కథక” ముని” రాజు గారు 

కథక” ముని” రాజు గారు

సౌజన్యం సంస్కారం మూర్తీభవించిన కధారచయిత మునిపల్లె  రాజుగారు అస్తమించటం తెలుగు సాహిత్యానికి ,ముఖ్యంగా కధానికా ప్రక్రియకు పెద్ద లోటు కవిగా .,నవలా కారునిగా వ్యాస రచయితగా ప్రసిద్ధులైన రాజుగారు భారత ప్రభుత్వ రక్షణ శాఖలో ఇంజనీరింగ్ శాఖలో సర్వేయర్ గా సేవలందించారు గుంటూరు జిల్లా పొన్నూరు మండలం మునిపల్లె గ్రామం ఆయన స్వగ్రామం 19 25 మార్చి నెల 15 కాకునూరు మండలం గరికపాడు లో అన్మించారు . తలిదండ్రులు హనుమంతరావు జానకమ్మ. అసలుపేరు  ”ముని పల్లె బక్క రాజు” .. కాని మునిపల్లె రాజుగా సుప్రసిద్దులయ్యారు . రాజుగారికి సాహిత్యం లో ఆసక్తి కలిగించినవారు తెలుగు పండితుడు జమ్మలమడక రామ మూర్తిగారు.  రాజు గారి చదువు ఎస్ ఎస్ ఎల్ సి తో ఆగిపోయింది ‘.అయినా ఏ విశ్వ విద్యాలయం లో చదివినా రానంత చదువు ఆయనకు వచ్చింది కథలద్వారా దాన్ని అందరికి నేర్పారు
   18 వ ఏటనే 19 43లో సెంట్రల్ గవర్నమెంట్ లో ఉద్యోగం వచ్చింది.  అందులో సివిల్ ఇంజనీరింగ్ లో సర్వేయర్ గా చేరి ,40 ఏళ్ళు సంపూర్తిగా సేవలందించి 1983లో రిటైరయ్యారు  కదా ప్రక్రియ ఆయనకు అమిత ఇష్టమైన   విషయం . వందలాది ఆణిముత్యాలవంటి కధలు రాసి  విశేష కీర్తి  పొందారు . మేటి అని పించుకున్నారు . అసలు సిసలైన తెలుగు వాతావరణం లో రాసిన కధలవి మట్టి వాసన గుబాళిస్తాయి . మధ్యతరగతి ఇతివృత్తం నేపధ్యం గా ఉండటం మరో ప్రత్యేకత ”అంతావిషాదాంతం కాదు ”అనే పాజిటివ్ దృక్పధంతో  ఆయన కధానికా ప్రక్రియప్రారంభమై  అనంతంగా సాగింది . అమావాస్య పున్నమి అరణ్యం లో మానవ యంత్రం , ఇంటి తనఖా దస్తావేజు ,చెప్పులదానం జ్ఞానదార దానధార .,నిశ్శబ్దం ఒక పదం కాదు ,పుష్పాలు ప్రేమికులు పశువులు .,బడుగు పేదను బాబయ్యా,భోగం మనిషి ,  ,మహా బోధి చాయలో ,వారాలపిల్లాడు ,వేరే లోకపుస్వగాతాల్లో , స్మశానం చిగిర్చిందివంటి అర్ధవంతమైన శీర్షికలతో మనసుకు హత్తుకునే కధలెన్నో రాశారు వాటినన్నిటిని 1-అస్తిత్వ నదం అవతలి తీరాన 2-దివాస్వప్నాలతో ముఖా ముఖి 3-పుష్పాలు ప్రేమికులు పశువులు 4-మునిపల్లె రాజు కధలు  సంకలనాలుగా తెచ్చారు.  కధలలో అందే వేసిన చేయి  అని పించుకున్న రాజుగారు   కవిత్వం లోనూ అదేపోకడ పోయి బహు విధకవితలు రాసి 1-అలసిపోయిన వాడి అరణ్యకాలు 2-వేరొక ఆకాశం వేరెన్నో నక్షత్రాలు కవితా సంకలనాలు వెలువరించారు .

 నవలా ప్రక్రియలోనూ తనదైన శైలితో హృదయపు లోతులను తరచే ”పూజారి ”నవల రాశారు దీనినే ప్రఖ్యాత సినీ దర్శకుడు మల్లీశ్వరి ఫేమ్ బి యెన్ రెడ్డి గారు ”పూజా ఫలం ”చలన చిత్రంగా తీసి అవార్డులు రివార్డులు అందుకున్నారు . అందులో నారాయణ రెడ్డిగారి పాటలు ,రాజేశ్వర రావు గారి సంగీతం ఘంటసాలగానం  ఆ సినిమాను  క్లాసిక్ ను చేశాయి  సృజనాత్మక సాహిత్యం తన అసమాన ప్రతిభను ఆవిష్కరించిన రాజుగారు సాహిత్య విమర్శలోనూ ముందున్నారు తన సాహితీ వ్యాసాలను 1-సాహితీ మంత్రనగరి లో సుస్వరాలు 2-జర్నలిజం లో సృజన రాగాలు గా సాహితీ లోకానికి అందజేశారు .
 మునిపల్లె రాజుగారు తమ ప్రతిభకు తగిన గుర్తింపు పొందారు  .  ఆయన కదా సంకలనం ”అస్తిత్వనాదం అవతలి తీరాన ”కు కేంద్ర సాహిత్య అకాడెమి పురస్కారం 2006లో   లభించింది. దీనికే పొట్టి శ్రీరాములు విశ్వ విద్యాలయ పురస్కారం 20 04లోనే ఇచ్చింది .   20 04లో గోపీచంద్ పురస్కారం తోపాటు  నూతులపాటి గంగాధరం పురస్కారం ,జ్యేష్ట లిటరరీ పురస్కారం,రావి శాస్త్రి స్మారక పురస్కారం ,పులికంటి సాహితీ సత్కృతి ,అందుకున్నారు ఆంద్ర సారస్వత సమితి సహృదయ సాహితీ సంస్థ వంటి ప్రసిద్ధ సాహితీ సంస్థలెన్నో రాజుగారిని గౌరవించి అవార్డ్ లు అందజేశాయి . ఆంద్ర దేశం లో అనేక ప్రదేశాలలో జరిగిన  సభలలో రాజుగారు ప్రసంగించి స్పూర్తి కలిగించారు ఆసక్తి రేకెత్తించారు ”సమకాలీన సాహితీ నావికులకు ముని పల్లె రాజు గారు ఒక లైట్ హౌస్ .-కదా ఋషి”అని గొప్ప కితాబు ఇచ్చారు మహా కధకులు  శ్రీ మధురాంతకం రాజా రాం . సాహితీ సమర్ధతను అంచనా వేయటం లో దిట్ట అయిన మంజుశ్రీ అనే అక్కిరాజు రమాపతి రావు గారు ”కధకుల కధకుడు మునిపల్లె రాజు ”అని రాజుగారి మహోత్క్రుస్ట తను సమర్ధతను చాటారు  
 మేజికల్ రియలిజం కు కొత్త ఒరవడి సృస్టించినవారు   ముని పల్లె రాజుగారు . రాజుగారిప్రతి కధలో అంతస్సంఘర్షణ ,అస్తిత్వ వేదన ,తాత్విక శోధన ఉంటాయి ఇవే ఆయన్ను మిగిలిన సమకాలీనులుర కంటే  గొప్పవారిని చేశాయి  ఇంతకీ మేజికల్ రియలిజం అంటే ఏమిటి .?సృష్టిలో జరిగే దైనందిన కార్యక్రమాలను ఆధ్యాత్మిక కోణాలలో అన్వయించి మానవులకు ,జరుగుతున్న సంఘటనలకు మధ్య ఉన్న సంబంధాలను విశ్లేషించటం అన్నమాట . ఇందులో నిష్ణాతులై ”రాజు”అనిపించుకున్నారు మునిపల్లెవారు. 
 

ఆంగ్లేయుల బానిస సంకెళ్ళనుంచి మనదేశం విముక్తి కాకముందు నుంచి నేటి స్త్రీ దళిత బహుజన గిరిజన మైనారిటీ వాదాల వరకు, నాటకరంగం మొదలుకొని మూకీ టాకీల నుంచి నేటి ఐ మాక్స్‌ల వరకు, ఏతాలు, గూడలు, కపిలలు, ఎడ్లబండ్లు మొదలు కార్లు విమానాలు ఉపగ్రహాల వరకు, గ్రామ ఫోను రికార్డులు, టేప్‌ రికార్డులూ, సీడీలు మొదలుకొని నేటి అతర్జాలం వరకు ఒక ప్రవాహంలో వచ్చిన మార్పులకు ప్రత్యక్షసాక్షిగా నేటికీ కలం వదలని అరుదైన కథకుడు మునిపల్లె రాజు.

సోషల్‌ రియాలిటీ సోషల్‌ ఫిలాసఫీ మొదలుకొని మేజిక్‌ రియలిజమ్‌ వరకు, మార్క్సిస్టు భావజాలం దగ్గర నుంచి మానవ జీవితాలను శాసించే సూత్రాల వరకు అన్నింటినీ తన కథలలో ప్రతిభావంతంగా ప్రయోగించి మెప్పించిన ఏకైక కథారచయిత మునిపల్లె రాజు.

వీరి కథా కథనం గంభీరంగా ప్రవహించే గంగా ప్రవాహంలా జీవిత పార్శ్వాలను స్పృశిస్తూ పాఠకుల్ని కథాకాలం నుంచి సమాజంలోకి లాక్కెళుతుంది. పాఠకుడి మనసు ప్రక్షాళనం చేస్తుంది. ఆతని హృదయ క్షేత్రంలో మానవత్వపు విత్తనాలను నాటి జీవితాన్ని సారవంతం చేస్తుంది. వీరి కథలు మదురానుభూతినే గాక జీవిత రహస్యాలవగతమయ్యే జ్ఞానాన్ని ప్రసాదిస్తాయి. మనసుకు పట్టిన తుప్పును వదిలిస్తాయి.

మునిపల్లె రాజు ప్రతి కథా ఒక లయాత్మకమైన జీవన సంగీతాన్ని కలిగివుంటుంది. అయితే ఆ సంగీతం సాధారణమైంది కాదు. అమరత్వాన్ని సాధించే మాధుర్యం కలిగిన సంగీతమది. కాబట్టి ఈ కథలు రచయితకు, పాఠకుడికి మధ్యన ఒక భావాతీత ఆత్మికబంధాన్ని పదిలపరుస్తాయి. మరి అలాంటి అద్భుతమైన అనుభూతిని, సాహిత్య అనుబంధాన్ని నేటి యువత పెంపొందించుకోవాలంటే ఈ కథల్ని చదవాల్సిందే.

రాజుగారి కధలు ”హృదయపు పునాదిమీద కట్టినవి ”అందుకే అంత విశిష్టంగా ఉంటాయి

93ఏళ్ళు జీవించి 24-2-18 శనివారం హైదరాబాద్ లోని సైనికపురి లో స్వర్గస్తులయ్యారు మునిపల్లె రాజుగారు .ఆయన ప్రసంగాలు ఆలోచనాత్మకాలు .హృదయాలను తాకి మానవత్వాన్ని చిగురింప జేసే శక్తి ఉంటుంది వారిమాటలలో రాతలలో.  మహా  కథకులు శ్రీ మునిపల్లె రాజుగారు లేని లోటు తెలుగు సాహిత్యం లో తీర్చలేనిది పూడ్చలేనిది .శ్రీ మునిపల్లె రాజు అమర్ రహే .

గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్- 26-2-18 -ఉయ్యూరు

Inline image 1


 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in మహానుభావులు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.