ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 38-ఫాక్ లాండియన్ సాహిత్యం

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 38-ఫాక్ లాండియన్ సాహిత్యం

ఫాక్ లాండ్ లు ఆర్చిపేలగో అనే 763 ల దీవులు .దక్షిణ అట్లాంటిక్ సముద్ర పడమరవైపుంటాయి .అర్జంటినాకు తూర్పు తీరానికి 480కిలీమీటర్లు . వీటికి ”ఐలాస్  మాల్వినాస్”అనే పేరుకూడా ఉంది  జనాభా 3వేలుమాత్రమే .విస్తీర్ణం మాత్రం 12వేల చదరపు కిలోమీటర్లు .జమైకాకంటే కొంచెం పెద్దది  వేల్స్ లో సగం ఉంటుంది .కనుక ఆవాసాలు దూరదూరంగా ఉంటాయి .బ్రిటన్ సముద్రతీరాలకు సమీపం .85శాతం ప్రజలు రాజధాని స్టాన్లీ లోనే ఉంటారు 2006 జనాభాలెక్కలప్రకారం అక్కిడి ప్రజలలో 55శాతం పైగా అక్కడ పుట్టినవారు కాదు .ఇంగ్లాండ్ ,సెయింట్ హెలీనా,చిలీ ఆస్ట్రేలియా  లనుండి వలసవచ్చినవారే , ఈదేశ ప్రజలు 74రోజులపోరాటం లో అర్జెంటీనా నుండి విముక్తిపొంది చరిత్ర సృష్టించారు .ఎక్కువభాగం ఇంగ్లిష్ మాట్లాడుతారు .కానీ వ్యాకరణం నిర్దుష్టంగా ఉండదు .

   ఫాక్లాండ్ ఐలాండ్ లలో మొదట ఆవాసం ఏర్పరచుకొన్నది ఫ్రాంకో ఫోన్- ఐన లూయీ ఆంటోనీ బోగన్ విల్లా 3-2-1764న .కొద్దికాలం లోనే 150మంది చేరారు .తర్వాత ఆంగ్లో ఫోన్ సెటిల్ మెంట్ 2-1-1833న  కెప్టెన్ ఆన్ స్లో రాకతో జరిగింది .ఆతర్వాత చాలామంది  సెటిలర్స్ వచ్చి చేరారు .ఇంగ్లిష్ ప్రభావమే అన్నిట్లోనూ వచ్చేసి రేడియో కూడా ఆభాషలోనే వచ్చింది .ఇప్పుడు అక్కడ ఉన్న ఇంగ్లిష్ గత 180ఏళ్ళుగా అభి వృద్ధి ఐనదే .

  అర్జంటినా యుద్ధంతో అక్కడ సాహిత్య సృష్టి జరిగింది .దీనిలో స్వీయ చరిత్రలు ,ది ఇన్సైట్ టీంఅండ్ లాటిన్ అమెరికన్ ,టెక్నికల్ ,అధికార విచారణలు ఉంటాయి .బ్రిటిష్ అమెరికా ,అర్జెంటీనా ప్రభుత్వాల పాత్ర ,సార్వభౌమాధికారం పై తగాదా ,ఆ ద్వీపాల  సహజ వాతావరణం ,అక్కడి ప్రజల జీవిత విధానం ,శాంతి ప్రయత్నాల వైఫల్యాలు అన్నీ ఇందులో ఉన్నాయి .

  జిడిపి స్థాయి ఎక్కువ .అత్యధిక జిడిపి ఉన్న దేశాలలో అయిదవ దేశం .2016 కి నిరుద్యోగం 1శాతం మాత్రమె .’’హై హ్యూమన్ డెవలప్ మెంట్ ఇండెక్స్’’ ఉన్న దేశం .ఇక్కడి కరెన్సీ- ఫాక్లాండ్ ఐలాండ్ పౌండ్ .షిప్ రీ సప్లైయింగ్ ,గొర్రెల పెంపకం ఎక్కువ .ఇక్కడ బ్రిటిష్ సెట్లర్స్ ల సంస్కృతే ఇప్పటికీ ఉన్నది .కాని గాచో ఇన్హాబిటెంట్ ల పదాలు ఇంకా వాడుకలో ఉన్నాయి .ఇక్కడి ఇంగ్లిష్ అంటే బ్రిటిష్ ఇంగ్లిష్ అధికారభాష .కొందరు స్పానిష్ కూడా మాట్లాడుతారు .ఈ దీవులలో రెండే రెండు వీక్లీ మేగజైన్లు –టీ బెర్రీ ఎక్స్ప్రెస్ ,ది పెంగ్విన్ న్యూస్ ఉన్నాయి .ఇంగ్లాండ్ నుంచే టివి,రేడియో  ప్రోగ్రామ్లు ప్రసారమౌతాయి .మాంసం,చేపలు ,బీఫ్  తోపాటు ఇంట్లో చేసిన బిస్కట్లు, కేకులు తింటారు .తమాషా ఐన క్లబ్బూ సంస్థలు ఉన్నాయి .మాక్డో  నాల్డ్,స్టార్ బక్ వంటి సంస్థలు లేవు .ఇక్కడ ఉలెన్ వస్తువులు ,డ్రిఫ్ట్ వుడ్ క్రాఫ్ట్స్ ఎక్కువ.ఎక్కడ చూసినా పెంగ్విన్స్ పెంగ్విన్స్ పెంగ్విన్స్ కనిపించి ముద్దుచేస్తాయి .

   ఫాక్లాండ్స్  రచయితలలో ముఖ్యుడు -1968లో పుట్టిన –జేమ్స్ పెక్.అర్జంటినా బ్రిటిష్ పౌరసత్వాలను  వదిలేసి,2016లో ఫాక్లాండ్సకు  వచ్చి స్థిరపడ్డాడు .అర్జెంటైన్  నేషనాలిటి లా పుస్తకం రాశాడు .గొప్ప ఆర్టిస్ట్ కూడా .1968లోరాజధాని  స్టాన్లీ లోపుట్టాడు .ఫాక్లాండ్స్  వార్ పై రచన చేశాడు .ఫాల్క్లాన్డ్స్ లో పుట్టిన మొట్టమొదటి వ్యక్తిగా రికార్డ్ కెక్కాడు .దీనికి అతనికి దేశ ప్రెసిడెంట్ ‘’డాక్యుమెంటో నేషినో డి ఐడెంటి డాడ్’’ను పాస్ పోర్ట్ ను ప్రదానం చేశాడు .2014లో ఇక్కడికొచ్చి స్థిరపడ్డాడు .

టోనికార్ –మిడీవల్ వెల్ష్ హిస్టరీ ప్రొఫెసర్ .18ఏళ్లవయసులో’’బ్రెయిన్ ఆఫ్ బ్రిటన్ ‘’అవార్డ్ ను 1956లో అందుకొని అంత చిన్న వయసులో అఆవార్డ్ అందుకొన్న మొదటివ్యక్తిగా రికార్డ్ సృష్టించాడు .

డేవిడ్ గాల్లోవే –వెస్ట్ ఫాక్లాండ్లో ఎడ్యుకేషన్ సైకాలజీ  టీచర్ .ఫాక్ లాండ్ ఐలాండ్స్ పక్షులపై పరిశోధన చేసి రాశాడు .

 అయిడాన్ కెర్-అగ్రికల్చర్ డిపార్ట్ మెంట్ లో సీనియర్ సైంటిస్ట్ .కంట్రీ సైడ్ మేనేజ్ మెంట్ పై గ్రంథ రచన చేశాడు

డేవిడ్ లక్స్టన్-పోస్ట్అండ్ టెలిగ్రాఫ్ లో ఉద్యోగించాడు .1969లో న్యూజిలాండ్ వెళ్లి హిస్టరీ పై పుస్తకాలురాశాడు .

జోనాధన్ మీ బర్గ్-జాగ్రఫీ గ్రాడ్యుయేట్ .కారకరాస్, అక్కడి ప్రజలపై రచన చేశాడు

స్టీఫెన్ పామర్-క్రైస్ట్ చర్చి రెక్టార్ .ఈ  లాండ్స్  జర్నల్స్ కు వ్యాసాలూ రాశాడు

ఆన్ సేవర్స్ –కేంబ్రిడ్జి స్కాట్ పోలార్ రిసెర్చ్ సెంటర్ లో పని చేశాడు .వ్రాతప్రతుల కీపర్ గాఉన్నాడు .ఆర్కిటెక్ గాలరీకి బాధ్యత వహించాడు .డేఫినిటివ్ హిస్టరీ ఆఫ్ ఆర్ ఆర్ ఎస్ డిస్కవరీ మొదలైన పుస్తకాలు రాశాడు .

ఫిల్ స్టోన్-బ్రిటిష్ జియోలాజికల్ సర్వేలో రిసెర్చ్ అసోసియేట్ –సౌత్ జార్జియాలో అంటార్కిటిక్ సర్వేలో ఉద్యోగం .డిపార్ట్ మెంట్ ఆఫ్ మినరల్స్ అండ్ రిసోర్సెస్ కు జియోలాగికల్ అడ్వైజర్ .

ఎడ్వర్డ్ వాల్ష్ -19వ శతాబ్ది ఐరిష్ మైగ్రేషన్ పై రచన చేశాడు .షాకిల్ టన్ స్కాలర్షిప్ పొందాడు .ఫాక్లాండ్ బయోగ్రఫీ డిక్షనరీ కి సహకరించాడు .లండన్ లోనే ఉండిపని చేస్తాడు .

రోబిన్ వుడ్స్ –బ్రిటిష్ అంటార్కిటిక్ మెటిరలాజికల్ సర్వే లో పని చేశాడు .1963వరకు పక్షులపై పరిశోధన చేసి ,ఫాక్లాండ్ ఐలాండ్స్ లోని వృక్ష ,జంతు పక్షి,క్షీరదాలు మొదలైన సంతతులపై గొప్ప రిసెర్చ్ చేశాడు ..’’అట్లాస్ ఆఫ్ బ్రీడింగ్ బర్డ్స్ ఆఫ్ ఫాక్ లాండ్ ఐలాండ్స్ ‘’ను 1997లో ప్రచురించాడు .దీనిపై చెక్ లిస్టు ను 2017లో విడుదల చేశాడు .పీతలు , సెడ్జి రెన్స్ ,స్ట్రియేటేడ్ కారకారా అంటే మహా ఇష్టంకష్టం పడిపరిశోధించాడు .ఐలాండ్ జీవావరణం పై క్షీరదాల (మామల్స్ )ప్రభావం  పైకూడా రిసెర్చ్ చేసి రాశాడు బోర్డ్ ఆఫ్ కన్జర్వేషన్ కు చైర్మన్ ,ఆనరరి వైస్ ప్రెసిడెంట్ ..ప్రకృతి సంరక్షణకోసం చేసిన కృషికి M.B.E.అవార్డ్ అందుకొన్నాడు ‘

కోలిన్ య౦గ్ –గ్రాస్ లాండ్ ఆఫీసర్ .గ్రాస్ లాన్డ్స్.కాన్ఫరెన్స్ నిర్వహించాడు .1967లో మొదటిజర్నల్ ముద్రించాడు .దీనికి తగిన మెప్పు లభించింది .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -11-4-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.