ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 173-గ్వాటె మాలా దేశ సాహిత్యం

 • ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం
 • 173-గ్వాటె మాలా దేశ సాహిత్యం
 • గ్వాటె మాలా మధ్య అమెరికా దేశం .మెక్సికో కు దక్షిణాన ఉంటుంది  వల్క నోలు రైన్ ఫారెస్ట్ ల నిలయం .రాజధాని –గ్వాటెమాల సిటి .కరెన్సీ –గ్వాటెమాలాక్విజ్జర్ .జనాభా .1.72 కోట్లు .రోమన్ కేధలిక్ మతం .స్పానిష్ భాష అన్నిటికీ .81.29శాతం .ఆరేళ్ళ ఉచిత కంపల్సరి విద్య.ప్రైమరీ సెకండరి టేరిటరి స్థాయి .సుగర్ కాఫీ  బనానా పంటల ఉత్పత్తి ఎగుమతి పెట్రోలియం ఫార్మాస్యూటికల్స్ ఆదాయవనరులు .టికల్,నేచురల్ మాన్యుమెంట్,పకేయా అగ్ని పర్వతం యాత్రా స్థలాలు .సేఫ్ దేశం .
 •  గ్వాటె మాలా సాహిత్యం –ఈ దేశ సాహిత్యం లో ప్రముఖమైనదికవిచి భాష లోని  ‘’పోపోల్ వుహ్’’.స్టోరీస్ లిజెండ్ ల మాయం .దీన్ని స్పానిష్ లోకి ఫ్రాన్సిస్కో జేమేన్జేస్ 18వ శతాబ్ది లో అనువదించాడు.కేల్చిప్రజలకు చెందిన ‘’రాబినల్ ఆచి ‘’మరో గొప్పరచన .16-19శతాబ్దుల కాలం నాటి కాలనీ ప్రభుత్వాలలో స్పానిష్ బాషలో సోర్ జువానా డీ మాల్డో నాల్డో ప్రముఖకవి ,నాటకకర్త .ఫ్రాన్సిస్కో ఆంటోనియో డీఫ్యుఎంటేస్ గొప్ప చరిత్రకారుడు .రాఫెల్ లాండివార్ -1731-93గ్వాటిమాల కవులలో మహాకవి .రుస్టి కాషియోమేక్సికానా తో పాటు కవితలెన్నో రాశాడు .మాన్యుల్ జోస్ డీ క్విరోస్ ,పెడ్రో నేలాకో ఎస్త్రేడాఎల్స్తేండో,రాఫెల్ ఆంటోనియోకాస్తెల్లనాస్  ఆకాలపు ముఖ్యకవులు .18వ శతాబ్దిలో నియో క్లాసిజం సాహిత్యం లో ప్రవేశించి రాఫెల్ గార్సియా గోఎనా ,మాటిసా డీకోర్దోబా దానిలో రాసి ప్రసిద్ధులయ్యారు .
 • 1821లో    స్వాతంత్ర్యం పొందాక 19 వ శతాబ్దిలో ఇతరదేశాలతో సంబందాలుకలిగి సాహిత్యాభి వృద్ధి పెరిగింది .జర్నలిజం కూడా ఆంటోనియో జోస్ డీ ఇర్సానితో  వచ్చింది .మేరియా జోసేఫా గార్సియా ,,జోస్ బాట్రేస్ కవులు మంచి కవిత్వం రాశారు .మిల్లా విడుయూరె’’లా హిజా ఆడేలండో,లోస్ నజ్రారెనోస్,ఎలి ఇబ్రోసిన్ నోమ్బ్రేరాశారు .మోడర్నిజం, సింబాలిజం ,పార్నాషియనిజం ,డ్రైవెన్ ప్రాక్రియాలలో కవిత్వం రాశారు .డోమి౦గోఎస్త్రేడా,మాక్సిమో సోటో,మేరియా క్రూజ్ గోప్పరచయితలు .ఎన్రికో గొమేజ్ కార్రిలో మోడర్నిజం  ప్ప్రోజ్ లో లో వెర్సటైల్ రచయిత.
 • 20వ శతాబ్దిలో గ్వాటె మాలా సాహిత్యం ఇతర లాటి అమెరికా సాహిత్యం తో పోటీపడి ఉన్నతిపొందింది .మిగుల్ ఏంజెల్ ఆస్త్రియాస్ నవలా సాహిత్యంలో 1967 నోబెల్ ప్రైజ్ పొందాడు –ఎల్సేనార్ ప్రేసిడేంటే,హోమ్బ్రేస్ డీమైజ్ నవలలు రాశాడు .లూయిస్ కార్డోజ్ఆరగాన్ గొప్పకవి ,కధకుడు .అగస్తో మొంటరోసో 2000లో ఆస్ట్రియన్ ప్రైజ్ పొందాడు. కార్లోస్ సోలర్జనో నాటకరచయిత .20వ శత్బాది సాహిత్యం రాజకీయ ప్రభావితమే
 • 174-క్యూబా దేశ సాహిత్యం
 • రిపబ్లిక్ ఆఫ్ క్యూబా ఐలాండ్ దేశం చాలాఆర్చిపెలగొలున్నాయి . ఉత్తర కరోబియన్ సముద్ర దేశం .కాన్బెర్రా సి, గల్ఫ్ ఆఫ్ మెక్సికో ,అట్లాంటిక్ సముద్రం కలిసీ సంగమ దేశం .రాజదాని-హవానా .కరెన్సీ –క్యూబన్ పెకో .జనాభా -1.13కోట్లు .రోమన్ కేధలిక్ మతం .స్పానిష్ భాష .96శాతం అక్షరాస్యత .ప్రైమరీ -1-6 గ్రేడ్స్ ,బేసిక్ సెకండరి,ప్రీయూనివర్సిటిబేసిక్ సెకండరి అయ్యాక టెక్నికల్ కాని ప్రీ యూని వర్సిటికాని చదవచ్చు .పెట్రోలియం నికెల్ ,పొగాకు స్టీల్ సిమెంట్ ,వ్యవసాయ ఉత్పత్తులు ఆదాయవనరులు .పంచదార ఉత్పత్తిలో ప్రపంచం లో టాప్ ‘’షుగర్ బౌల్’’అంటారు క్యూబా ను .వరిపంటకూడా ఎక్కువే .మాలేకాన్ ,వినాలేస్ వాలీ ,నేషనల్ కాపిటల్ దర్శనీయాలు.సురక్షితం .
 • క్యూబన్ సాహిత్యం – స్పానిష్ భాషలో ఉంటుంది .19వశతాబ్దిలో గణనీయ సాహిత్యం వచ్చింది .జేట్రూడస్ గోమెజ్,సిలివో విలవార్డేముఖ్యరచయితలు .జోస్ మార్టి ఆధునిక సాహిత్య మార్గదర్శి .నికొలాస్ డీ గుల్లెన్ సాంఘిక నిరసనపై రాశాడు .దూయిస్ మేరియా ,లేజామా లిమా ,అలేజో కార్పెంటియర్ స్వీయ, ప్రపంచ్చ సమస్యలపై రాశారు.నవలా సాహిత్యమూ వచ్చింది .పైలాక్ ఎల్ ప్రిస్టిజి టడార్ నవలను రీనాల్డో అరినాస్ రాశాడు .ట్రీస్ ట్రిస్తీస్ టైగ్రెస్ ను గులిర్మో రాశాడు .చిన్న కధలు ఎస్టేబాన్బోరేరో రాశాడు .వ్యాసాలూ ఏమిల్లో రోగాస్ ,జువాన్ మారినేల్లో వగైరాలు రాశారు .స్త్రీలలో మేరి ,కేధరిన్ బాల సాహిత్యాన్ని రువాల్ ఫెరేర్  మగిల్ సాన్చేజ్ మొదలైనవారు రాశారు
 •  క్యూబా రివల్యూషనరి నాయకుడు ఫిడేల్ కాస్ట్రో 1959నుంచి 76వరకు ప్రధానిగా ,ప్రెసిడెంట్ గా ఉండి అమెరికాను భయపెట్టి దేశాన్ని అన్ని విధాలా అభి వృద్ధి చేశాడు  .మై లైఫ్ ఏ స్పోకెన్ ఆటోలాగ్ ,హిస్టరీ విల్ అబ్సాల్వ్ రాశాడు. చేగు వేరా క్యూబన్ రివల్యూషన్కు సాయపడిన అర్జెంటీన దేశస్తుడు .మంత్రి అయి ప్రజలకుపయోగాపడే అనేక సంస్కరణలు తెచ్చాడు ..దిమోటార్ సైకిల్ డైరీస్ ,గెరిల్లా వార్ ఫేర్,దిబొలీవియన్ డైరీ ,ఎపిసోడ్స్ ఆఫ్ క్యూబన్ రివల్యుషన్ వగైరా రాశాడు .
 •     సశేషం
 • మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -27-7-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.