స్వీడిష్ భాషా సాహిత్యం -2

స్వీడిష్ భాషా సాహిత్యం -2

శ్రామిక వర్గ సాహిత్యం –స్వీడన్ రైతు వ్యవస్థలో శ్రామికులను ‘’స్టాటేర్ ‘’అంటారు .వీరికి ఇచ్చేకూలి  డబ్బుగా కాకుండా పంట ,ఇల్లు రూపంగా ఇస్తారు,.వీరిలోనూ రచయితలూ వచ్చారు .వీరిలో ఇవాన్ హో జోహన్సన్ ,మావో మాడ్రిన్సన్,జాన్ ఫ్రిడ్జి గార్డ్  ప్రముఖులు .ఉన్న శ్రామిక వ్యవస్థ రద్దుకోసం వారు గొప్ప చైతన్యాత్మక, ప్రబోధాత్మక రచనలు చేశారు .వీరినే ప్రోలెటేరియన్ రచయితలన్నారు .వీరిలో ప్రసిద్ధుడు విహేల్మ్ మోబెర్గ్ (1898-1973).సాధారణ ప్రజానీకం అందులోనూ ముఖ్యంగా రైతుల విషయాలపై రచనలు చేశాడు .రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత ఇతని రచనలు ‘’ది ఎమిగ్రంట్  సిరీస్ ‘’గా నాలుగు భాగాలలో1949నుండి పదేళ్ళ కాలం లో  ప్రచురించాడు  .ఇందులోఉత్తర అమెరికాకు స్వీడిష్ ఇమిగ్రేషన్ గురించి విపులంగా చర్చించాడు .19వ శతాబ్దిలో అలా వెళ్ళిన  వారు అనుభవించిన కస్టాలు బాధలూ వివరంగా రాశాడు .

బాలసాహిత్యం

1930లో కొత్త అవగాహన వచ్చి బాలల అవసరాలు ముఖ్యవిషయాలయ్యాయి .ఆస్ట్రిన్ లిండ్ గ్రెన్ ‘’పిప్పీ లాంగ్ స్టాకింగ్ ‘’1945లోప్రచురి౦ చాక కొంతమంది అవి సాంస్కృతిక వ్యతిరేకమని  నిరసన తెలిపారు .కొద్దికాలం తర్వాత ఆమెనే నెత్తిమీద పెట్టుకోవటం తో బాలసాహిత్యం మూడు పూలు ఆరుకాయలుగా వికసించింది .వీటిలో చక్కని నీతినీ జోడించి రాసింది ఆమె.పు౦ఖాను పుంఖ౦ గా బాలసాహిత్యం వెలువరించి లిండ్ స్వీడన్ లో అత్యంత ఆదర రచయితగా ప్రసిద్ధి చెందటమేకాదు, ఆమె రచనలు ప్రపంచ వ్యాప్తం గా 80 భాషలలోకి అనువాదం పొందాయి .పిల్లల మనస్తత్వం ,ఆలోచనలు,విలువలు  ఆమెకు తెలిసినంతగా ఎవరికీ తెలియ లేదు అంటే ఆశ్చర్యం కాదు .చావు ,ధైర్యం గురించి ‘’ది బ్రదర్స్ లియోన్ హాట్’’ లో బాగా రాసింది .’’మియో మై సన్’’లో స్నేహంగురించి చక్కగా చెప్పింది .పిల్లల చిలిపి తనం పైనా ‘’కారిస్సాన్ ఆన్ ది రూఫ్ ‘’,రాసింది .’’ఏమిలాఫ్ మాపిల్ హిల్స్ ‘’పై 12 పుస్తకాలు రాసింది .ఇది స్మాల్ లాండ్ అనే పల్లె లో 1900లో ఉన్న పిల్లాడి కథ.వాడి చిలిపితనం వలన పడిన ఇబ్బందులు నవ్వునూ ధైర్యాన్ని కలిగిస్తాయి.చివరికి వాడు బాధ్యతగల పౌరుడుగా ఎదగటం మునిసిపల్ చైర్మన్ అవటం ఉన్నది .

డిటెక్టివ్ సాహిత్యం

రెండవ ప్రపంచ యుద్ధానికి పూర్వం స్వీడిష్ డిటెక్టివ్ నవలలు బ్రిటిష్ అమెరికన్ తరహాలో ఉండేవి .యుద్ధం తర్వాత 1960లో స్వతంత్ర రచనలు బాగా వచ్చాయి .మాజ్ సియోజ్ వాలి ,పెర్ వాహ్లూ జంటగా ప్రపంచ ప్రసిద్ధి చెందిన డిటెక్టివ్ నవలలు రాశారు . మార్టిన్ బెక్ మొదలైనవారు ఇదే దారి లో నడిచారు .ఈ సాహిత్యం లో గొప్ప పేరున్నవాడు హెన్నింగ్ మాన్కెల్(1945-2015)కర్ట్ వాలేండర్  సిరీస్ రాశాడు .ఇవి 37భాషల్లోకి అనువాదమయ్యాయి .వీటిలోని సామాజిక దృక్పధానికి ప్రపంచం హారతి పట్టింది .వీటిలో ఉదార వలస సంస్కృతీ ,జాత్యంహంకారం ,నియో నాజీజం చర్చించారు.ఇవి మూడు సార్లు సినిమాలుగా తీశారంటే ఎంతటి విఖ్యాతమయ్యాయో అర్ధమౌతోంది .ఇంగ్లీష్ లో కూడా వీటిని చిత్రీకరించారు .మాన్కేల్ ‘’కామెడియా ఇన్ఫాంట్ ‘’వంటి ప్రసిద్ధ రచనలూ చేశాడు .మాపుటోసిటీలో వీధి బాలుడి గురించిన విషయం ఇందులో ఉంది .చాలామంది డిటెక్టివ్ రచయితలు  జర్మనీ మొదలైన దేశాలలో బాగా పాప్యులరయ్యారు .వీరిలో లీజా మార్క్లుండ్ ఒకరు .నక్సాన్ లర్సార్ ,ఆర్నె డాల్ , పెర్సాన్ ,జాన్ ధియోరిన్,కామిల్లా లాక్ బర్గ్ ,మారి జుంగ్ స్టేడ్,ఆకే ఎ డ్వర్సన్ మొదలైనవారు .మిలీనియ౦  ట్రయాలజి తో స్టేగ్ లార్సెన్ ఇంటర్నేషనల్ సెన్సేషన్ సృస్టించాడు .గూఢ చారి సాహిత్యం కూడా జాన్ గుల్లియో రాశాడు .కార్ల్ హామింగ్టన్ అనే స్పై పై రాసిన నవల బెస్ట్ సెల్లర్ మాత్రమేకాక  ఫిలిం కూడా తీశారు.’’నైట్ టెంప్లార్’’పై రాసిన సిరీస్ సెమి ఆటోబయాగ్రఫీ .దీనికి మెటఫోరికల్ (రూపకాలంకార )పేరు’’ ఓండ్ స్కన్’’(ది ఈవిల్ ).ఇలా అపరాధ పరిశోధన, గూఢచారి సాహిత్యాలలో స్వీడిష్ సాహిత్యం ప్రపంచ ప్రసిద్ధి కూడా పొందటం హర్షి౦చ దగిన విషయం.

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -26-12-19-ఉయ్యూరు

 

gmail.com.

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in ప్రవచనం and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.