ఫిజిక్స్ లో నోబెల్ పొందినమూడవ మహిళ- డోన్నాస్ట్రిక్ లాండ్

నోబెల్ బహుమతి కమిటి అక్టోబర్ 2 ఉదయం  ఫిజిక్స్ లో ముగ్గురికి  నోబెల్ బహుమతి నిచ్చింది .అందులో స్ట్రిక్ లాండ్ మహిళా గా ఆ పురస్కారం అందుకొన్ని మూడవ  మహిళ అవటం విశేషం .మిగిలిన ఇద్దరూ జేరార్డ్ మౌరో ,ఆర్ధర్ ఆష్కిన్.లేజర్ ఫిజిక్స్ లో చేసిన కృషికి పొందినావార్డ్ ఇది .స్ట్రిక్ ల్యాండ్ కు జేరార్డ్ కు సగం ,మిగిలిన సగం ఆష్కిన్ కు అందజేశారు .ఫిజిక్స్ లోఇంతవరకు  నోబెల్ పొందిన ఇద్దరు మహిళలు మేరీక్యూరీ(1903 ) ,మేరియా జియోపర్ మేయర్ (1963 ).

తనకు అవార్డ్ దక్కిన సందర్భంగా స్ట్రిక్ లాండ్ ‘’మహిళా ఫిజిసిస్ట్ లకు అవార్డ్ రావటం చాలా ఎక్సైటింగ్ గా ఉంది .క్యూరీ, మేరియా లతో పాటు నేనూ పొందటం మహిళగా గర్వ పడుతున్నాను ‘’అన్నది ..ఈ ఉదయం ఆమెకు ఫోన్ చేసి అవార్డ్ కమిటీ తెలియజేసినప్పుడు అందరు నోబెల్ లారియాట్ ల లాగే ఆమె కూడా నమ్మ లేదు .అది క్రేజీ అనిపించి నిజం అని తెలియగానే ఆశ్చర్యపడింది .

అమెరికా న్యు జెర్సీ హాల్మ్ డెల్ లాబ రేటరీస్ ఫిజిసిస్ట్ ఆష్కిన్ కు ఆప్టికల్ ట్వీజర్స్ కనిపెట్టినందుకు నోబెల్ ఇచ్చారు .ఇవి టీన్సిలివింగ్ సెల్స్ ను ,కణాలు యాటంస్ ,వైరస్ లనుకూడా పట్టుకొంటాయి.సైన్స్ ఫిక్షన్ లోని పాత కల నిజమైంది .రేడియేషన్ ప్రెజర్ ఆఫ్ లైట్ తో భౌతిక వస్తువులను కదల్చటానికి వీలుకలిగింది .సజీవ బాక్టీరియాను వాటికి హానికలిగించాకుండా ట్వీజర్ లు  ఆకర్షిస్తాయి .

కెనడాలోని వాటర్ లూ యూనివర్సిటికి చెందిన స్ట్రిక్ లాండ్  ,ఫ్రాన్స్ లోని పలాసియాలో ఈకోల్ పాలిటెక్నిక్ కు చెందిన మౌరో ఇద్దరూ కలిసి  ప్రపంచం లో అతి చిన్న ఆకర్షణీయ లేజర్ పల్స్ తయారు చేశారు .దీనికి నోబెల్ పొందారు  .వీరు కనిపెట్టిన దాన్ని చిర్పేడ్ పల్స్ యా౦ప్లి ఫికేషన్   అంటారు .ఇందులో లేజర్ పల్స్ లను సరైన సమయం లో సాగదీసి అణచివేస్తారు(అదుముతారు ).అప్పుడు పల్స్ లు మెత్తబడి ,అతి చిన్నవై కాంతిని అతి తక్కువ ప్రదేశం లో నిలువ చేసుకొనే సామర్ధ్యం పొందుతాయి .అందువల్ల పల్స్ లతీవ్రత రాకెట్ వేగంగా ఉంటుంది .ఈ పరిశోధన గురించి ఈ ఉదయం స్ట్రిక్ లాండ్ ను అడిగినప్పుడు ఆమె ‘’ బాక్స్ కు బయట  ఆలోచించి ,మొదట లాగి తర్వాత యా౦ఫ్లిఫై  చేశాం  ‘’అన్నది .సాధారణంగా చాలామంది యా౦ప్లి ఫై చేసి తర్వాత కంప్రెస్ చేస్తారు . ఈ టెక్నిక్ మిలియన్ల కొద్దీ ఐ సర్జరీలలో ప్రతి సంవత్సరం ఉపయోగిస్తున్నారు .ఆష్కిన్ కు 9 మిలియన్ క్రోనాల    (1.01మిలియన్ డాలర్లు)నోబెల్ నగదు బహుమతిలో సగం లభిస్తుంది .మిగిలిన సగం స్ట్రిక్ లాండ్ ,మౌరో  లకు లభిస్తుంది .

  ఆధారం –శ్రీ మైనేని గోపాలకృష్ణ గారుసాయంత్రం పంపిన ‘’ Nobel Prize in Physics Shared by Woman for 1st Time in 55 Years

By Jeanna Bryner, Live Science Managing Editor | October 2, 2018 07:15am ET

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -2-10-18- ఉయ్యూరు

 

 

 గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్

https://sarasabharati.wordpress.com
http://sarasabharativuyyuru.wordpress.com
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

Gabbita Durga Prasad
Rtd. head Master   Sivalayam Street
Vuyyuru  521165  Krishan District
Andhra Pradesh
India
Cell :     9989066375
8520805566

Land Line : 08676-232797

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సమయం - సందర్భం and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.