ప్రపంచ దేశాల  సారస్వతం 28-ఆఫ్రికన్ సాహిత్యం

ప్రపంచ దేశాల  సారస్వతం

28-ఆఫ్రికన్ సాహిత్యం

 ఆఫ్రికన్ సాహిత్యం ఆఫ్రికా నుండి లేదా వచ్చిన సాహిత్యం మరియు మౌఖిక సాహిత్యాన్ని కలిగి ఉంటుంది (లేదా “వక్తృత్వం”, ఉగాండా పండితుడు పియో జిరిము చేత సృష్టించబడిన పదం).
జార్జ్ జోసెఫ్ సమకాలీన ఆఫ్రికాను అర్థం చేసుకోవడంలో ఆఫ్రికన్ సాహిత్యంపై తన అధ్యాయంలో పేర్కొన్నట్లుగా, సాహిత్యం యొక్క యూరోపియన్ అభిప్రాయాలు తరచూ కళ మరియు కంటెంట్ యొక్క విభజనను నొక్కిచెప్పాయి, ఆఫ్రికన్ అవగాహన కలుపుకొని ఉంది:

ఆఫ్రికన్ సాహిత్యంలో రెండు స్థాయిల సంప్రదాయం ఉంది: మౌఖిక మరియు వ్రాతపూర్వక. మౌఖిక సంప్రదాయం సాంస్కృతిక ప్రచారం యొక్క ఇరుసుగా సమాజ అవసరాలను నెరవేరుస్తుంది మరియు సామాజిక సమైక్యత యొక్క పనితీరును పంచుకుంటుంది. కుటుంబ సాయంత్రం లేదా ఒక రకమైన వృత్తిపరమైన కులం సంప్రదాయం యొక్క స్థలాన్ని సృష్టిస్తుంది. బెనిన్ కింగ్డమ్ ఎడ్ ప్రజల విషయంలో, రెండు రకాల కథనాలు వేరు చేయబడతాయి. సాయంత్రం రాత్రి (ఇబోటా) ఇకున్ అనే పవిత్ర స్థలంలో జరుగుతుంది, ఇది ఇంటి మధ్యలో ఉంది మరియు పూర్వీకుల ఆత్మకు అంకితం చేయబడింది. ఇబోటాలో, మాట్లాడాలనుకునేవారు మరియు పాడాలనుకునే వారు పాడతారు. పాల్గొనేవారి స్థానం తప్ప వేరే ప్రత్యేక వాగ్దానం లేదు. మరొకటి ఒకుపోబుహి అని పిలుస్తారు (దీని అర్థం “ప్రజలు నిద్రిస్తున్నప్పుడు ఒక పరికరం ధ్వనించండి”), మరియు అక్పాటా (కాంగో మూలం యొక్క ఏడు-స్ట్రింగ్ గిటార్) ఆడే ఒక ప్రొఫెషనల్ కథకుడు నవజాత శిశువుల పేరు, ఆచార సందర్భాలు మొదలైన వాటికి బాధ్యత వహిస్తాడు. ప్రకరణం యొక్క కర్మ వంటి పెద్ద రోజు. ఈ రెండింటి కథనాల మధ్య కఠినమైన వ్యత్యాసం లేదు, మరియు ప్రజల రోజువారీ అనుభవాలు మరియు ఒబా యొక్క పురాణం (కింగ్ బెనిన్ యొక్క విజయం వంటివి) ఆధారంగా అనేక రకాల విషయాలను ఎంపిక చేస్తారు. కొన్ని సందర్భాల్లో, అక్పాటాకు బదులుగా టైకో (ఎమ్మా) ఉపయోగించబడుతుంది మరియు కథనం కంటే నాటకీకరణకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వడం వంటి ఆధునిక పరివర్తనాలు గొప్పవి, మరియు అసలు కర్మ అర్ధం పోతుంది, ఇది రోజువారీ వాణిజ్య చర్యగా మారుతుంది. . ఈ సందర్భంలో, కథకుడు నటుడిగా పరిగణించబడతాడు మరియు డబ్బు పట్ల కొంత గౌరవం మరియు కొంత గౌరవం కలిగి ఉంటాడు.

మౌఖిక సాహిత్యం (పురాణాలు, ఇతిహాసాలు, పాత కథలు, సామెతలు, జానపద పాటలు మొదలైనవి) పని యొక్క ఉనికి మరియు ప్రసార ప్రదేశంతో సరిపోలుతాయి మరియు ఉత్పత్తి (సంజ్ఞ, ముఖ కవళికలు, అనుకరణ) ఒక రకమైన సాధారణ ప్రదర్శనగా పరిగణించవచ్చు వాస్తవిక భావాన్ని పెంచే కళ. ఒంటరి మాధ్యమం, ఇది కేవలం భాషా వ్యక్తీకరణలపై ఆధారపడుతుంది మరియు రచయిత మరియు లబ్ధిదారుడి మధ్య స్థలం మరియు సమయానికి విరామం ఇస్తుంది. ఈ రెండు విభిన్న సాహిత్య సంప్రదాయాల ఏకీకరణ కష్టం, అయితే “ఆఫ్రికన్” సాహిత్యం యొక్క జాతి ప్రత్యేకతను స్థాపించడానికి ఇష్టపడని రచయితలకు ఇది ఒక ముఖ్యమైన సమస్య. అచోలి తెగ యొక్క సాంప్రదాయ సంస్కృతిని త్రవ్వండి, మరియు అక్కడ నుండి, పాశ్చాత్య ఆధునికత యొక్క అలసట నుండి ఉపశమనం పొందండి. Okoto , ఇబో సంప్రదాయాన్ని రూపొందించడం అచేబ్ యోరుబా యొక్క గొప్ప, పౌరాణిక ప్రపంచాన్ని పునరుద్ధరించండి Shoinka , కికుయు పురాణాల మరియు జానపద పాటల వలస వ్యతిరేక భావాలను చదవండి Gugi వారి పని ఆఫ్రికన్ సంస్కృతి యొక్క కళంకాన్ని కడిగి, జాతి సంప్రదాయాలను పునర్నిర్వచించే ప్రయత్నం తప్ప మరొకటి కాదు. అలాగే సెయింట్ బెనె , గుగి, షోయింకా, ఆర్మర్ కోల్ ఓమోటోసో (1943-), హుస్సేన్ ఇబ్రహీం హుస్సేన్ మరియు ఇతర స్వాహిలి రచయితలకు సినిమాలు, థియేటర్ మరియు ఎథ్నోగ్రఫీ పట్ల ఆసక్తి ఉంది, మీడియాను మార్చడం ద్వారా ఆఫ్రికన్ పాఠకుల సన్నగా ఉండటానికి ఇది ఉద్దేశించబడింది. రాజకీయ నిర్బంధించిన తరువాత జాతి భాషా రచయితగా మారి, రైతులు మరియు కార్మికుల నాటక ఉద్యమానికి అంకితమిచ్చిన గుగు విషయంలో, ఇది అసమ్మతివాదుల యుద్ధభూమిని మార్చడమే కాక, కొత్త పాఠకులను కూడా సంపాదించింది, తెరవడానికి సుముఖత ఉంది సృష్టిలో ప్రజల భాగస్వామ్యం మరియు కికుయు యొక్క జాతీయ సంప్రదాయంపై అంటుకునే మార్గం.

సాంప్రదాయ సంస్కృతి మరియు ఆధునిక పాశ్చాత్య

స్వాహిలి మరియు హౌసా వలసరాజ్యానికి ముందు అరబిక్ లిపిలో వ్రాసే సంప్రదాయం ఉంది. స్వాహిలి భాషలో, మాగజీ సాహిత్యం (622 లో, ముహమ్మద్ హింస కారణంగా మక్కా నుండి మదీనాకు పారిపోయిన తరువాత, అతను వెళ్ళిన విజయం గురించి పురాణ సాహిత్యం ఇది. “దాడి” సంప్రదాయం ఆధారంగా అనేక కవితలు ఉన్నాయి మరియు “దాడి”, అబ్దుల్లా బిన్ నాసిర్ (1720-1820), షేక్ ముహీల్-దిన్ (1778-1869), మ్వానా ・ క్వోనా మ్వానా కుపోనా (1810-60) మరియు ఇతరులు చురుకుగా ఉన్నారు. ఇస్లామిక్ శాంతిని బోధించే శాస్త్రీయ సాహిత్యం యొక్క ఈ సంప్రదాయాలు ముయాకా బిన్ హాజీ (1776-1840) వంటి ప్రత్యేకమైన ఉనికి ద్వారా మసీదు నుండి మార్కెట్‌కు తీసుకువెళ్లారు. Sherban ఆధునిక గద్య శైలి స్థాపించబడింది. ప్రస్తుతం ఉన్న స్వాహిలి రచయితలైన పెనినా ముహండో (1948-) మరియు యూఫ్రేస్ కెజిలాహాబీ (1944-) కార్యకలాపాలను విస్మరించలేము. పీటర్ అబ్రహామ్స్ (1919-) విషయంలో కూడా ఇదే పరిస్థితి, Mufarere , లా గుమా ఇటువంటి, వర్ణవివక్ష దిగువ పనికిమాలిన అనుభవాన్ని గీసిన మరియు దక్షిణాఫ్రికా సమకాలీన సాహిత్యాన్ని ప్రపంచ వేదికపై ఉంచిన రచయితలకు ఇది చెప్పవచ్చు. దక్షిణాఫ్రికాలో, ఆత్మహత్య రచయితల వంశపారంపర్యంగా టెన్బా కెన్ థెంబా (1924-69) మరియు నకాసా నాట్ నకాసా (1937-65), గువారా మాఫికా గ్వాలా (1946-), మాచోబా మ్తుతుజెలి మత్షోబా (1950-), ముసమనే ముబులెలో మజమనే ( 1948-)) పట్టణ శ్రామికుల సాహిత్యం అని పిలవబడే రచనల సమూహానికి ప్రతిఘటన మరియు తిరుగుబాటు స్ఫూర్తిని అందించారు, అయితే దీనికి పునాది సోతో భాషా థామస్ మోఫోలో (1875-1948) మరియు షోసా- ముకై శామ్యూల్ మఖాయి. (1875-1945), జూలూ డ్రోమో (1901-71) మరియు ఇతర దక్షిణ బంటు రచయితలు. చర్చి యొక్క సెన్సార్షిప్ ఉన్నప్పటికీ, మోఫోరో యొక్క ది ట్రావెలర్ టు ది ఈస్ట్ (1906), చకా (1925) మొదలైనవి క్రైస్తవ విమర్శలను, పట్టణ విలువను తిరస్కరించడం మరియు ఆఫ్రికన్ పరాయీకరణను పొందుపర్చాయి.

ఆఫ్రికన్ నల్లజాతి రచయితలు పాశ్చాత్య నల్ల ఆధునికవాదం యొక్క తిరుగుబాటు ఫ్రెంచ్ మార్టినిక్ నుండి రెనే మారన్ (1887-1960) రాసిన “బాట్సురా” (1921) నవల. ఫ్రెంచ్ ఈక్వటోరియల్ ఆఫ్రికాలో శ్వేతజాతీయుల పతనం వాస్తవ పరిశీలనల నుండి విమర్శించాడు, స్థానిక నివాసితుల కష్టాలను విజ్ఞప్తి చేశాడు మరియు వలసరాజ్యాల వ్యాపారం యొక్క మోసాన్ని బహిర్గతం చేశాడు. మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం తరువాత విలువల గందరగోళం మార్క్సిజం, అధివాస్తవికత మొదలైన వాటి పెరుగుదలకు దారితీసింది మరియు మేధావులు మరియు కళాకారులను పశ్చిమ ఐరోపా నుండి దూరం చేయడానికి దారితీసింది, కానీ మరోవైపు, జాతి గుర్తింపును కోరుకునే ఉద్యమాలు (హార్లెం పునరుజ్జీవనంతో పాటు , ఉదాహరణకు, క్యూబన్ ఆఫ్రోనెగ్రిస్మో ఉద్యమం) ప్రజాదరణ పొందింది. ఈ ధోరణి చివరికి పారిస్‌లో నివసిస్తున్న నల్లజాతి ఉన్నత వర్గాల వ్యతిరేకతను పిలిచింది. <పశ్చిమ ఐరోపాను అనుసరించడం కోల్పోయిన దానికంటే గొప్పది అనే మేల్కొలుపు Sangor , Ceser , డామా లియోన్ డమాస్ (1912-78) మరియు ఇతరులు తమ జాతి విశ్వాసాన్ని పునరుద్ధరిస్తారు మరియు ఆఫ్రికన్ పునరావాసం, వ్యక్తివాదం మరియు భౌతిక నాగరికతపై ఆఫ్రికన్ ఆధ్యాత్మిక మరియు సమాజ విలువను నొక్కి చెబుతారు. చనిపోయిన మరియు జీవించిన వారి సహజీవనం, ప్రకృతి మరియు మానవుల ఐక్యత, ఇది తెలుపు కంటే నలుపుకు అంతర్గత విలువను ఇస్తుంది నిర్లక్ష్యం ఈ ఉద్యమం ఆఫ్రికన్ జాతీయవాదానికి ఒక తాత్విక స్తంభంగా మారిందని ఖండించలేము. ఏదేమైనా, నిర్లక్ష్యం యొక్క సాంస్కృతిక ప్రాధాన్యత, వ్యక్తిత్వం కంటే సమూహ అనుభవం మరియు వ్యక్తులపై జాతి ప్రాధాన్యత యొక్క స్థానం, వ్యక్తుల సృజనాత్మకతను గౌరవిస్తుంది మరియు రాజకీయ సమస్యల పరిష్కారానికి అధిక ప్రాధాన్యత ఇస్తుంది. ముఫారేర్, షోయింకా, మరియు రుబాదిరి డేవిడ్ రుబాదిరి (1930 -) ఇంగ్లీష్ మాట్లాడే వైపు విమర్శలపై నిలబడండి. వాస్తవానికి, సాంప్రదాయ ఆఫ్రికాలో తిరుగుబాటు శక్తి పోరాటాన్ని వర్ణించే యంబో ఓయులోగుమ్ యొక్క (1940-) “హింస యొక్క ఆబ్లిగేషన్” (1968), ఫ్రెంచ్ మాట్లాడే కళాకారులు స్వయంగా నిర్లక్ష్యం ముగిసినట్లు ప్రకటించారు. టిచాయా యు టామ్సి (1931-88) ఒక ప్రత్యేకమైన కవి, నిర్లక్ష్యాన్ని విమర్శనాత్మకంగా అధిగమించడం ద్వారా తనదైన మార్గాన్ని తెరిచాడు.

దక్షిణాఫ్రికాతో పాటు, ప్రసారం మరియు ప్రచురణ వంటి జర్నలిజం మరియు ఘనా మరియు నైజీరియా ముఖ్యంగా వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న ఉన్నత విద్యాసంస్థలుగా ఉన్న పశ్చిమ ఆఫ్రికా, ఆధునిక నవలల మక్కాలు. నైజీరియాలో, ఆఫ్రికన్ ఫిక్షన్ రంగంలో నివసించిన సిప్రియన్ ఎక్వెన్సి (1921-) కు ప్రసిద్ధి చెందాడు మరియు ప్రసిద్ధ నవలల రంగంలో చాలాకాలంగా చురుకుగా ఉన్నాడు మరియు యోర్బా కథనాలను కవర్ చేసే “డ్రింకర్” (1952). అమోస్ టుటుయోలా (1920-97) మరియు ఇతరులు, కానీ అచెహేవ్ తరువాతి తరం మీద ప్రభావం పరంగా నిలుస్తుంది. తన కన్య రచన గిరిజన కుదించు (1958) లో, అతను ఒక క్లాసిక్ ఇతివృత్తం, ఆఫ్రికన్ సాంప్రదాయ విలువలు మరియు పాశ్చాత్య ఆధునిక విలువల మధ్య సంఘర్షణ మరియు ఆఫ్రికన్ వైపు జరిగిన విషాదం. ఈనాటి ఆఫ్రికన్ రచయితల ప్రధాన ఇతివృత్తాలు పశ్చిమ ఐరోపా మరియు క్రైస్తవ మతంతో ఎన్‌కౌంటర్లు, వలస పాలన యొక్క ప్రారంభ దశ, పాశ్చాత్య విద్యను అంగీకరించడం మరియు తిప్పికొట్టడం, పట్టణీకరణ సమస్యలు, రాజకీయాలు మరియు స్వాతంత్ర్యానికి ముందు మరియు తరువాత రాష్ట్ర నిర్మాణం మొదలైనవి ఉన్నాయి. ప్రతిదానిలో, అద్భుతమైన రచనలు చేయవచ్చు చూడవచ్చు. మరియు వలసరాజ్యాల అనంతర యుగం ఏకరీతిగా తీవ్ర నిరాశకు గురై, స్వీయ-పరాయీకరణకు గురైందని చెప్పవచ్చు. అచేబే యొక్క “వన్ ఆఫ్ ది పీపుల్” (1966), అర్మా యొక్క “ది బ్యూటీ ఈజ్ నాట్ బర్న్” (1968), సెయింట్-బేన్ యొక్క “హరా” (1970), ఆనా కోఫీ అవూనోర్ (1935-) “ది ఎర్త్, మై బ్రదర్‌హుడ్” (1971) , మ్వాంగి యొక్క మెజా మవాంగి (1948-) యొక్క డౌన్ ది రివర్ రోడ్ (1976), గుగిస్ బ్లడ్ పెటల్స్ (1977), మొదలైనవి స్వాతంత్ర్యం తరువాత రాష్ట్రం ఏర్పడిన చీకటిలో ఒక భాగం మాత్రమే. , ఆనా, షోయింకా, గుగి మరియు ఇతరులు బలవంతంగా జైలు శిక్ష అనుభవించారు, లా గుమా, మాజిసి కునేనే (1930-2006), బెట్టీ ఈ ప్రవాసులు కొనసాగుతారు. ఎక్వెన్సి, అచేబే మరియు ఇరో ఎడ్డీ ఇరోహ్ యొక్క ఇటీవలి రచనలు బియాఫ్రా యుద్ధం యొక్క చీకటి నీడలను కలిగి ఉన్నాయి. ఏదేమైనా, గుగు «డిటెన్షన్: ది రైటర్స్ ప్రిజన్,» (1981) మరియు అర్మా «థౌజండ్ సీజన్స్» (1973) మరియు 《థెరపిస్ట్స్》 (1978) లలో ప్రయత్నించినట్లు జనాదరణ పొందిన చరిత్రను పునర్నిర్వచించే ఉద్యమం. ఆఫ్రికన్ సాహిత్యంలో ఒక కొత్త దిశ ఇప్పటికే మార్గదర్శకత్వం వహిస్తోందనేది ఒక ప్రకాశవంతమైన సంకేతం, ప్రస్తుత ఇరుకైన పరిస్థితి యొక్క చారిత్రక మూలాన్ని పున -పరిశీలించి, ఆఫ్రికా యొక్క చారిత్రక దృక్పథంలో ప్రాథమిక పరివర్తన కోసం ముందుకు వస్తోంది. మహిళా కళాకారులుగా, సదర్లాండ్ ఎఫువా సదర్లాండ్ (1924-96), ఒగోటో గ్రేస్ ఓగోట్ (1930-), నువాపా ఫ్లోరా న్వాపా (1931-93), హెడ్ బెస్సీ హెడ్ (1937-86), ఐడే అమ అటా ఐడూ (1942-), ఎమెచెటా ఇన్ బుచి ఎమెచెటా (1945-) మరియు ఇతరులతో పాటు, పిల్లల సాహిత్యం ప్రజాదరణ పొంది౦ది

సాహిత్యం లో నోబెల్ పొందినవారు –వోల్ సోయంకా ,జె .ఎం. కొట్జీ

  సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -19-3-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.