ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 103- బంగ్లా దేశ సాహిత్యం

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

103- బంగ్లా దేశ  సాహిత్యం

భారత దేశానికి తూర్పున బంగాళా ఖాతం అంచున బంగ్లాదేశ ఉన్నది .పచ్చదనానికి పరవళ్ళు తొక్కే జలప్రవాహాలకు నిలయం .పద్మ (గంగ )యమునా మేఘన నదులు సస్యశ్యామలం చేస్తాయి .బోటుప్రయాణానికి అనుకూలం కూడా .దక్షిణాన సుందర వనాలు ,రాయల్ బెంగాల్ టైగర్ లకు ప్రసిద్ధి .రాజధాని –ఢాకా.కరెన్సీ –బ౦గ్లాదేశ టాకా.జనాభా -16.15కోట్లు .మెజారిటి ముస్లిం లు .బెంగాలి భాష అందరి భాష .జూట్ ,గార్మెంట్ పరిశ్రమ వ్యవసాయం టూరిజం ఆదాయ వనరులు .పేద దేశమే అయినా చాలా దేశాలకంటే నయమే .భద్రత ఉన్న దేశం .పారిశుద్ధ్యం బాగా తక్కువ మురికి కూపంగా ఉంటుంది .

    బంగ్లాదేశ సాహిత్యం శతాబ్దాల కాలంనుంచి బెంగాలీ భాషలో ఉన్నది .స్వతంత్రం ముందు ,వచ్చాక సాహిత్యం లో చాలామార్పులు వచ్చాయి .మధ్యయుగాలలో  ముస్లిం పాలకుల పోషణలో సాహిత్యం వెల్లి విరిసింది .ఆ నాటి కవులలో ఆలోల్, చండీ దాస్,దౌలత్ కాజి ముఖ్యులు .19శతాబ్ది చివర్లో బెంగాలీ సాహిత్యం రవీంద్ర నాద టాగూర్ ,కాజి వహ్డుల్ వదూద్,కాజి నజ్రుల్ ఇస్లాం, బంకిం చంద్ర చటర్జీ ,మీర్ మోసారఫ్ హుసేన్ లద్వారా   ఆధునిక మార్గం పట్టింది .టాగూర్ 60ఏళ్ళ సాహితీ సేవ చేశాడు .కవితలు పాటలు నాటకాలు నవలలు కథా సంపుటులు రచించాడు .వచన రచనలో రాజకీయం సైన్స్,సమాజం సాహిత్యం మతం మొదలైన విషయాలపై ఎన్నో ప్రామాణిక వ్యాసాలు  రాశాడు .చిత్రకళలో నిష్ణాతుడు .ఐరోపా,ఆసియా అమెరికాలలో   లెక్చర్ టూర్లు చేశాడు .సాహిత్యమేరు పర్వతం రవీంద్రుడు ఆయన గీతాంజలికి నోబెల్ పురస్కారం లభించింది .

   సంశూర్ రహ్మాన్ ను బంగ్లా దేశ మహా కవిగా భావిస్తారు .60కవితా సంపుటులు ప్రచురించాడు .బంగ్లా కవిత్వానికి నూతన దిశా నిర్దేశనం చేశాడు .జర్నలిస్ట్ అయిన ఆయన ఇంతటి కవిత్వం రాయటం అత్యంత ఆశ్చర్యం .స్వాదీనతా అవార్డ్ ,బంగ్లా అకాడెమి అవార్డ్ ,ఎకుషే పడక్ అవార్డ్ వంటి లెక్కలేనన్ని పురస్కారాలు పొందాడు .

  కాజి నజ్రుల్ ఇస్లాం రెబెల్ –ఆశ్విద్రోహి కోబి  కవి.  తన ‘’బిడ్రూచి ‘’కవిత్వం తో ఢంకాపగలకొట్టాడు .ఈకవిత్వం ప్రజాహృదయాలను తాకి చలి౦పజేసింది .మతం సాంఘిక బహు భార్యాత్వం,అణచి వేతమొదలైన వాటిపై  పై విరుచుకుపడ్డాడు .అతని గీతాలు పరవశింప జేశాయి .3వేలకు పైగా పాటలు రాసిన మహా కవి నజ్రుల్ .అతని రచనలలో ముఖ్యమైనవి చాయానత్ ,సంచిత ,అగ్ని వీణ, డోలన్ చంప .దరిద్రం పై ఆయన కవిత –

O poverty, thou hast made me great
Thou hast made me honoured like Christ
With his crown of thorns. Thou hast given me
Courage to reveal all. To thee I owe
My insolent, naked eyes and sharp tongue.
Thy curse has turned my violin to a sword…
O proud saint, thy terrible fire
Has rendered my heaven barren.
O my child, my darling one
I could not give thee even a drop of milk
No right have I to rejoice.
Poverty weeps within my doors forever
As my spouse and my child.
Who will play the flute?

 – Translated by Kabir Chowdhury[52

అన్నిమతాలనూ ఆహ్వానిస్తూ 1920లో జూగ్ బని పత్రిక సంపాదకత్వం లో ఇలారాశాడు

Nazrul was a Sunni Muslim . Nazrul wrote an editorial in Joog Bani in 1920 about religious pluralism,

Come brother Hindu! Come Musalman! Come Buddhist! Come Christian! Let us transcend all barriers, let us forsake forever all smallness, all lies, all selfishness and let us call brothers as brothers. We shall quarrel no more.

   బంగ్లా దేశ ఆంగ్ల రచన చాలా ఉన్నది .బేగం రోకియా ,తఃమీమా ఆనం,నియామత్ ఇమామ్  ,మోనికా ఆలి ,జియా హైదర్ రహ్మాన్ పూర్వ ఆంగ్ల రచయితలైతే ,ఇప్పుడు కైజర్ హక్ ,జియావుల్ హక్ లు ఇంగ్లీష్ లో  బాగా రాస్తున్నారు .బేగం రోకియ ఫెమిస్ట్ సైన్స్ ఫిక్షన్ రచయిత్రి ‘’సుల్తాన్స్ డ్రీం ‘’తో ప్రపంచప్రసిద్ది చెందింది .

  1971 బంగ్లా విముక్తి ఉద్యమంలోభారత ప్రధాని ఇందిరాగాంధీ సహాయం చేసింది .విముక్తి నాయకుడు షేక్ ముజిబూర్ రహ్మాన్ మొదటి ప్రెసిడెంట్ అయి ”బంగ్లాదేశ పిత ”అయ్యాడు  బంగ్లా సాహిత్యానికి స్వర్ణయుగం తెచ్చారు ఆనం ‘’గుడ్ ముస్లిం ‘’రచన తో జియా హైదర్ రెహ్మాన్ నవలలతో .ఇతని ‘’ఇన్ ది లైట్ ఆఫ్ వాట్ వుయ్ నో’’జేమ్స్ టైట్ బ్లాక్ ప్రైజ్ పొందింది .మోనికా ఆలి రచన ‘’బ్రిక్ లేన్’’కు 2003లో బుకర్ ప్రైజ్ వచ్చింది ,ఫయేజా అసనత్ రాసిన ‘’ది బర్డ్ కాచర్ అండ్ అదర్ స్టోరీస్ ‘’కథా సంపుటి లో అస్తిత్వ వివేచనా ,స్త్రీప్రేమ ,అనుబంధం ఉన్నాయి .షాజియా ఒమర్ ‘’లైక్ ఎ డయమండ్ ఇన్ ది స్కై’’లో ఢాకా యూనివర్సిటి విద్యార్ధులు డ్రగ్స్ మొదలైనవాటికి బానిసలైన పట్టుబడిన విషయం ఉన్నది .రషిద్ ఆస్కారి ఇంగ్లిష్ ఫిక్షన్ రాశాడు .ఇతని ‘’నైన్టీన్ సెవెంటి వన్అండ్ అదర్ స్టోరీస్ ‘’-2011సంపుటి ఫ్రెంచ్ ,హిందీ లలోకి అనువాదం పొందింది

  సమకాలీనంగా కైజర్ హక్ బంగ్లా ఇంగ్లీష్ లలో అద్భుత కవిత్వం తో ముందున్నాడు .చాలా జర్నల్స్ వచ్చి సాహిత్య సేవ బాగానే చేస్తున్నాయి .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -27-5-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.