేగంగా చలించే హైడ్రోజెన్ కేంద్రాలు శక్తిగా పరివర్తన చెంది ,ఒకదానికొకటి బలం గా కొట్టుకోవటం వలన సూర్యుని కేంద్రం లో 15 మిలియన్ డిగ్రీల ఉష్ణోగ్రతలో’’ హీలియం ‘’గా మారుతుంది .

  హీలియం మూలకం తక్కువ సాంద్రత గల వాయువు .దాన్ని ఎక్కువగా పీలిస్తే గొంతులోని స్వర పేటికపై కంపనాలు కలిగించి మిక్కీ మౌస్ చేసే శబ్దాలను చేస్తుంది ..హైడ్రోజెన్ తర్వాత విశ్వం లోఎక్కువగా  కనిపించే రెండవసాధారణ మూలకం హీలియం .హైడ్రోజెన్ తర్వాత స్థానం లో ఉన్నా హీలియం ,విశ్వం లోని అన్ని మూలకాల మొత్తం లో హైడ్రోజెన్ కంటే నాలుగు రేట్లు ఉన్నమూలకం ..బిగ్ బాంగ్ అనుభవం వలన  విశ్వం లోని అన్నిటికంటే కనీసం 10 శాతమైనా హీలియం మూలకాలు .ఈ ఫైర్ బాల్ ఉత్పత్తి చేసిన దే మనవిశ్వం .నక్షత్రాలలో థర్మో  న్యూక్లియస్ ఫుజన్  వలన హీలియం ఏర్పడి విశ్వం లో కొన్ని భాగాల్లో 10 శాతంకంటే ఎక్కువగానే హీలియం కనిపిస్తుంది .ఏ గెలాక్సి ప్రాంతం లోను 10 శాతం కంటే హీలియం తక్కువగా ఉన్నట్లు గుర్తించలేదు ..భూమిపై దీనిని కనుగొనటానికి 30 ఏళ్ళ ముందు అంతరిక్ష యాత్రికులు సూర్యుని కరోనా  అంటే పై శిఖర భాగాన హీలియం ను 1868 సంపూర్ణ సూర్య గ్రహణం నాడు కనిపెట్టారు..గ్రీకు సూర్య దేవత హీలియోస్ పేరిట దీనికి హీలియం అని పేరుపెట్టారు .గాలిలో హైడ్రోజెన్  లో 92 శాతం తేలి ఉండే  గుణం ఉన్నహీలియం ,హైడ్రోజెన్ కున్న మండే స్వభావం లేకపోవటం విశేషం .అందుకే బెలూన్లు నింపటానికి హీలియం నే ఎక్కువగా వాడుతున్నారు .హీలియం ను ఎక్కువగా వాడేది వయోగించేదీ అమెరికా మిలిటరీ ఒక్కటే ..

విశ్వం లో  మూడవ సాధారణ మూలకం ’’ లిథియం ‘’  ..దీని న్యూక్లియస్ లో మూడు ప్రొటాన్లుంటాయి ..హైడ్రోజెన్ హీలియం వలెనే లిథియం కూడా బిగ్ బాంగ్ సృష్టి యే ..నక్షత్ర కొర్ బాగా రియాక్షన్లలో హీలియం ఉత్పత్తి అయితే దానికి విరుద్ధంగా ప్రతి న్యూక్లియర్ రియాక్షన్ లోనూ లిథియం నాశనమై పోతుంది విశ్వం లోని పరమాణువులో   లిథియం  ఏ ప్రాంతం లోనైనా 1 శాతం కంటే మించి ఉండదు .ఏ గెలాక్సిలో ఇంతకంటే ఎక్కువ శాతం లో లిథియం ఉన్నట్లు గుర్తించలేదు .బిగ్ బాంగ్ మాయా జాలం లో హీలియం పై స్థాయిలో ఉంటె లిథియం కింది స్థాయిలో ఉండటం ..

 నాల్గవ మూలకం కార్బన్ .అన్ని పదార్ధాల అణువుల(మాలిక్యూల్ ) మొత్తం కంటే కార్బన్ కనిపించే అణువుల సమాఖ్య ఎక్కువ .విశ్వం లో కార్బన్ చాలా ఎక్కువే .నక్షత్ర కొర్ భాగం లో అది మధించబడి గెలాక్సిలలోకి పంపబడుతుంది .కార్బన్ లేని ప్రపంచాన్ని ఊహించలేము .

 సిలికాన్ పీరియాడిక్ టేబుల్ లో కార్బన్ కిందే ఉంటుంది .అంటే కార్బన్ ఎలా అణువులను తయారు చేయగలుగుతుందో సిలికాన్ కూడా అలాగే చేయగలుగుతుంది అర్ధం ..అయితే విశ్వం లో సిలికాన్ కంటే కార్బన్ 10 రెట్లు ఎక్కువగా ఉండటమే దానికి కిరీటం పెట్టటానికి కారణం అయింది ..

ఆరవ మూలకం సోడియం .సోడియం లాంప్స్ బజారుకు వెలుగునిస్తాయి ఇప్పుడైతే L.E D హవా వచ్చిందికాని  ఇప్పుడు లో ప్రెజర్ సోడియం లాంప్ లో వచ్చాయి అంతకు ముందు అంతా సోడియం హవా నడిచింది  ఆహార పదార్ధాలలో రుచికోసం వాడే ఉప్పులో ఉన్నది సోడియయమేకదా .

      సశేషం

  మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -19-7-17-కాంప్-షార్లెట్-అమెరికా  .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సైన్స్ and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.