మనవాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగువిద్యా  తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటేశ్వర్లు-12

మనవాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగువిద్యా  తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటేశ్వర్లు-12

            పరిశోధనలలో వెంకటేశ్వర్లు గారి కృషి ,పాత్ర -7

7-నాన్ లీనియర్ ఆప్టిక్స్ లో సేవలు

అలబామా అగ్రి మెకానికల్ సంస్థలో 1992 లో చేరి 15 ఏళ్ళు సేవ చేసి 1997  లో  చనిపోయే దాకా వెంకటేశ్వర్లు గారు ఆప్టిక్స్ లో అనేక రంగాలలో చాలా ప్రాముఖ్యమైన కృషి చేశారు .వీటిని 5 విభాగాలుగా వివరంగా తెలుసుకొందాం .1-స్పెక్ట్రో స్కోపి మరియు అప్ కన్వర్షన్ అధ్యయనం 2-ఇంటర్ ఫేరో మెట్రి 3-ఆప్టికల్ ఫేజ్ కాంజు గేషన్ అండ్ హోలోగ్రాఫింగ్ గ్రేటింగ్స్4-నాన్ లీనియర్ అండ్ ఫైబర్ ఆప్టిక్స్ 4-మైక్రో స్పెరికల్ లేజర్స్ ,పౌడర్ లేజర్స్ ,ప్లానార్ వేవ్ గైడ్స్

1-       ఇంటర్ ఫేరో మెట్రి-

ఈ రిసెర్చ్ రంగం వెంకటేశ్వర్లుగారి ఆధ్వర్యం లో హ౦ట్స్ విల్ లోని నాసా మార్షల్ స్పేస్ ఫ్లైట్ సెంటర్ నుంచి నిధులు ప్రాధమికంగా పొంది రిసెర్చ్ పని ప్రారంభించారు .అనేక ఇంటర్ ఫేరో మెట్రిక్ టెక్నిక్ లను లెన్సులు ,మిర్రర్ గ్లాస్ లఉపరితల నాణ్యత పెంచే ఏర్పాటు చేశారు .ట్విమాన్ –గ్రీన్ ఇంటర్ ఫేరో మీటర్ ను అభి వృద్ధి  చేసి స్పెరికల్ సర్ఫేసేస్ ,లెన్సేస్ ను పరీక్షించి ద్రవ ఘన పదార్ధ మాధ్యమాల   రిఫ్రాక్టివ్ ఇండిసేస్ లను  గణించారు .ఆప్టికల్ పదార్ధాల బైర్ ఫ్రింజెన్స్ ను  గణించ టానికి  వెద్జేడ్  ఇంటర్ ఫెరోమీటర్ ను ఉపయోగించారు .నాన్ కాంటాక్ట్ ప్రాఫిలో మీటర్ ను వృద్ధి చెందించి ఆప్టికల్ సాంపిల్స్ లో సర్ఫేస్ రఫ్ నెస్,ఆప్టికల్ సాంపిల్స్ లో జారుడు (టిల్త్ట్స్ )ను నిర్దుష్టం చేయటానికి ప్రయోగించారు .లేజర్ బీం కొల్లి మేషన్ టెక్నిక్ లను వృద్ధి చేశారు .దీనికోసం  ఫేజ్ కాన్జుగేట్ ట్విమాన్ –గ్రీన్ ఇంటర్ ఫెరోమీటర్ ,టాల్బాట్ ఇంటర్ ఫేరో మీటర్ లను తయారు చేశారు .

2-ఆప్టికల్ ఫేజ్ కాంజు గేషన్ అండ్ హోలోగ్రాఫిక్ గ్రేటింగ్స్

అలబామా లో చేరిన దగ్గరనుంచి జీవితాంతం వెంకటేశ్వర్లు గారు దీనిపైనే రిసెర్చ్ సాగించారు.మొదటి రోజులలో అధ్యయనం అంతా  Ba Ti O 3   స్పటికం లో వాల్యూం హోలోగ్రాఫిక్ గ్రేటింగ్స్ మరియు ఆప్టికల్ ఫేజ్ కా౦జు గేషన్ లపై ఉండేది .రిఫ్లెక్షన్ ,ట్రాన్స్ మిషన్ లలో బీం కప్లింగ్స్ ,ఫేజ్ కాంజుగేట్ ప్రభావాలు ,కౌంటర్ ప్రాపగేటింగ్ బీమ్స్ లో బీం ప్లానింగ్ ,ఆప్టికల్ బై స్టేబిలిటి,సెల్ఫ్ పల్సేషన్స్ ,ఎనర్జీ ట్రాన్స్ ఫర్,ఫేజ్ షిఫ్ట్ మెజర్ మెంట్స్ లను ఈ క్రిస్టల్స్ లో  ప్రదర్శించ గలిగారు .డబుల్ ఫేజ్ కాంజుగేట్ మిర్రర్ లో ఎక్స్టర్నల్ సీడింగ్ ను కనిపెట్టారు .ఫేజ్ కాంజుగేట్ అధ్యయనం , ఆర్గానిక్ డైస్ డోపేడ్ ఇన్ బొరిక్  యాసిడ్ గ్లాసెస్ హోలోగ్రాఫిక్ గ్రేటింగ్స్  వలన  వచ్చిన ఇమేజ్ ప్రాసెసింగ్ ,కూడా తెలుసుకొన్నారు . రియల్ టైం ఇంఫెరో మెట్రి లోBi 12, Ti O 20 లలో హోలోగ్రాఫిక్ గ్రేటింగ్ లను  కనుక్కున్నారు .Y 3 Sc 2Ga3O12 లేజర్ క్రిస్టల్ కనిపెట్టి ఎక్సై టేషన్ డిఫ్ఫ్యూజన్  ను ట్రాన్సెంట్ లైట్ ఇండ్యూ సేడ్ గ్రేటింగ్ ను వాడారు .Er ,Tm Ho డోప్ద్Y SG G  లేజర్ క్రిస్టల్స్ లో లైట్ ఇన్ డ్యూ స్డ్ గ్రేటింగ్ కనిపెట్టారు .ఫోటో రిఫ్రాక్టివ్  పదార్ధాలలో గ్రేటింగ్ ఫార్మేషన్ స్టడీ చేయటానికి EPRస్పెక్ట్రో మీటర్ వాడారు .దీనికి ఉదాహరణ –BSOలో Fe 3నుండి ఫోటో ఇంద్యూస్ద్ చార్జి ట్రాన్స్ ఫర్ .దీనిని హీలియం నియాన్ లేజర్ ఇల్ల్యూమి నేషన్ లో చేశారు . డై డోప్డ్ బొరిక్ యాసిడ్ ,పోలి కార్బోనేట్ హోస్ట్ లలో   ఆప్టికల్ ఫేజ్ కాంజుగేట్ స్టడీ చేశారు .ధర్డ్ ఆర్డర్ ససెప్టబిలిటి మెజర్ మెంట్స్ కూడా చేశారు .

    సశేషం  

   మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -18-12-17 –ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.