మన వాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగు తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటే శ్వర్లు -13

మన వాడైన అసమాన విశ్వ విఖ్యాత మహా శాస్త్ర సాంకేతిక వేత్త – తెలుగు తేజం కీ.శే .శ్రీ పుచ్చా వెంకటే శ్వర్లు -13

 పరిశోధనలలో వెంకటేశ్వర్లు గారి కృషి ,పాత్ర -7

3-నాన్ లీనియర్ అండ్ ఫైబర్ ఆప్టిక్స్

నేషనల్ ఫౌండేషన్ సెంటర్ ఫర్ నాన్ లీనియర్ ఆప్టిక్స్ అండ్  మెటీరియల్స్ సంస్థ ఇచ్చిన నిధితో ఈ రంగం లో వెంకటేశ్వర్లుగారు రిసెర్చ్ కృషి ప్రారంభించారు .1988- 1999వరకు పదేళ్ళు ఈ సంస్థ ఆప్టిక్ లేబ రేటరీలు ఆర్ట్ లేజర్ సిస్టమ్స్ ,ఆప్టిక్స్ ,మెటీరియల్స్ మొదలైన  సైన్స్ రిసెర్చ్ కు   సంబంధించినవన్నీ చేకూరాయి .ఆకాలం లో ఈయన డైరెక్టర్ గా ఉన్నారు . డై డోప్డ్ గ్లాసెస్ , ద్రవ మాధ్యమం లో నాన్ లీనియర్ ప్రభావాల అన్వేషణ జరిగింది. అల్ట్రా లేజర్ ఉపయోగించి చైనీస్ టీ లో ధర్డ్ ఆర్డర్ నాన్ లీనియర్  ససెప్టబిలిటిలో ట్రాన్సెంట్ మల్టిపుల్ డిఫ్రాక్షన్ రింగ్స్ శోధన జరిగింది .సింగిల్ మోడ్ ,ఫ్యు మోడ్ ఆప్టికల్ ఫైబర్స్ లో ఫోర్ వేవ్ మిక్సింగ్ ,స్టిమ్యు లేటేడ్ రామన్ స్కాటరింగ్ లను అన్వేషించారు .నాన్ లీనియర్ పదార్ధాలలో ఆర్గానిక్ పదార్ధా   లవాడకం బాగా ప్రోత్సాహాన్నిచ్చింది .కారణం ఇవి ఎక్కువగా నాన్ లీనియారిటీలను ఇవ్వడమే . పలుచని ఆర్గానిక్ ఫిలిం ల నాన్ లీనియర్ ఆప్టికల్ లక్షణాల కోసం డార్క్ లైన్ స్పెక్ట్రో స్కోపి టెక్నిక్ కూడా విని యోగించారు .ట్రా న్సెంట్ నాన్ లీనియర్ ప్రభావం ఆర్గానిక్ ఫిలిం లపై అధ్యయనానికి పీకో సెకండ్ లేజర్స్ నుకూడా ప్రయోగించారు  .థాలో సియానైన్ డోప్డ్ పోలి మీరిక్ ఫిలిం ల నాన్ లీనియర్ గుణాలను తెలుసుకోవటానికి డీ జెనరేట్ ఫోర్ వే మిక్సింగ్ పధ్ధతి వాడారు .థిన్ ఫిలిమ్స్ లో థర్డ్ ఆర్డర్ నాన్ లీనియర్ ఎఫెక్ట్స్ తెలుసుకునేందుకు Z స్కాన్ టెక్నిక్ ఉపయోగించారు .నాన్ లీనియర్ ఆప్టిక్స్ రిసెర్చ్ లో ముగ్గురు విద్యార్ధులకు వెంకటేశ్వర్లుగారు మార్గ దర్శనం చేశారు .

4-మైక్రో స్పెరికల్ లేజర్స్ ,పౌడర్ లేజర్స్ ,ప్లానార్ వేవ్ గైడ్ లలో కృషి

  జీవిత చరమాంకం లో వీటిపై ఎక్కువ కృషి చేశారు వెంకటేశ్వర్లుగారు.నాసా అందించిన రిసెర్చ్ ఫండ్ తో  అనేక లేజర్ డైస్ తో పోలిస్టేరీన్ మైక్రో స్పియర్ లు మార్ఫాలజీ డిఫెండెంట్ రెసోనెన్స్(MDR) ఫ్లోరసేంట్ స్పెక్ట్రా లో చూపాయి .ఇవే స్టిమ్యులేటేడ్ ఎమిషన్ లేక లేజింగ్ . ఈ రెజోనేన్స్ లేక అనునాదాలను అంతరిక్షం లో మైక్రో గ్రావిటి స్థితి లో ఫాబ్రికేట్ చేయబడిన మైక్రో స్పియర్ల లక్షణాలను తెలుసుకోవటానికి ఉపయోగించవచ్చు.Nd Al3 (B o 3 )4 ,Nd Sc 3 (Bo 3 )4, Nd S r5 (.P O 4 )3Fల లేజర్ క్రిస్టల్స్ పౌడర్ లలో షార్ట్ పల్స్ స్టి మ్యులేటేడ్ ఎమిషన్ (ఉద్గారం )లను గమనించారు .అనేక ఇనార్గానిక్ క్రిస్టల్స్ అయిన Li N b O 3,మరియు  ఫ్తాలో సేనైన్ తో డోప్ చేయబడిన  ఆర్గానిక్ పదార్ధాలైన పోలీ మెరిక్ ఫిలిమ్స్ లలో నాన్ లీనియర్ కారక్ట రిస్టిక్స్ కోసం అనేక ప్లానార్ వేవ్ గైడ్ లను తయారు చేశారు . ఈ వేవ్ గైడ్ లు కెమికల్ సెన్సింగ్ అధ్యయనానికీ ఉపయోగించారు .

  సశేషం

   మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -19-12-17- ఉయ్యూరు  

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.