వీక్లీ అమెరికా -27-(25-9-17 నుండి 1-10–17 వరకు )-2 లలితా పారాయణ ,సుందరకాండ పారాయణ పూర్తి ,దసరా సరదా సాహితీ కదంబ వారం -2

వీక్లీ అమెరికా -27-(25-9-17 నుండి 1-10–17 వరకు )-2

 ,  30-9-17శనివారం సాయంత్రం -మా మనవళ్ళు చదివే కమ్యూనిటీ స్కూల్ లో  ఇక్కడి తెలంగాణా ప్రజలంతాకలిసి ‘’బతకమ్మ ‘’ఉత్సవం బ్రహ్మానందం గా చేశారు .చూడటానికి మేమూ వెళ్లాం .కానీ టికెట్ 5 డాలర్లు పెట్టారు  .అప్పటికే ప్రసిద్ధ తెలంగాణా కవి శ్రీ గోరటి వెంకన్న మాట్లాడుతున్నారు .వినాలని సరదాగా ఉన్నా ,వెళ్లలేక పోయాం తెలంగాణా మహిళలు సంప్రదాయ దుస్తులు ధరించి పళ్ళాలలో  బతుకమ్మను ఏర్పాటు చేసుకొని సందడి గా కనిపించా రు.వారి ఆరాధనా భావానికి ఆశ్చర్యమేసింది . దేశం మారినా సంప్రదాయం మర్చి పోనందుకు వారిని అభినందించాం  గోరెటి వెంకన్నగారు ఇక్కడ ఉన్నారని తెలిసి ఆయన సాహితీ కదంబ కార్యక్రమానికి రాగలుగుతారేమో కనుక్కోమని శ్రీగ్రంధి హరిగారికి నేనూ మా అమ్మాయి 29  సాయంత్రం  మా ఇంట్లో భజన సమయం లో చెప్పాం .ఆయన వాకబు చేసి వెంకన్నగారు 1 తేదీ తెల్లవారు ఝామున 2 గంటల ఫ్లయిట్ లో వెళ్లి పోతున్నారని 30 మధ్యాహ్నం మాకు తెలియజేశారు . అద్భుతమైన అవకాశం చే చే రిందనుకొన్నాం .

  అక్కడ నుండి మా అమ్మాయి మమ్మల్ని శ్రీ మల్లవరపు శివ కుమార్ గారింట్లో జరిగే దసరా బొమ్మల కొలువుకు ఆహ్వానం వస్తే తీసుకు వెళ్ళింది .శివగారు ప్రసిద్ధ కవి స్వాతంత్ర సమరయోధులు ,రవీంద్రుని శిష్యులేకాక శాంతి నికేతన్ విద్యార్థి ,’’రవీంద్ర వ్యాసావళి ‘’,’’మధుకీల ‘’కావ్యం మొదలైనగ్రంధకర్త ,కృష్ణ శాస్త్రికి చాలా దగ్గర బంధువు ,ఆచంట జానకి రామ్ రచనల్లో ‘’మా విశ్వం బావ ‘’అని పొగడబడిన వాడు స్వతంత్ర ఉద్యమకాలం లో తర్వాత ఎన్నో దేశభక్తి గీతాలు రాసి నిత్యం రేడియో లో గేయాలు రాసి  వినిపించిన స్వర్గీయ శ్రీ మల్లవరపు  విశ్వే శ్వరరావు గారి కుమారులు .వారింట్లో బొమ్మలకొలువు కనుల పండువుగా ఉంది .మాకు ప్రసాదంగా పులిహోర ,తాలింపు సెనగలు ,పెరుగన్నం పెట్టారు .చాలా ఆత్మీయంగా గలగలా మాట్లాడే తత్త్వం శివ గారిది . రేపు జరిగే సాహితీ కదంబం కు రమ్మని ఆహ్వానించాం తనకు మెయిల్ వచ్చిందని తప్పక వస్తానని చెప్పారు .శివ గారింట్లోనే ప్రసిద్ధ నాట్య శిక్షకురాలు దర్శకురాలు శ్రీమతి మంగళం పల్లి మహా కిఞ్చిర్త్యన్ కుటుంబం పరిచయమయ్యారు .ఆమెది హైదరాబాద్ . విదేశీయుని వివాహమాడి ఇక్కడ గొప్ప నర్తకిగా ప్రసిద్ధి చెందింది .అందరితో ఫోటోలు తీసుకొన్నాం . అవి రాత్రే అందరికి పంపాను చూసే ఉంటారు .

             శ్రీరామ్ డొక్కా గారి కవితలు

శనివారం మధ్యాహ్నం టెక్సాస్ రాష్ట్రం లో ఆస్టిన్ లో ఉంటున్న శ్రీరామ్ డొక్కా గారు తాము ఇటీవల రాసి ప్రచురించి విడుదల చేసిన రెండు కవితా సంపుటాలు ‘’ఆత్మానందం ‘’ ఆనందారామం ‘’పంపగా అందాయి .పంపుటౌన్నట్లు బుధవారమే ఫోన్ చేసి చెప్పారు .అందాయి .రాత్రి 10 గంటలకు మొదటి పుస్తకం లోని 116 కవితలు చదివి ‘’ఆత్మానందారామం ‘’అని నా అభిప్రాయంగా వ్యాసం రాసి అర్ధరాత్రి 12 గంటలకు ఆయనకూ మీకూ పంపిన సంగతి గుర్తు ఉండే ఉంటుంది .రామ్ గారు  ఎంతో ఆనందించివెంటనే  ధన్యవాదాలు రాశారు .

నిద్ర పోయేసరికి రాత్రి ఒంటిగంట అయి ఉంటుంది .వీరిదే ఇంకో పుస్తకం మిగిలింది .తెల్లవారుఝామున 4-30 కి మెలకువ వస్తే లేచి 5 గంటలకు రెండో పుస్తకమైన పద్య కవితల ‘’ఆనందారామం ‘’చదివి వెంటనే ‘’జగదానందారామం ‘’గా నా అభిప్రాయం రాసి పంపేసరికి తెల్లవారి 7 అయింది దీనిపై ఎందుకో రామ్ గారి నుంచి జవాబు రాలేదు . ఇంత  తొందర గా ఎందుకు రాశానంటే ఈ రెండిటిని సాహితీ కదంబం  లో సాహితీ అభిమానం ఉన్నవారికి వారి కానుకగా అంద  జేయటానికే .

1-10-17 ఆదివారం -దసరా సరదా సాహితీ కదంబం

మేము ఏప్రిల్ మొదటి వారం లో షార్లెట్ వచ్చాము .అప్పుడు మొదటిసారిగా శ్రీ రాంకీ ఇంట్లో కార్యక్రమానికి వెళ్లాం .అక్కడ అతనితో వేలూరి ,పవన్,రాంకీ తమ్ముడు సాయి పవన్ తో షార్లెట్లో  తెలుగు సాహిత్యం మీద అభి రుచి ఉన్నవారు కనీసం పది మందితో ఇస్టా  గోష్ఠి జరుపుదాం అంటే తప్పక చేద్దామనటం ,ఆతర్వాత రాంకీ ఇంట్లోనే రెండు సరసభారతి సభలు మరొకటి శ్రీ బులుసు సాంబమూర్తిగారింట్లో స్వాతంత్ర సమరయోధులు స్వర్గీయ బులుసు సాంబమూర్తిగారి కార్యక్రం చేయటం తో అందరిలో సరసభారతిపై అభిరుచి పెరిగి చివరికి’’ దసరా సరదా సాహితీ కదంబ0  ‘’    రూపు దాల్చి అద్భుతంగా జరిగింది ‘

   మధ్యాహ్నం 1-45 కే  మేము అందరం వేలూరి పవన్  ఇంటికి  దగ్గరున్న కమ్యూనిటీ సెంటర్ కు చేరుకున్నాం అప్పటికే అక్కడ ఏర్పాట్లు జరిగి పోయాయి  నేను సాంప్రదాయంగా పంచె ,చొక్కా ఉత్తరీయం తో వెళ్లాను .రాంకీ తమ్ముడూకూడా  అదే పద్ధతిలో వచ్చారు .మా అమ్మాయి మైసూర్ పాక్ ,బ్రేడ్ బజ్జీలు తయారు చేసి తీసుకొని వచ్చింది అక్కడే టీ  కాచి  రెడీ చేశారు .ఈ కార్యక్రమ0 బాగా జరగాలని మా అబ్బాయి రమణ ఇక్కడి ‘’పవన్ ద్వయం ‘’ మా అమ్మాయి విజ్జితో తో రోజూఫోన్ కాంటాక్ట్ లో ఉంటున్నాడు దిశా నిర్దేశమూ చేశాడు .జ్ఞాపికల డిజైన్ కూడా ఉయ్యూరు లో చేయించాడట వాటిని ఇక్కడ తయారు చేయించారట ఇదాంతాః నాకు తెలియ కుండానే జరిగి పోయింది . సంతోషం

 మధ్యాహ్నం 2-30 కు అలవాటులో పొరబాటుగా కార్యక్రమం అరగంట ఆలస్యంగా మొదలైంది .ఎలా జరపాలి నేను ముందే సూచించాను దాన్ని తూచా తప్పకూండా చిన్నపవన్ బ్లు ప్రింట్ తయారు చేసి రెడీ చేశాడు .ఆదివారం ఉదయం శ్రీ మైనేని గారి మేనకోడలు ఇక్కడి కాంకర్డ్ నుంచి మా అమ్మాయికి ఫోన్ చేసి ‘’మీ నాన్నగారిని మా ఇంటికి తీసుకు వెళ్లాలని ఉంది  ‘’అని చెబితే ఈ కార్యక్రమం సంగతి చెప్పి ఆవిడనూ ఆహ్వానించింది విజ్జి .ఆమె రాలేదని కొంటా  .ఆవిడకు మైనేనిగారు ఈ విషయం చెప్పలేదా ?ఆయన ఎందుకో నెల నుంచి చాలా ఉదాసీనంగా ఉంటున్నారు .లేకపోతె ఇంత పెద్ద కార్యక్రమం ఇక్కడ జరుగుతుంటే దానీపై   ఒక్కమాటకూడా ఆయన రాయలేదు నాకు ..ఆశ్చర్యంగా ఉంది

  మా మనవళ్లు  మిగిలిన ముగ్గురు  ఆడపిల్లలు ‘’మా తెలుగు తల్లికి ‘’పాట  చాలాశ్రావ్యంగా పాడారు .వీళ్లల్లో డా శ్రావ్య గారమాయి కూడా ఉంది .తర్వాత జ్యోతి ప్రదీపనం .తర్వాత మా అల్లుడు సాంబావదాని వేద మంత్రప్రార్ధన . ఈ కార్యక్రమానికి మా అమ్మాయినే అందరూ ‘’లంగరు ‘’ వేయమంటేఅంటే యాంకరింగ్ చేయమని   యాంకర్ ను చేశారు .ఇలాంటివి మా అమ్మాయికి కొట్టినపిండి .నల్లేరుపై నడకే . తర్వాత అధ్యక్షుడిగా నన్ను ఆహ్వానించటం జరిగింది .అప్పుడు నేను సరసభారతి గురించి చెప్బుతూ ‘’అక్షరం లోక రక్షకమ్ ‘’అనేది సరసభారతి నినాదం అని మొదలు పెట్టి దాని ప్రస్తానం మజిలీలు తెలిపి   ప్రచురించిన ప్రచురించబోతున్న పుస్తకాల వివరాలు అనుభూతి కవి దేవరకొండ బాల గంగాధర తిలక్ రాసిన ‘’వసుధైక గీతం ‘’చదివి ఇంతటి విశాల దృక్పధం తో రాసిన కవి ఆనాడు లేడనీ అందుకే ఈ సభను తిలక్ కు అంకితమిస్తున్నామని చెప్పగానే హర్ష ధ్వానాలు మారు మ్రోగాయి .అంతకు రెండు రోజుల ముందే తిలక్ ఫోటో పెద్ద పవన్ కు మా ఇంట్లో చూపించి దాన్ని ప్రింట్ ఔట్ తీయించి ఫ్రెము  కట్టించమని చెప్పా . చాలా మంచి ఫోటో వచ్చింది దాన్ని వేదికపై సరస్వతీ దేవి ఫోటో ప్రక్కన పెట్టి సార్ధకత చేకూర్చాము . పవన్ అభిసన్దనీయుడు . ఇలాంటి కార్యక్రమాలలో అను  భవం వీళ్లకు లేనందున వేదికపై బానర్ తయారు చేసి ఉంచాలన్న ఆలోచన ఎవరికీ రాలేదు . నేనూ చెప్పలేదు .తెలుసుకదా ఆపని చేయకుండా ఉంటారా ,ఎన్నో సాయి సభలు చేసినవాళ్లకు నేను చెప్పాలా అనుకొన్నా ,  తీరా వచ్చి చూస్తే అప్రయత్నం జరగలేదు . అప్పటికప్పుడు మా అమ్మాయి ఇంటికి వెళ్లి బానర్ పేపర్ తెస్తే కలర్ మా ర్కింగ్ పెన్స్ తో నేనే చెప్పి శ్రీమతి పద్మశ్రీ ,లావణ్యలతో తయారు చేయించి వేదికపై పెట్టించి సార్ధకత కలిగించా . మరో సంగతి అధ్యక్షుడిని వేదిక ఎక్కించకుండా నే కొంత తంతు కూడా జరిపారు .అనుభవ రాహిత్యం ఏది జరిగినా అధ్యక్షుడి సమక్షం లో జరగాలి అదీ సంప్రదాయం .

తెలుగు కవిత్వం ఎలా ఉండాలో పెద్దన గారి ‘’పూత మెఱుంగులుం ‘’అనే 24 పాదాల ఉత్పలమాలిక చదివి  కృష్ణదేవరాయల ‘’తెలుగుగదేల యన్న దేశంబు తెలుగు యే ను తెనుగు వల్లభుండ తెలుగొ  కండ  -యెల్ల  నృపులు కొలువ యెరుగవే బాసాడి దేశ భాష లందు తెలుగు లెస్స ‘’పద్యం చదివి తెలుగు అతి ప్రాచీనమైన భాష అని 2 వేల  ఏళ్ళ క్రితమే తెలుగు ఉందని చెప్పి రాయల పద్యం ఇక్కడి తెలుగు పిల్లలకు నేర్పమని అలాగే తెలుగు తరగతులలో పిల్లలు ఒకరినొకరు ‘’అక్కా అన్నా ‘’అని సంబోధించుకొనేట్లు అలవాటు చేసి మన బాంధవ్యపదాలైన బాబాయి పిన్ని తాతగారు మామ్మగారు అమ్మమ గారు కూడా అభ్యాసం చేయించమని కోరా.  ఇవి తమ దృష్టిలోకి ఇంతవరకు రాలేదని ఇకనుండి అలానే పిలిపిస్తామని తెలుగు బోధకులుశ్రీమతి జ్యోతి  హామీ ఇచ్చారు ఆధునిక కవిత్వానికి ‘’మాగ్నాకార్టా ‘’అని ప్రశంసింపబడుతున్న శ్రీ శ్రీ ‘’కవితా ఓ కవితా ‘’కవితను తిలక్ ‘’నా అక్షరాలూ వెన్నెలలో తడిసె అందమైన ఆడ పిల్లలు ;కవిత ను చదివి తెలుగు కవిత్వమార్గ నిర్దేశం చేశాను అప్పయ్య దీక్షితులు ‘’తెలుగులో మాట్లాడటం తెలుగు వాడిగా పుట్టటం పూర్వజన్మ తపో  ఫలం అన్నాడని సుబ్రహ్మణ్య భారతి ‘’సుందర తెలుంగు ‘’అని కీర్తించాడని ,తెలుగును ఇటాలియన్ ఆఫ్ ది ఈస్ట్ అని పాశ్చాత్యులే ప్రష్మసించారని గుర్తు చేశాను .

   తర్వాత శ్రీ మల్లవరపు శివ కుమార్ మాటాడి తండ్రిగారి కవిత్వాన్ని గుర్తు చేశారు . తర్వాత శ్రీమతి పద్మశ్రీ   అపరఘంటసాల అని మా అమ్మాయి చెప్పే శ్రీ శ్రీనివాస్ కూచిపూడి నాటక నాట్యానుభవం ఉన్న శ్రీ పసుమర్తి సనత్   గరివిడి కి చెందిన సంగీతము మేష్టారు శ్రీ మోకరాల మూర్తిగారి కరుణశ్రీ గారి ‘’పుష్ప విలాపం ‘’పద్యాలు  సనత్ భార్య శ్రీమతి లావణ్య ,ముసలితనం లోనూ సాహిత్యం పై అభిరుచి తగ్గని కవిత్వం రాసి పాడే శ్రీమతి సీతమ్మగారి పాటలతో తో నా సాహితీ స్రవంతి తర్వాత సంగీత స్రవంతి ప్రవహించింది .

 తర్వాత నేనే సరదా కబుర్లు తో హాస్య వల్లరికి తెరతీశా.దీన్ని శ్రీ నాగరాజు గారు అందుకొని తన నేటివ్ హాస్యం జోడించి కడుపుబ్బా నవ్వించి అనుకొన్నది నెరవేరేట్లు చేసి సరదా పూలు పూయించారు మధ్య మధ్యలో నేను పేరడీలు అందునా మల్లవరపు వారి మధుకీలపై కృష్ణశాస్త్రి గారు రాసిన ముందుమాటలపై జలసూత్రం రుక్మిణీ నాధ శాస్త్రి అనే జరుక్ శాస్త్రి రాసిన పేరడీ చెప్పి కడుపుబ్బనవ్వించాను మల్లవరపు వారబ్బాయి శివ గారుండగానే  .

  అక్టోబర్ 8 ఆదివారం నాడు షార్లెట్ హిందూ సెంటర్ లో తమ శిష్యురాళ్ళు శ్రీమతి డా సాయి లక్ష్మి ప్రముఖ మృదంగ విద్వా0సులు శ్రీ ఎల్లా వెంకటేశ్వరరావు గారి అమ్మాయి శ్రీమతి విజయ ల కోరికపై ‘’కీచక వధ’’కూచిపూడి నృత్యాన్ని చేయబోతున్న ప్రఖ్యాత కూచిపూడి నాట్యకళాకారులు దర్శకులు శ్రీ పసుమర్తి వెంకటేశ్వర శర్మ ‘’గారు ఈ సభకు కాకతాళీయంగా రావటం తో వారిని వేదిక నలంకరింపజేసి కార్యక్రమ వారి సమక్షం లో జరిపాం .శర్మగారికి సరస భారతి తరఫున నూతన వస్త్రాలు శాలువా కప్పి 2 116 రూపాయలు అందజేశాము . దసరాలలో కళాకారులను సన్మానించటం మనకు అనుస్యూతంగా   వస్తున్న సదాచారం .దాన్ని ఇక్కడ చేయగలగడం అందులో అత్యంత సర్వ సమర్ధకునికి చేయటం మహదానందం గా ఉంది .వీరిని సత్కరించే టప్పుడు  రాంకీ అవధానులతో  వేదాశీర్వచనం  చేయించాచి .  మరింత సార్ధకత  తెచ్చాము . దీనితో సభ సాహిత్య సంగీత నృత్య త్రివేణీ సంగమమై  విరాజిల్లింది .  అందరిలో ప్రేరణ ప్రోత్సాహం స్ఫూర్తి కలిగింది .కార్యక్రమం ముగిసేముందు ప్రత్యేకంగా తయారు చేయించిన  జ్ఞాపికలు పాల్గొన్నవారికీ , సేవ చేసిన వారందరికీ ఇప్పించాం .బాగున్నాయి జ్ఞాపికలు నిజంగా కలకాలం దాచుకోదగినవిగా అసలైన జ్ఞాపికలుగా ఉన్నాయి దీని డిజైనర్ కు స్పాన్సర్ కు అభి నందనాలు .ఉయ్యూరుదగ్గర పైడి కొండలపాలెం నివాసి ఇక్కడ ఉంటున్న శ్రీ సుంకర రావు గారు చాలా చలాకీగా పాల్గొని తర్వాత కార్యక్రమానికి తానూ తనవంతు సహాయ సహకారాలు అందిస్తానని చెప్పగానే మా అమ్మాయి సుంకర వారి వితరణ గురించి  అందరికి తెలియ జేసింది ఇక్కడి తెలుగు తరగతులు నిర్వహించే శ్రీమతి జ్యోతిర్మయి పిల్లలకు చిన్న కథలు చెప్పి ఆకట్టుకున్నారు .

  నేను చివర్లో మాట్లాడుతూ ఈ కార్యక్రమం దీనితో ఆగి పోరాదని కనీసం 6 నెలలకొకసారి అయినా షార్లెట్ తెలుగువారు సరసభారతి వేదిక గా కార్యకర్మాలు నిర్వహించాలని కోరగా అందారూ ఉబ్బి తబ్బిబ్బయి తప్పకూండా చేస్తామని హామీ ఇచ్చారు .తర్వాత కార్యక్రమం ఉగాది రోజున చేయమని ఆనాడు ఉగాది పచ్చడి ,పంచాంగ శ్రవణం తో కూడిన ‘’ఉగాది విభావరి ‘’నిర్వహించమని కోరాను.  శ్రీమతి సాయి లక్ష్మిగారు ‘’బాబాయిగారూ మీరిచ్చిన ప్రోత్సాహం మమ్మల్ని పరవశుల్ని చేసింది ఉగాదినాడు నేను డాన్స్ కూడా చేస్తాను ;;అనటం , పద్మ,శ్రీ , ఉషా, రాధ, రాంకీ ,పవన్ జంట ,ఎల్లా  విజయ మొదలైనవారంతా  ఆనందం  పట్టలేక కళ్ళ వెంట ఆనంద బాష్పవాలు కారుస్తుంటే నా జీవితం ధన్యమైందని పించింది .జీవితానికి సార్ధకత చేకూరింది అనుకొన్నా .ఇంతటి హృదయ స్పందన ఉంటుందని ఊహించలేదు .మా ఈ అయిదవ అమెరికా పర్యటన సాహిత్య ఆధ్యాత్మిక ధార్మిక స్రవంతి గా జరగటం చాలా  సంతృప్తిగా  ఉంది .

 సభలో నాకూ మా శ్రీమతికి శాలువా కప్పి సన్మానం చేశారు . ఒక గడియారంబహూక రించారు . షార్లెట్  ,తెలుగు మిత్రులు అందరూ కలిసి కొంత డబ్బు పోగు చేసి ఇండియా లో సరసభారతి చేస్తున్న కార్య క్రమాల  లో భాగం గా పేద ప్రతిభగల విద్యార్థులకుప్రోత్సాహక నగదు బహుమతిగా  అందజేయమని ఒక కవర్ లో పెట్టి అందించారు .అందులో యెంత ఉందొ నేను ఇంకా చూడలేదు .ఈ సందర్భం గా నేను ‘’ఇక్కడ మా దంపతులను ఆహ్వానించి సత్కరించి రుద్రం సత్యనారాయణ వ్రతం  మొదలైన వాటిలో మాకు నగదుగా తాంబూలం లో పెట్టి,గౌరవించిన  ప్రతి డాలర్ నూ నేను లెక్క రాసుకొన్నానని దానిని ఆయా వ్యక్తుల పేరిట సరసభారతి  పుస్తక  ముద్రణ లో సహకరించిన వదాన్యుల పేర్లలో చేర్చిరాబోయే సరసభారతి గ్రంధాలలో ముద్రి0చి  కృతజ్ఞతలు తెలియజేస్తామని సరస భారతి ఎవరి వద్దా చందాలు వసూలు చేయదని ఇలా డబ్బు ఇచ్చిన వారి పేర్లూ శ్రీ సువర్చలాన్జనేయ స్వామికి కైంకర్యంగా ఇచ్చేదా న్నీ ఇలాగే మా పుస్తకాలలో ముద్రిస్తామని తెలియ జేశాను .కార్య క్రమ లో శ్రీ గ్రంధి హరి గారు ఆయన శ్రీమతి రంజని ఎంతో సేవ చేశారు .వారికి ప్రత్యేక అభినందనలు .కార్యక్రమం వేద స్వస్తి తో ముగించాం . పూర్తి అయ్యేసరికి రాత్రి 7-30 అయింది అంటే 5 గంటల నాన్ స్టాప్ కార్యక్రమం జరిపామన్నమాట . ఎవరికీ సమయమే తెలీకుండా పోయి నిమగ్నమై మరో లోకం లో తేలిపోయారు .ఇది షార్లెట్ లో సరసభారతి సాధించిన అపూర్వ అద్వితీయ  చారిత్రాత్మక ఘన ,చిరస్మరణీయ  విజయం.  ఇందులో పాల్గొన్నవారికి సహకరించిన వారికి అందరికి సరసభారతి సదా రుణ పడి కృతజ్ఞతగా ఉంటుంది .అందరూమమ్మల్ని   వదిలి వెళ్లలేక వెళ్లలేక గుడ్ల నీరు కుక్కుకొంటూ.  ‘’ సంతోషపు కన్నీళ్లు ‘’ కారుస్తూ  రాలుస్తూ’’ బాన్ వాయేజ్’’ చెబుతూ వీడ్కోలు తీసుకొన్నారు ఇదంతా ఇక్కడి వాళ్ళ సౌజన్యం సౌహార్దత మేము చేసింది ఏమీ లేదు .దోహదం చేసి మా బాధ్యత నెరవేర్చాం అంతే . కార్యక్రమమే అంటా ఫిష్ బుక్ లో లైవ్ గా వచ్చేట్లు చేశారు వీడియో తీసి యు ట్యూబ్ లో పెట్టారు చూడండి

   నేను ఈ కార్యక్రమం 3 గంటలు పెట్టారు ఎవరు వస్తారో ఎవరు ఏ ఐటెం లో ఉంటారో తెలియదు కనుక మొత్తం బాధ్యత నామీదే ఉంటుందేమో నని  అవసరమైతే ఆ మూడుగంటలూ  జోక్స్ తో సాహిత్య ప్రసంగాలతో హాస్యం తో కాలక్షేపం చేయాల్సి వస్తుందని మస్తుగా తయారై వచ్చాను .ఇంతమంది పాల్గొని భాగస్వామ్యులై  నా బరువు తగ్గించారు .అందుకని నే ను తయారు చేసుకొన్నదంతా ఇండియావెళ్ళాక వరుసగా ధారావాహికంగా రాస్తానని దీనివలన ఎంతో సాహిత్య సమాచారం అందుకొంటారని ఎవరికైనా చెప్పటానికి ఉపయోగ పడుతుందని చెప్పాను ఆపని తప్పని సరిగా చేయమని కోరారు .సరే అన్నాను

   సభానంతరం శ్రీ పసుమరి సంత్ లావణ్య దంపతుల ఇంటికి డిన్నర్ కు వెళ్లాం ఎప్పుడో ముందే  బుక్ అయినా  కార్యక్రమం ఇది .మాతో పాటు పసుమర్తి నాట్యాచార్యులు వారబ్బాయి కూడా అతిధులు . మోకారాల వారి కుటుంబమూ ఇక్కడ ఉన్నారు అందరం ఫోటోలు తీసుకొన్నాం . మోకారాలవారు గరివిడిలో మా అన్నగారమ్మాయి శ్రీ మతి వేదవల్లి రామకృష్ణ దాంపతులకు బాగా పరిచయం ఉన్నవారేనట .

  లావణ్య తల్లి శ్రీమతి పసుమర్తి లక్ష్మి 52 ఏళ్ళ క్రితం మోపిదేవిలో నా శిష్యురాలు ఈ మధ్యనే డా శ్రావ్యగారింట్లో పరిచయమైంది .ఆమెను చూస్తుంటే ఇదివరకు రేడియో లో వచ్చే కడుపుబ్బనవ్వించేనండూరి సుబ్బారావు నాగరత్నమ్మ ల  ‘’నాటికి నేడు’’నాటిక గుర్తుకొస్తుంది .   లక్ష్మికి ‘’శ్రీ సువర్చలా మారుతి శతకం ‘’అందజేశాను సభలో ఎల్లా విజయకు ‘’శ్రీ సువర్చ లేశ్వర  శతకం ‘’ఇచ్చాను . అలాగే ఉయ్యూరు ఊసులు ,కాళరాత్రి ,డొక్కా రామ్ గారి రెండు కవితా సంపుటాలు ఆసక్తి ఉన్నవారికి ఇచ్చేసి సార్ధకం చేశాను . లావణ్య ఇంట్లో భోజనం లో వంకాయ కూర కాబేజీ కూర టమేటా చట్నీ  సాంబారు  పెరుగు తో కమ్మని భోజనం . అన్నీ బాగానే ఉన్నాయి .సాధారణంగా నేను కాబేజీ కూరను తినను .దానికి ‘’నీచు కూర ‘’అని పేరు బెట్టాను. అలాగే బీట్ రూట్ కూర ను ‘’రక్తం కూర ‘’అంటాను . దాన్నీపెద్దగా తినను . అయితే లావణ్య ఇంట్లో మా శిష్యురాలు లక్ష్మి కాబేజీ కూర బాగా చేసింది . ఇష్టంగా తిన్నాను . సాంబారూ మహా రుచికరంగా ఉంది .మా అమ్మాయి బీట్ రూట్ కూర బాగా చేస్తుంది అప్పుడు కాస్త రుచి చూస్తా . లావణ్య మా శ్రీమతికి ,మా అమ్మాయికి చీర జాకెట్ పెట్టి ఆశీస్సులు పొందితే మా శిష్యురాలు లక్ష్మి కవర్ లో డబ్బు పెట్టి నన్ను బట్టలు కొనుక్కో మని చెప్పింది . వాళ్ళ అబ్బాయికి సంతానం కలగటానికి మా శ్రీ సువర్చలాన్జనేయ దేవాలయం లో వారి పేరుమీద అర్చన  చేయించమని  మరి కొంత డబ్బు పెట్టింది . తప్పక చేయిస్తాను అన్నాను ‘శర్మగారు ,లక్ష్మి, సనత్ లు వాళ్ళ ఫోన్ నంబర్లు నాకు ఇచ్చి నా నంబర్ నోట్ చేసుకొన్నారు .ఇంటికి చేరేసరికి రాత్రి 10-30అయింది . ఇలా మధ్యాహ్నమంతా సత్కాలక్షేపం తీపి గుర్తులు మిగిల్చింది

 ఇక్కడి వీక్లీ అమెరికా 27 దీనితో పూర్తి చేస్తున్నాను . మిగిలిన రోజు ల విశేషాలు ఇండియా వెళ్ళాక రాస్తాను .

 గాంధీ జయంతి శుభాకంక్షలతో

  మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -2-9-17 -కాంప్ షార్లెట్-అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.