ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం 181-జమైకా దేశ సాహిత్యం

  • ప్రపంచ దేశాల సారస్వతం

181-జమైకా దేశ సాహిత్యం

కరోబియన్ ఐలాండ్ దేశమైన జమైకా పర్వత వర్షారణ్యాల రీఫ్ లైన్డ్ బీచుల సముదాయం .రేగ్గే మ్యూజిక్ కు కేంద్రం .జనాభా  29.3లక్షలు కరెన్సీ-జమైకన్ డాలర్ .ఇంగ్లీష్ ,జమైకన్ క్రియోల్,అల్కాన్  భాషలు .ప్రోటేస్టె౦ట్సే,సెవెంత్ డే అడ్వెన్టిస్ట్ ,పెంటే కోస్ట్ మతాలున్నాయి .88శాతం అక్షరాస్యత .యూనివర్సల్ ప్రైమరీ విద్యావిధానం .బాక్సైట్ అల్యుమినా టూరిజం ఆదాయవనరులు .డన్స్ రివర్ ఫాల్స్ ,రోజ హాల్ గ్రేట్ హౌస్ ,బాబ్ మార్లీ మ్యూజియం చూడతగినవి .గాంగ్ పోరాటాలు నేరాలు ఎక్కువ .

 జమైకా సాహిత్యం –జమైకన్ సాహిత్యం .ప్రసిద్ధ రచయితలు  పుట్టిన దేశం .స్థానిక మాండలికం ‘’పాటోయిస్ ‘’వాడుతారు .సెయింట్ లూసియాస్ నోబెల్ సాహిత్య పురస్కార గ్రహీత .డెరిక్ వాల్కాట్ హిస్టరీ రైటర్ .వాల్టర్రోడ్నీహిస్టారికల్ స్కాలర్ .మేరీ కాల్లిన్స్ కవి ,షార్ట్ స్టోరీ రైటర్ .మొదట్లో జానపదమే .

 ధామస్ మెక్ డేర్మాట్-1870-1933 జమైకా అస్థిత్వాన్ని ప్రచారం చేసిన మొదటికవి .అతడి బెక్రాస్ బక్రాబేబీ ఆధునిక కరోబియన్ సాహిత్యానికి నాంది .క్లాడ్ మెకె1898-1948 ‘’బ్లాక్ నెస్ మొవ్ మెంట్ సారధి.హెర్లెం రినైసేన్స్ కు జనకుడు .20వ ఏట అమెరికా వెళ్ళాడు .ఊనా మార్సన్ -1905-65ప్రసిద్ధ కవయిత్రి బిబిసి సాహిత్యకార్యక్ర౦ ‘’కరేబియన్ వాయిసెస్ ‘’ నిర్వాహకురాలు .లూయిస్ బెన్నెట్ కోవేర్లి- 1919-2006జానపదగాయని కవి ‘’మిస్ లౌ ‘’గా సుప్రసిద్దురాలు .తనమా౦డలికానికి సాహిత్యం లో గౌరవస్థానం కల్పించింది ,హజేల్ డోరోతి కాంప్ బెల్ ,మికీ స్మిత్ ,క్వేసి జాన్సన్, మెర్వి మారిస్ అంతర్జాతీయ ఖ్యాతి పొందినకవులు .మెర్వి మారిస్ ను పోయేట్ లారిఎట్ చేశారు .

 మరికొందరు ప్రసిద్ధ కవులు రచయితలు –ోపాల్ పాలమర్ అదిసా లిండ్సే బారెట్ ,ఎడ్వర్డ్ బాఘ్ ,జోనాధన్ బ్రాహం ,జీన్ డీ కోస్తా ,ఈస్తర్ ఫిగురోవా ,బార్బరా లల్ల ,డయానామేకాలే,హీదర్ రాయెస్ కెర్రి యంగ్ మొదలైన చాలా మంది ఉన్నారు .

మోస్ట్ మోడర్నిజం కవి డ్రెక్ వాల్కాట్  కరోబియన్ కవిత్వం ఐన ఎపిక్ పోయెం ‘’ఒమెరోస్’’రాసినందుకు 1992లో సాహిత్యం లో నోబెల్ ప్రైజ్ వచ్చింది .2011లో టి.ఎస్.ఇలియట్ అవార్డ్ పొందాడు .

 I smelt the leaves threshing at the top of the year

in green January over the orange villas

and military barracks where the Plunketts were,

that other life going in its “change for the best,”

its peace paralyzed in a postcard, a concrete

future ahead of it all, in the cinder-blocks

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -30-7-20-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.