ప్రపంచ సారస్వతం 193-కేమన్ ఐలాండ్స్ దేశ సాహిత్యం

ప్రపంచ సారస్వతం

193-కేమన్ ఐలాండ్స్ దేశ సాహిత్యం

కేమన్ఐలాండ్స్  బ్రిటిష్ ఓవర్ సీస్ లోని దేశం .పశ్చిమ కరిబియన్ సముద్రం లో మూడు ఐలాండ్ ల సముదాయం .వీటిలో గ్రాండ్ కేమన్ పెద్దది .బీచ్ రిసార్ట్ ,క్యూబా డైవింగ్ ఆకర్షణలు .డీప్ సి ఫిషింగ్ కు అనుకూలం .లిటిల్ కేమన్ వివిధ అరణ్య జంతుజాతికి నిలయం .రెడ్ ఫూటేడ్ బూబీ పక్షులు పెద్ద ఆకర్షణ .రాజధాని జార్జి టౌన్ .కేమన్ ఐలాండ్స్ డాలర్ .ప్రేస్బెటేరియన్ మతం .జనాభా -65,722.అక్షరాస్యత -98శాతం .4-16వయసువారందరికి ఉచిత నిర్బంధ విద్య .10ప్రైమరీ అందులో ఒకటి స్పెషల్ విద్యకు ,మూడు హైస్కూళ్ళున్నాయి .టూరిజం ఫైనాన్షియల్ సెక్టార్ ఆదాయవనరులు .సంపన్న దేశం .కేమన్ తాబేళ్ల సెంటర్ ,సెవెన్ మైల్ బీచ్ ,స్టార్ ఫిష్ పాయింట్ దర్శనీయాలు .యాత్రా సురక్షిత దేశం .

కేమన్ ఐలాండ్స్ సాహిత్యం –మంజోరి లోవీ-బియాండ్ ది లగూన్ ,డేవి డీ గూడా-ది కేమన్ హజిల్ ,జెయే.బొద్దేన్ –దికేమన్ ఐలాండ్స్ ,పాల్ కార్ర్ –ది కేమన్ స్విచ్ ,క్రిస్ నోఫిప్ –క్రైస్ ఆఫ్ ది lost,జేడేన్ స్కై –డెత్ బై జెలసి ,అన్నే హాంప్ సన్-ఎంచాంట్ మెంట్  రాశారు .

ఈమధ్యనే జార్జి టౌన్ లైబ్రరీ లో 13మంది ప్రసిద్ధ రచయితలకు అవార్డ్ లిచ్చి  సన్మానించారు .వారు –మిస్టర్ స్కోఫీల్డ్ –స్టారం రైసింగ్ నవల , జేనేట్ డాష్ హారిస్ –ఫాన్కీ స్పీకింగ్ కథాసంపుటి , – డెబొరా వెబ్ సిబ్బీస్ –లివింగ్ విత్ ఏ సెకండ్ చాన్స్ విత్  ఎ గ్రేట్ఫుల్ హార్ట్ ,కేధరిన్ టైసన్ –ఐ యాం సంబడీస్  మామ  వీరికి వరుసగా మొదటి రెండు మూడు ప్రైజులు మిగిలినవారికి కన్సొలేషన్ ప్రైజ్ లు దక్కాయి

తొమ్మిది మంచిపుస్తకాలు – సో యు వాంట్ టులివ్ ఇన్ అం ఐలాండ్ –గే మోర్స్ ,దికేమన్ ఐలాండ్ బీచ్ అండ్ బియాండ్-మార్తా కే స్మిత్ .,కేమన్ సమ్మర్ –అంజెలా మారిసన్ ,ఎట్ దిఫుట్ ఆఫ్ ది సదరన్ క్రాస్ –డిక్ జెంట్రి,బటరాఫ్ డెడ్ –జాన్ పాల్ కోరిన్సి ,కేమన్ క్రాస్ –జాక్ స్కాట్ ,కేమన్ గోల్డ్ –రిచర్డ్ ట్రౌట్,కేమన్ స్ట్రైక్ –జెర్రీ వాన్ కుక్ ,ఫౌండెడ్ అపాన్ దిసీస్-మైఖేల్ క్రాటన్,రియాలిటి ఆఫ్ యు –విక్టోరియా విన్ స్లో, rumపాయింట్ నవల –రిక్ విల్బర్ ,గ్రాండ్ కేమన్ స్లాం –రాండీ స్ట్రైకర్,కేమన్ కౌ బాయ్స్ –ఎరిక్ డగ్లాస్ .

194-సెయింట్ కిట్స్ అండ్ నెవిస్ దేశ సాహిత్యం

అట్లాంటిక్ కరిబియన్ సముద్రాలమధ్య ఉన్న ద్వి ద్వీప దేశమే సెయింట్ కిట్ అండ్ నెవిస్.మబ్బులు మూసిన పర్వతాలు  బీచెస్ ఉంటాయి .ఒకప్పటి షుగర్ ప్లాంటేషన్ ఇప్పుడు వాతావరణ శిదిలాలుగా మిగిలాయి ,వల్కనోస్ ,గ్రీన్ వేర్వేట్ మంకీస్ రైన్ ఫారెస్ట్ లకేంద్రం .రాజధానులు –బెసె టెర్రీ ,చార్లెస్ టౌన్ .కరెన్సీ –ఈస్టర్న్ కరిబియన్ డాలర్ .జనాభా -52,450 .ఆంగ్లికన్ మెధాడిస్ట్ లు ఎక్కువ .ఇంగ్లీష్ భాష .97శాతం అక్షరాస్యత . 5-12-7విధానం .12ఏళ్ళు ఉచిత నిర్బంధ విద్య .చెరుకుపంట ఆదాయవనరు .రేటు లేక ఇప్పుడు కునారిల్లింది .టూరిజం కొంత ఊరట.బ్రిం స్టోన్ హిల్ ఫారెస్ట్ ,ఫ్రైగేట్ బే,మౌంట్ లయముగా చూడతగినవి .అంత సురక్షితం కాదు .

సెయింట్ కిట్స్ అండ్ నెవిస్ సాహిత్యం –సిరిల్ బ్రిగ్స్ –ది క్రుసేడర్ పత్రిక సంపాదకుడు.ఆఫ్ర్రికన్ బ్రదర్ బ్లడ్ ఫౌండర్ .యూనివర్సల్ నీగ్రో ఇంప్రూవ్ మెంట్ అసోసియేషన్ స్థాపకుడు కమ్యూనిస్ట్ మేధావి .ఆడం లో – కవి నాటక ఫిక్షన్ ,పాటల రచయిత .పోఎట్ లారియాట్ అయ్యాడు. బెస్ట్ రైటర్ అవార్డ్ యార్క్ షైర్ పోయేట్ అవార్డ్ పొందాడు .బెస్ట్ బ్రిటిష్ పోయెట్రిన్యు క్వీర్ వాయిసెస్ ,బ్లాక్ అండ్ గే ,బెస్ట్ న్యు రైటింగ్ వగైరా రాశాడు ,కారిల్ ఫిలిప్స్-నాటకాలు రాసి డైరెక్ట్ చేశాడు .వేర్ దేర్ ఈజ్ డార్క్ నెస్,షెల్టర్ ప్రసిద్ధ నాటకాలు .స్లేవ్ ట్రేడ్ పైన  చాలారాశాడు .లూధర్ కింగ్ అవార్డ్ ,బ్లాక్ మెమోరియల్ ప్రైజ్ ,పెన్ బియాండ్ మార్గ్రిన్స్ అవార్డ్  గ్రహీత .దిఫైనల్ పాసేజ్ ,ఎ స్టేట్ ఆఫ్ ఇండి పెండేన్స్ ,ఇన్ దిఫాలింగ్ షోవంటి 12నవలలు ,దియూరోపియన్ ట్రైబ్ ,ఎ న్యు వరల్డ్ ఆర్డర్, కలర్ మి ఇంగ్లిష్ వంటి 4వ్యాస సంపుటులు ,ప్లేయింగ్ అవే ,లాంగ్ వె ఫ్రం హోంమొదలైన 5నాటకాలు రాశాడు .ఫెలో ఆఫ్ ది రాయల్ సొసైటీ ,కామన్ వెల్త్ రైటర్స్ ప్రైజ్ ,లన్నాన్ లిటరరీ అవార్డ్ ,గుగ్గెన్ హీం ఫెలోషిప్ వంటివి ఎన్నో పొందాడు .

   సశేషం

మీ-గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -3-8-20-ఉయ్యూరు

 

 

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు, సమీక్ష and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.