ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 149-సూడాన్ దేశ సాహిత్యం

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

149-సూడాన్ దేశ సాహిత్యం

ఆగ్నేయా ఫ్రికాలో రిపబ్లిక్ ఆఫ్ సూడాన్ దేశం ఉంది .ఖర్టుం రాజధాని –కరెన్సీ –సూడనీస్ పౌండ్ .జనాభా -4.18కోట్లు .సున్ని ఇస్లాం మతం .ఇంగ్లిష్, ఆరబిక్ భాషా జనం .జూబా అరబిక్  సాధారణ  భాష .అక్షరాస్యత -95.2శాతం .6-13ఏళ్ళ పిల్లలకు నిర్బంధ విద్య .ప్రైమరీ 8ఏళ్ళు ,సెకండరి మూడేళ్ళు .19యూని వర్సిటీలు అరెబిక్ లోనే బోధన .బంగారు గనులు ,వ్యవసాయం ఆదాయవనరులు .ఇగురు ఉత్పత్తి ఎగుమతులలో టాప్ .పప్పు ధాన్యాలు గోధుమ ,సోర్ఘం ,మిల్లెట్ కార్న్,వరి,నూనె విత్తనాలు, ప్రత్తి ,బీన్స్, చిక్ పీస్ వగైరా పంటలు .జేబెల్ మర్కాల్ ,నేషనల్ మ్యూజియం ,నూబియన్ పిరమిడ్స్ దర్శనీయాలు. .సురక్షిత యాత్రా దేశం .

సూడాన్ సాహిత్యం –సూడానియన్ సాహిత్యం మౌఖికకవితలు గీతాలు  కథలే తరతరాలుగా ప్రచారం లో ఉండేవి .స్వాతంత్ర్యానికి పూర్వం జాతీయత ,రాజకీయ విషయ కవిత్వమే ఉండేది .’’మై బిలవడ్ అజ్జా’’ దేశభక్తి గేయాన్ని ఖలీల్ ఫారా -1892-1932రాశాడు .నిరంకుశ పాలనలో మహాజూబ్ షరీఫ్ కవి ,మహమ్మద్ వార్ది గాయకుడు జైలుపాలయ్యారు .

   ఆధునిక సాహిత్యానికి దిపయనీర్ లాంటి పత్రికలూ అండగా నిలిచాయి .1960తర్వాత నవలలు బాగా రాశారు .ఆల్ఫతా ఆల్ అర్ది అంటే ‘’దివాస్ట్ హాలోనెస్’’సంచలన నవల మల్కాట్ ఎడ్  దార్ మహమ్మద్  రాశాడు .అల్ తయ్యాబి సాలిహా నవలలు, కథలు రాశాడు .’’సీజన్ ఆఫ్ మైగ్రేషన్ టు ది నార్త్ ‘’అనే ప్రఖ్యాత నవలకూడా రాశాడు .ఇందులో ఇంగ్లాండ్ నుంచి సూడాన్ కు తిరిగి వచ్చిన విద్యార్ధుల గురించి అరబిక్ లో రాశాడు .అమీర్ తాజ్ అల్ సర్ డజన్ పుస్తకాలు రాశాడు .మొదటి నవల ‘’కర్మకూల్ ‘’తోపాటు ‘’దిహంటర్ ఆఫ్ దిక్రిసల్లీస్ ‘’రాయగా రెండవది బుకర్ ప్రైజ్ కు సెలెక్ట్ అయింది .అబ్దలజీజ్ బరాకా సాకిన్- చాలానవలలు కథలురాశాడు .2009లో  స్త్రీల జైళ్ళగురించి రాసిన ‘’అల్-జన్గో సయ్యిద్ సాలిహా ప్రైజ్ వచ్చింది .2013లో సివిల్ వార్ గురించి రాసిన ‘’దిమెస్సయ్యా ఆఫ్ డార్ ఫర్ ‘’నవల ఫ్రెంచ్ లో 2016లో పబ్లిషయింది .ఆస్ట్రియా దేశం లో ఉంటూ ఫ్రాన్స్ ,జర్మని మొదలైన దేశాల సాహిత్య సభల్లో పాల్గొన్నాడు

   స్టెల్లా గైటానో – ‘’డిస్క్రిమినేషన్ ‘’,మిలిటరీ డిక్టేటర్ షిప్ నవలలురాసింది . విస్తృత పచారం పొందాయి. రానియా మమౌన్ నవలలు కథానికలు చాలారాసింది ..ధర్టీన్ మంత్స్ ఆఫ్ సన్ రైజ్ ‘’మొదలైనవి చాలామేగజైన్స్ లో వచ్చాయి .లీలా అబౌ లేలా- మిలిటరీ కూప్ పై ట్రయాలాజి’’రాశాడు ఇతని 2019నవల ‘’ఎలైన్ ఇన్ ది రివర్ ‘’ముఖ్యమైనది The last 30 years have been difficult for Sudanese artists of all kinds – among them musicians and painters, but particularly writers. The 1989 coup triggered an exodus. People left to settle in Cairo and the Gulf, North America and Europe, even Japan and Australia. Inside the country, a new generation of writers has since grown up in the shadow of repression. Despite these difficulties writers have continued to work and publish, both within the country and abroad. In a climate where newspapers are regularly censored, journalists detained and print runs seized, books have remained cherished items to be passed around with reverence. అని రాశాడు ఇది ముఖ్యమైన 10పుస్తకాలలో ఒకటిగా గుర్తింపు పొందింది .

  రచనలకు స్కాలర్షిప్ లిచ్చి ఇప్పుడు బాగా ప్రోత్సహిస్తున్నారు The Book of Khartoum,[39] Literary Sudans: An Anthology of Literature from Sudan and South Sudan[

 వంటి గొప్ప పుస్తాలు అందువల్లనే వచ్చాయి .విద్యార్ధులూ ఉత్సాహంగా సృజన రచన చేస్తున్నారు

150-స్వాజి లాండ్ దేశ సాహిత్యం

స్వాజిలాండ్ నే ఎస్వాతిని దేశం అంటారు .దక్షిణ ఆఫ్రికాలో ఉన్నది .మబబానే ,లోమాంబా రాజధానులు .కరెన్సీ –స్వాజిని లిలంగేని.జనాభా -11.4లక్షలు .జియోనిస్ట్,రోమన్ కేధలిక్స్ వగైరాలు ఉంటారు .అధికార వ్యావహారిక భాష కూడా స్వాజి.88.42అక్షరాస్యత శాతం .ఏడేళ్ళ ఎలిమెంటరి ,అయిదేళ్ళ సెకండరి విద్య .పేద దేశం .షుగర్, వుడ్ పల్ప్ ,కాటన్  యార్న్ ,రిఫ్రిజిరేటర్స్ ,సిట్రస్,కాన్నేడ్ ఫుడ్ ఆదాయవనరులు .మిల్వెన్ వైల్డ్ లైఫ్ శాన్క్త్యురి,హిలేన్ నేషనల్ పార్క్ ఖడ్గ మృగాలున్న  మిఖయా గేమ్ రిజర్వ్ చూడతగినవి .చాలా సురక్షిత దేశం .

 •  స్వాజిలాండ్ సాహిత్యం –ఇటీవలే ఏర్పడిన సాహిత్యం .మహిళా రచయితలు-పాట్రీషియా మెక్ ఫాడెన్-ఫెమినిస్ట్ , ఎడ్యుకేటర్,జాతి వివక్షతపై పోరాడిన మహిళ,ఎడిటర్ .సెక్సువాలిటిపై ఎక్కువ రాసింది . Becoming Postcolonial: African Women Changing the Meaning of Citizenship” – 2005.[5]
 • “Challenging HIV and AIDS: Resistance and Advocacy in the Lives of Black Women in Southern Africa”[1]
 • “War Through a Feminist Lens”[1]
 • “Between a Rock and a Hard Place: Positioning Feminism in the ‘Africa Debate,’ and ‘Patriarchy'”
 • “Sexuality and Globalization”[1]
 • రచించిన పుస్తకాలు -Gender in Southern Africa: A Gendered Perspective” (Sapes Books)- 1998[2]
 • “Reflections on Gender Issues in Africa” (Sapes Books) – 1999[2]
 • “Reconceptualizing the Family in a Changing Southern African Environment” with Sara C. Mvududu (Africa Institute of South Africa), 2001.[2][

Awards

సారా మిఖంజో – Hammett-Hellman Award from Human Rights Watch అవార్డ్ గ్రహీత .

 • What the Future Holds (1989), Pains of a Maid (1989) Two Stories (2007) Woman in a Tree (2008 Weeding the Flowerbeds (2008) ముఖ్య రచనలు .
 • గ్లాడిస్ లొమాఫు పాటో-షార్ట్ స్టోరీ రైటర్ –ఉమ్ ట్సాన్గో’’రాసింది
 • ఇతర రచయితలు –మాడిసన్ సలయేద్వా మగాగుల-స్వాజిల న్ నేషనల్ కౌన్సిల్ అవార్డీ.
 • 1987: Ingcamu (A Journey’s Provision) 1988: Idubukele (Dinner is Served!) 1989: Asingeni Lapho (It is None of Our Business) 1990: Tentile (Hoist with your Own Petard) 1990: Kwesukesukela (Once Upon a Time) 1997: Bungani Bebangani   రాశాడు .
 •   సశేషం
 • దక్షిణాయన శుభా కాంక్షలతో
 • మీ –గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -17-7-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.