మనవాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగువిద్యా  తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటేశ్వర్లు-11

– మనవాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగువిద్యా  తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటేశ్వర్లు-11

            పరిశోధనలలో వెంకటేశ్వర్లు గారి కృషి ,పాత్ర -6

6-సాలిడ్ స్టేట్ స్పెక్ట్రో స్కోపి లో కృషి -2

సమయాధార అధ్యయనం స్థానికంగా తయారు చేసిన నైట్రోజెన్ లేజర్ ,క్షీణ వక్రతల ఫోటోగ్రాఫింగ్ లను స్టోరేజ్ ఆసిలో  స్కోప్  తో చేయగలిగారు .ఈ టెక్నిక్ చాలా మొరటు విధానమే అయినా ,ఉత్తేజిత౦ ,ఫ్లారసేన్స్ మార్గాలను ఖచ్చితమైన  లైఫ్ టైం గుర్తించటానికి సరిపోయింది.

  దీనితర్వాత ఉత్తేజిత మూలాల తో వాణిజ్య పరమైన ట్యూ నబుల్  పల్స్ డై లేజర్ వైపు అడుగులేయటం తో మరో దశ ప్రారంభమైంది .నైట్రోజెన్ లేజర్ తో చేసిన బ్రూట్ ఫోర్స్ ఎక్సై టేషన్ కంటే ఇది నిర్దుష్టంగా ఉన్నది .పిమ్మట బాక్స్ కార్ యావరేజర్ కూడా కాన్పూర్ సంస్థలో అందుబాటులోకి వచ్చింది .అద్భుతమైన ఈ యావరేజర్ తో డీకే ప్రోఫైల్స్ ను అత్యంత నిర్దుష్టంగా రికార్డ్ చేయగలిగారు .CROతో చేసిన దానికంటే దీనితో వచ్చిన ఫలితాలు చాలా ఖచ్చితంగా, అత్యంత సంతృప్తిగా ఉన్నాయి .అందువలన రేడియేషన్ ట్రాన్సిషన్ రేట్స్ డేటా ,అయాన్ పైర్ రిలాక్సేషన్ ప్రాసేసేస్ ,అన్ కన్వర్షన్ ఫినామినా మొదలైన వాటిపై  , చాలా ఎక్కువగా సమాచారం దొరికింది . ఈ ఫలితాలు సైట్ సెలెక్టివ్ స్పెక్ట్రో స్కోపి అన్వేషణకు చక్కని రాజమార్గాన్ని ఏర్పరచాయి .

   మొత్తం మీద కాన్పూర్ ఐ ఐ టిలో ఆప్టి కల్ స్పెక్ట్రో స్కోపి  పరిశీలనలు రేర్ ఎర్త్ అయాన్ డోపేడ్ ఫ్లొరసైడ్ క్రిస్టల్స్ ల దీప్తి అధ్యనానికి మార్గం సుగమమం చేశాయి .ఇందులో అబ్సార్ప్షన్,లేజర్ ఇండ్యూసేడ్ ఫ్లారసేన్స్ ,లైఫ్ టైం మెజర్ మెంట్స్ కూడా ఉన్నాయి .వెంకటేశ్వర్లుగారికి  అత్యంత సునిసిత దూర దృష్టి ఉంది.కాన్పూర్ ఐ . ఐ .టి.లో చేసిన అప్ కన్వర్షన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి ఆ కాలానికి సమయానికి తగిన అభిరుచి .ఇక్కడ చేసిన ఎనర్జి అప్ కన్వర్షన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి పని ఆధారం గా ఐబి ఎం సైంటిస్ట్ లు La F3,Nd +3లను ఉపయోగించి వయొలెట్ అప్ కన్వేర్షన్ లేజర్ ను అభి వృద్ధి చేశారు .తర్వాత 15 ఏళ్ళవరకు అప్ కన్వర్షన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి /లేజర్ వర్క్   లకు ఇదే అందరికీ సిద్దాన్తమైంది .

  అందుకనే అలబామాలో అప్ కన్వర్షన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి పరిశోధన కొనసాగించారు .ఆప్టికల్ ఫిజిక్స్ లో ప్రయోగాత్మక పరిశోధనకు వెంకటేశ్వర్లు గారే శ్రీకారం చుట్టారు .ఆయనద్వారానే అనేక ప్రభుత్వ సంస్థలనుంచి విరాళాలు వెల్లువగా ప్రవహించాయి .ఆప్టో గాల్వనిక్ స్పెక్త్రో  స్కోపి ,ఇంటర్ ఫేరో మెట్రి ,ఆర్గానిక్ మీడియా నాన్ లీనియర్ స్పెక్ట్రో స్కోపి ,నాన్ లీనియర్ ఆప్టిక్స్ ఆఫ్ సాలిడ్స్ ,ఫైబర్ ఆప్టిక్స్ ,ఆప్టికల్ స్పెక్ట్రా ఆఫ్ క్రిస్టల్స్ పై ప్రయోగాలు చేశారు .అలబామాలో  Er3+,HO 3+,N d 3+మొదలైనవి ,డోపేడ్ ఫ్లూరైడ్స్ గార్నేట్స్ ,గ్లాసెస్ ల పై  ముఖ్యంగా దృష్టి పెట్టారు .చాలాకాలం ఆప్టికల్ గ్లాసులు అప్ కన్వర్షన్ లో అంతగా ప్రాచుర్యం పొందలేదు .కారణం వాటికి ఉన్నఫోనన్ ఫ్రీక్వెన్సీ యే.హయ్యర్ రేడియేషన్ లెవెల్స్ ను అణచటానికి మల్టి ఫోనాన్ రిలాక్సేషన్స్ ఉపయోగించారు .టేల్ల్యురియం ఆక్సైడ్ కలిగి ఉన్న Er3+ మల్టి ఎలిమెంటల్  ఆక్సైడ్ గ్లాస్ ను అలబామా సంస్థలో  ఇన్ఫ్రా రెడ్ రేడియేషన్ కు  సమీపం లో  తయారు చేస్తే కాంతివంతమైన అప్ కన్వర్షన్ ఏర్పరచింది .అదే సమయం లో చాలా ప్రయోగశాలల్లో ఇలాంటి పనే జరిగింది .ఈ కాలం లోజపాన్ లో తయారయ్యే  రేర్ ఎర్త్ ఆయాన్ డోపేడ్ టేల్యు రైడ్ ఫైబర్ లు మార్కెట్ లో అందుబాటులో ఉన్నాయి .దీనిని బట్టి వెంకటేశ్వర్లు గారి బృందం అలబామా సంస్థలో చేసిన కృషి ఎంతటి  విశిస్ట మైనదో అర్ధమవుతోంది .ఇవన్నీ జర్నల్స్ లో చోటు చేసుకొని చారిత్రాత్మక విజయాలుగా పరిగణింప బడ్డాయి .ఈ సంస్థ లో  విజిబుల్ కన్వర్షన్ ఫినామినా లో నియర్ ఇన్ఫ్రా రెడ్ పై కేంద్రీకరణ జరిగింది .HO 3+,డోపేడ్ Ca F2  ల సైట్ సెలెక్టివ్ అప్ కన్వర్షన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి లు అనూహ్య ఆసక్తికర ఫలితాలనిచ్చాయి .హాట్స్ ఆఫ్ టు వెంకటేశ్వర్లు గారు .

   సశేషం

  మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -17-12-17 – ఉయ్యూరు  

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.