ప్రపంచ సారస్వతం 145-సేచెల్లెస్ దేశ సాహిత్యం

 • ప్రపంచ సారస్వతం
 • 145-సేచెల్లెస్ దేశ సాహిత్యం
 • తూర్పుఆఫ్రికాలో ఇండియన్ ఓషన్ లో 115దీవుల దేశం సేచెల్లెస్.ఆర్చిపెలాగో .అనేక బీచెస్, కోరల్ రీఫ్స్ ,జయంట్ అల్టాబ్రా టార్టాయిస్ మొదలైన అరుదైన జీవుల ఆవాస భూమి .ఇతర ఐలాండ్స్ ను చూసే హబ్ .రాజధాని –విక్టోరియా .కరెన్సీ –సేచెల్లెస్ రూపాయి .జనాభా ఒక లక్ష .సురక్షిత దేశం .రోమన్ కేధలిక్కులేక్కువ .క్రియోల్ ఇంగ్లీష్ ఫ్రెంచ్ భాషలు జాతీయభాషలు .ఎక్కువమంది మాట్లాడేది ఫ్రెంచ్ ఆధారిత కరోలీ భాష .అక్షరాస్యత -96శాతం .1981నుంచి ఫ్రీ కంపల్సరి విద్య 16వ ఏడు వరకు అమలు .ఫిషింగ్, టూరిజం, కొబ్బరి ,వనిల్లా ,పీచు ,బోట్ బిల్డింగ్ వగైరా ఆదాయ వనరులు .లా డిగూ,డీమాయ్ వాలీ ,అంసే లాజియో చూడదగ్గవి .
 • సేచెల్లెస్ దేశ సాహిత్యం –సాహిత్యమంతా న్యు బుక్ లో నిక్షిప్తం క్రియోల్ భాషలో ఎక్కువ సాహిత్యం ఉంటుంది .ఆంటోని ఏబెల్-1934-2004 ఈ దేశ సాహిత్య పిత .ఇక్కడి సంస్కృతిపై విస్తృతంగా రాశాడు .’’మోన్పోయేమే లెటాల్’’అతని గొప్ప రచన .ఇందులో మానవుడు ప్రకృతితో ఎలా సంచరించాలో వివరించాడు .లోరినా బార్బే –లింగ్విస్ట్ .రెండుఅనువాదాలు చేశాడు .బార్బే లోరినా రోసేలిన –కథలు రాసి మొదటి బహుమతి పొందింది .బొన్నే లెం లియాన్ –మిస్టరి సిరీస్ రాసి పాప్యులరయ్యాడు .డీ సిల్వా హజేల్-బ్లాక్ నైట్ ఆఫ్ క్విలోబా కవితాసంపుటి 80కవితలతో తెచ్చింది .హేన్రిటే ఎడ్విన్ –ప్రావెర్బ్స్ ,ఇమాజినారి ఎక్స్ ప్రే షన్స్పై రిసెర్చ్ చేసి ప్రాచుర్యం పొందింది .లారు జుమాయే  జార్గేట్ –ప్రక్రుతి ప్రేమికురాలు కవిత్వం రాసిన అనువాదకురాలు .నిత్యజీవిత విషయాలపైనే ఎక్కువగారాసింది పియర్రీ లూయీ పీటర్ ఆంథోని-క్రియేటివ్ ఆర్ట్ సెంటర్ ఉద్యోగి .ఎరోమాన్స్ అనే మొదటిపుస్తకం అనేకనవలలు కవిత్వం రాశాడు .కొత్త కవితా సంపు టులు తెచ్చే ప్రయత్నం లో ఉన్నాడు .వెల్ జునే-ఎవా అనే యువతి మరణం పై నవలరాసింది .’’మోన్  ఆర్క్  ఎన్ సియెల్ అ మోయ్’’లేటెస్ట్ రచన .రినౌడ్ క్లాడే-నేషనల్ యూత్ సర్విస్ ఉద్యోగి .మేగజైన్ ఎడిటర్ .కవితా సంపుటి, నాలుగు నవలలు రాశాడు .
 • 146-సియార్రా లియోన్ దేశ సాహిత్యం
 • పశ్చిమాఫ్రికాలో అట్లాంటిక్ తీర దేశం సియర్రా లియోన్ .వైట్  సాండ్ బీచెస్ కు ప్రత్యేకం .రాజధాని –ఫ్రీ టౌన్ .కరెన్సీ –సియార్ర లియోనిన్ లియోన్ .జనాభా -76లక్షలు .అధికారభాష ఇంగ్లీష్ .క్రియో భాష వాడకం లో ఉంది .అక్షరాస్యత 43శాతం .ఆరేళ్ళ ఉచిత తప్పని సరి ప్రైమరీ విద్య ,మూడేళ్ళ జూనియర్ సెకండరి ఉంటాయి టీచర్లు సౌకర్యాలు తీవ్ర కొరత .క్రిస్టియన్లు 60శాతం ముస్లిమ్స్ 30శాతం ఉంటారు .వ్యవసాయమే ముఖ్య ఆదాయం  .ఫిషరీస్ ,వరి,కస్సోవా పంటలు .బనానా ఐలాండ్స్ ,బున్సె ఐలాండ్ ,లూమ్లి బీచ్ యాత్రాస్థలాలు .నేరాలు బాగాఎక్కువ .రిస్క్ పడాలి .
 • సియర్రా లియోన్-సాహిత్యం -1991నుంచి 2002వరకు సివిల్ వార్స్ తో సతమతమవటంవలన సృజనసాహిత్యం పెద్దగారాలేదు .యూస్టాస్ పాల్మర్ –ప్రొఫెస్సర్ .’’స్టడీస్ ఇన్ ది ఇంగ్లీష్ నావెల్ ,,యాన్ ఇంట్ర డక్షన్ టు ఆఫ్రికన్ నావెల్ ,దిగ్రోత్ ఆఫ్ ది ఆఫ్రికన్ నావెల్ ,ఆఫ్ వార్ అండ్ వుమెన్ అప్రెషన్ అండ్ ఆప్టిమిజం ‘’న్యు ఎస్సేస్ ఆన్ ఆఫ్రికన్ నావెల్ నాలెడ్జ్ ఈజ్  మోర్దాన్ వర్డ్స్ వంటి విశ్లేషణాత్మక , విమర్శనాత్మక రచనలు చేశాడు .   డిస్టి౦గ్విష్డ్   ప్రొఫెసర్ అవార్డ్  గ్రహీత .ఎ హంగింగ్గింగ్ ఈజ్ అనౌన్స్డ్,కాన్ఫిరాస్ ట్రావెల్స్ ,ఎ టేల్ ఆఫ్ త్రీ విమెన్ ,పిలర్ ఆఫ్ ది కమ్మ్యూనిటి నవలలు రాశాడు .
 •   వీల్ ఫ్రెడ్ –డిప్లోమాట్ .మై బుక్ ఆఫ్ చ్రైమ్స్ ,దిడార్క్ రోడ్ ఫ్రం రోమరోంగ్ ,హిప్హాప్ కుజాడే,పాత్ ఆఫ్ ఎ లెజెండ్ ,దిసాన్డమాన్స్ జర్నల్స్ రాశాడు .
 • కరోమో కబ్బా –మదర్ సాగా ,యాన్ అకౌంట్ ఆఫ్ ది రెబెల్ వార్ లియోన్ మౌన్టేన్స్,ఏ పొలిటికల్ డ్రామా ఫ విష్ ఓవర్ విజ్డం.తోపాటు పావర్టి అమిడ్స్ట్ గోల్డ్ అండ్ డైమండ్స్’’మొదలైన కవితలు రాశాడు .
 • అడిలైడ్ కాసిలీ హేఫోర్డ్ –ఫెమినిస్ట్ ,చాలా కథలు సావేజేస్ ,మిస్టాకోరిఫైర్ కొబినా ,ఎలిటిల్ ఆఫ్రికన్ బాయ్ ,టుఆఫ్రికన్ సింప్లిటన్స్ ,వంటివి రాసింది
 • గ్లేడీకాష్లి హేవార్డ్ –జర్నలిస్ట్ ఎడిటర్ ,నవలా రచయిత్రి కవయిత్రి .క్రియేషన్, నేటివిటి,దిసర్వింగ్ గర్ల్ నవలలురాసింది .
 • సిల్ చేనే కోకర్ –కామన్ వెల్త్ రైటర్స్   ప్రైజ్ విన్నర్ .ఇతని ఘెట్టో వుమన్ కవిత నెగ్రిట్యూడ్ ఉద్యమాన్ని ప్రతి బి౦బి స్తుంది .ఎక్సైల్ ,దిగ్రేవ్ యార్డ్ ఆల్సో హాజ్ టీత్ ఫర్ యాన్ ఎక్సైల్, బ్లడ్ ఇన్ ది డేజేర్ట్ కవితాసంపుటులు వెలువరించాడు .
 •  at the university the professors talk about the poetry
  of Syl Cheney-Coker condemning students
  to read me in the English honours class
  my country I do not want that!
  do not want to be cloistered in books alone[5]
 • ది లాస్ట్ హర్మటాన్అలుసిన్ డంబార్ ‘’నవలరాశాడు
 • విన్స్టన్  ఫోర్డే,ఎల్విస్ గబనబాం హాలోవేల్ ,ఆంబ్రోస్ మస్సాకో ,లుసిల్డాహంటర్,షేక్ ఉమర్ కమ్రా ,డా.సిలాకా కోమా ఇతర ప్రసిద్ధ రచయితలు
 • సివిల్ వార్ కాలం లోనూ మంచి సాహిత్యం వచ్చింది
 • జో ఎడి లై –ఎ న్యు హిస్టరీ ఆఫ్ సియార్రా ,ఒస్మాన్ సంకో –ట్రాపికల్ మెడిసిన్ ఇంటర్నేషనల్ హెల్త్ ,ఐషా ఫోఫానా ఇబ్రహీం-వార్స్  అండ్ ఆదర్ వాయిసెస్ ,దిఇంటిగ్రేషన్ ఆఫ్ జెండర్ పెర్స్పేక్టివ్ రాసింది .బాలసాహిత్యం లో ‘’టిబుజాంగ్ మస్ట్ నాట్ కం ‘’మహమ్మద్ షరీఫ్ ,అమిడూస్ డే ఆఫ్ ను ఫోర్డే సావి ,సిటి గర్ల్ ను జాక్విలిన్  లీ ,అవర్ బర్డ్ ను రైనీ రిచార్డ్ ,హంటింగ్ ట్రిప్ ను అహ్మద్ దిన్ గబ్సి రాశారు .
 •   సశేషం
 • మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -16-7-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.