ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 160-అమెరికన్ సమోవా దేశ సాహిత్యం  

ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

160-అమెరికన్ సమోవా దేశ సాహిత్యం

ఏడు ఫసిఫిక్ ఐలాండ్ లతో ,వల్కానిక్ పీక్స్ వలన ఏర్పడిన నాచురల్ హార్బర్ తో  అమెరికన్ సమోవా  దేశం  ఓషియానా ఖండం లో ఉన్నది .రాజధాని –పాగోపాగో .కరెన్సీ-అమెరికన్ డాలర్ .జనాభా -55,465అధికార భాషలు –ఇంగ్లీష్ ,సమోవన్ .క్రిస్టియన్ దేశం .97శాతం అక్షరాస్యత .ప్రీ స్కూల్ ను౦చి అన్ని  దశలూ ఉంటాయి .టూనా ఫిషింగ్ అండ్ ప్రాసెసింగ్ ఆదాయ వనరు .నేషనల్ పార్క్ ,మనువా ,అనువు చూడతగ్గవి .సురక్షితం .

అమెరికన్ సనోవా సాహిత్యం -అంతా పైన రాసిన సామోవా సాహిత్యమే – సమోవన్ సాహిత్యం 1960నుంచే ఉన్నది .ఆల్బర్ట్ వెండి’’సన్స్ ఫర్ రిటర్న్ హోమ్’1973లో  మొట్టమొదటి ’నవల రాశాడు.తర్వాత ‘’లీవ్స్ ఆఫ్ ది బన్యన్ ట్రీ-1979లో ,2004 లో ది సాంగ్ మేకర్స్ చైర్రాసి సౌత్ ఫసిఫిక్ బెస్ట్ రైటర్ అనిపించుకొన్నాడు.సౌత్ ఫసిఫిక్ ఆన్దాలజి  ‘’లాలీ ‘’ ఎడిట్ చేశాడు .సౌత్ ఫసిఫిక్ యూని వర్సిటి లో ‘’ఆర్ట్స్ సొసైటీ ‘’1973లో ఏర్పడి   రచయితలకు మంచి ప్రోత్సాహం కల్పించి,పుస్తకాలు ప్రచురించింది .తలతువా తపువా తమసేసే ఎలి –ప్రధాని అనేక సాహిత్య సంస్కృతుల శాఖలకు అధిపతి స్వయంగా రచయిత.ఏమ్మా క్రుసే వాయ్-ప్రో వైస్ చాన్సలర్ రచయిత.డా.సీనా వాయ్ క్రిటిక్ , రైటర్ రిసేర్చేర్,ఇంగ్లీష్ ప్రొఫెసర్ .షియా ఫిగీల్ -నావలిస్ట్ ,పోయేట్ .’’వేర్ వుయ్ వన్స్ బిలాంగ్డ్’’నవలకు కామన్ వెల్త్ ప్రైజ్ వచ్చింది .గర్ల్ ఇన్ ది మూన్ సర్కిల్ ,పోర్ట్రైట్ ఆఫ్ యాన్ యాంగ్ ఆర్టిస్ట్ ఇన్ కాంటెంప్లేషన్ నవలలు రాసింది  .కొత్తతరాలను ప్రభావితం చేసే కవిత్వం రాసింది .తుసియాటా అవియా,సేలినా తుసితాలా మార్ష్ ,కొత్తతరం కవులు .లాని వెండి యంగ్-నావలిస్ట్ .

161-కుక్ ఐలాండ్స్ సాహిత్యం

దక్షిణ ఫసిఫిక్ లో న్యూజిలాండ్ తో రాజకీయ సంబంధమున్న15 ఐలాండ్ ల దేశమే కుక్ ఐలాండ్స్.కోరల్ రీఫ్స్ ,చిన్న శాండీ ఐలెట్స్ ఉంటాయి .రాజధాని అవరూవా డిస్ట్రిక్ట్ .కరెన్సీ-న్యూజిలాండ్ డాలర్ ,కుక్ ఐలాండ్ డాలర్.జనాభా -15,200.క్రిస్టియన్ దేశం.అధికారభాష ఇంగ్లీష్ మయోరి భాషాజనం కూడా ఉన్నారు .91శాతం అక్షరాస్యత.న్యూజిలాండ్ విద్యావిధానమే .టూరిజం, ట్రాపికల్ ఫ్రూట్స్ ,క్లోదింగ్ హాండిక్రాఫ్ట్స్ ఆదాయవనరులు .

కుక్ ఐలాండ్స్ సాహిత్యం -1960తర్వాతే సాహిత్యం వచ్చింది .కౌరాకా కౌరాకా గొప్పకవి .బాలసాహిత్యం టుయుపోకో ఐనా ఉటంగా మోర్గాన్ రాశాడు .సం సెట్ కాక టైల్ టూర్ ,ది వాకా క్రూయిజ్ ,  హాఫ్ డే మురిలాగోన్ ముఖ్యపుస్తకాలు వచ్చాయి .ఇంతకూ మించి వివరాలు లేవు .

162-ఫ్రెంచ్ పోలినేషియాదేశ  సాహిత్యం

దక్షిణ ఫసిఫిక్ లో 100ఐలాండ్స్ సముదాయమే ఫ్రెంచ్ పోలినేషియా దేశం .వైట్ అండ్ బ్లాక్ సాండ్ బీచెస్ ,మౌటేన్స్,వాటర్ బంగ్లా హోటల్స్ .జలపాతాలు ఉంటాయి .రాజధాని –పెపెటీ.జనాభా 2.78లక్షలు .కరెన్సీ –ఫ్రెంచ్ ఫసిఫిక్ ఫ్రాంక్ .క్రిస్టియన్ దేశం .అధికార భాష ఫ్రెంచ్ .తాహీ షియన్  భాషకూడా వాడకం లో ఉంటుంది .98శాతం అక్షరాస్యత .6-16కంపల్సరి విద్య .టూరిజం పెరల్స్ ,ఫాస్ఫేట్స్,వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు ఆదాయవనరులు .కొబ్బరి కూరగాయలు పౌల్ట్రీ,బీఫ్ కూడా ఆదాయమిస్తాయి .బోరా బోరా ,సాహిటి,పపేటీ దర్శనీయాలు .తుఫాన్ల భయమేకాని నేరభయం తక్కువ .

  • ఫ్రెంచ్ పోలి నేషియా సాహిత్యం –సాహిత్యం ఇటీవలే వచ్చింది .రచయితలూ –ఫ్లోరా డేవి యాంటినీ-తాహిలిటన్ భాషాకవి  ,ఫ్రెంచ్ లో ఫ్రీ వెర్స్ రాశాడు .వైటారేహుమెయూర్స్, Te Pahu a Hono’ura. Papeete (1998) రాశాడు
  • స్త్రీ రచయితలు-మైకోచేజ్-Vai la rivière au ciel sans nuages short stories (1990) Toriri poetry (2000) Contes Tahitiens children’s stories (2009) Avant la saison des pluies novel (2010) రాసింది .టియురాహెన్రి-కల్చర్ అండ్ హిస్టరీ ఆఫ్ తాహిటి రాసింది .
  • చంటాల్ స్పిజ్ –ఐలాండ్ ఆఫ్ షాట్టేర్డ్ డ్రీం తోపాటు మరో మూడుపుస్తకాలు రాసింది
  • సేలె స్టేన్ హిటియురావైటే-ఇగ్లిష్ లో-బ్రెడ్ ఫ్రూట్ ,ఫ్రాన్గిపాని ,టయారే నవలలు రాసింది
  • అంబ్రోయిస్ఎసేక్స్ మేరి-ఫ్రెంచ్ లో రాసింది Marins en campagne, Paris: Debresse, 1941 Services à la mer, Paris: Debresse, 1941 Kerfantan la Breton, Paris: Debresse, 1943 La terre des Gendru, Paris: Colbert, 1944 On ne choisit pas sa vie, Paris: La Renaissance du Livre, 1946 Zidzou matelot malgache, Paris: Ariane, 1946 L’Ange et la Femme, Paris: La Renaissance du Livre, 1946
  •    సశేషం
  • మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -21-7-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.